giá thành cty in gia công

• Thread starter vanvan
  • Ngày gửi
V

vanvan

Guest
7/10/03
28
0
0
cty mình chuyên về thiết kế và in gia công trên bao bì không làm thành phẩm.
NVL để in thường là giấy, mực, kẽm, .....ko có sp dở dang. Có 621,622,627.
Mình xuất dùng NVL trực tiếp vào TK 621,627. Cuối kỳ kết chuyển 621,622,627 trực tiếp vào TK 632(chứ ko tính giá thành). Sau đó để tính giá thành từng ấn phẩm mình lấy tổng giá vốn chia tổng doanh thu rồi nhân lại cho doanh thu của từng loại ấn phẩm.
(giá thành đơn vị = Tổng GV/Tổng DT * doanh thu đơn vị)
Vây theo các bạn cách làm của mình có đúng ko? có được thuế chấp nhận ko? vui lòng góp ý cách giúp mình

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Giá thành sản xuất của bạn chính là toàn bộ các chi phí mà bạn tập hợp trên TK 632 đó. Dù bạn không có sản phẩm dở dang thì vẫn phải tập hợp chi phí sản xuất lên TK 154. Khi nào xuất bán thẳng mới xuất hiện TK 632 để đối ứng lại với TK 154.

TK 154 có thể hiểu là TK hàng tồn kho của thành phẩm (về bản chất tương tự như TK 156).

V

vanvan

Guest
7/10/03
28
0
0
Nhưng năm 2004 mình ko tập hợp vào TK 154 mà chuyển thẳng vào TK632 nếu vậy có được chấp nhận ko các bạn?

lehuong

lehuong

Guest
24/12/05
53
0
6
42
abc
Bên em cũng làm về , thiết kế,chế bản in film, bên em sử dụng PP kiểm kê định kỳ đối với NVL, cuối mỗi quý em xác định NVL xuất dùng với mức tiêu hao là 10% ( em không biết cách xây dựng định mức tiêu hao NVL).kết chuyển 621,622,627 sang tài khoản 631 rồi kết chuyển sang 632. Như vậy em không xác đinh giá vốn theo từng đơn đặt hàng.
Em làm như vậy có sai gi không?
Nếu phải XĐ giá vốn cho từng đơn hàng thì chi phí nhân công TT đến cuối tháng mới XĐ dc, chi phí khấu hao TSCĐ sẽ phải phân bổ ntn ? em không hiểu về cách XĐ giá vốn cho từng đơn hàng anh chị giúp em nhe!

loboglory

loboglory

Cao cấp
17/12/04
286
2
18
40
Ha noi
lehuong nói:
Bên em cũng làm về , thiết kế,chế bản in film, bên em sử dụng PP kiểm kê định kỳ đối với NVL, cuối mỗi quý em xác định NVL xuất dùng với mức tiêu hao là 10% ( em không biết cách xây dựng định mức tiêu hao NVL).kết chuyển 621,622,627 sang tài khoản 631 rồi kết chuyển sang 632. Như vậy em không xác đinh giá vốn theo từng đơn đặt hàng.
Em làm như vậy có sai gi không?
Nếu phải XĐ giá vốn cho từng đơn hàng thì chi phí nhân công TT đến cuối tháng mới XĐ dc, chi phí khấu hao TSCĐ sẽ phải phân bổ ntn ? em không hiểu về cách XĐ giá vốn cho từng đơn hàng anh chị giúp em nhe!

Hê hê! Em không biết xây dựng định mức thì không tính được giá vốn cho từng đơn hàng là đúng rồi. Nhưng anh thấy lạ một điều, công ty em báo giá cho các đơn đặt hàng dựa trên tiêu chí nào, phòng kỹ thuật phải xây dựng được định mức chứ? Còn để xác định giá vốn cho từng đơn hàng thì có nhiều cách tính. Những chi phí trực tiếp phát sinh cho từng đơn hàng thì không nói làm gì, còn những chi phí chung thì phải tiến hành phân bổ. Có rất nhiều tiêu thức phân bổ và phân bổ theo doanh thu như bạn gì đó nói cũng là một cách. Còn các chi phí chưa xác định được số thực tế thì em dùng số ước tính (trên các tiêu trí phù hợp như: tháng trước, mặt hàng cùng chủng loại...). Cuối kỳ khi biết được chính xác chi phí phát sinh thì hạch toán bổ sung hoặc điều chỉnh giảm!
Mà này, ai chỉ cho em ước tính tỷ lệ hao hụt định mức là 10% đấy! Anh thấy nó vống quá. Nên nhớ rằng cách tính hao hụt định mức cũng cần có căn cứ đấy nhé, chủ yếu dựa trên các thông số kỹ thuật của các loại vật tư đầu vào.
Em thử tính giá vốn từng đơn hàng một lần xem sao. Hoóc chỗ nào thì hỏi tiếp nhé.
Chúc em thành công!

hoangquangbinh

hoangquangbinh

Trung cấp
27/11/06
133
1
18
Quang Binh
vanvan nói:
Nhưng năm 2004 mình ko tập hợp vào TK 154 mà chuyển thẳng vào TK632 nếu vậy có được chấp nhận ko các bạn?
Không thể dùng như vạy dc đâu vì TK632 ghi nhận GVHB luôn đi cặp TK511 ghi nhận doanh thu.
Ví dụ:
a/ Nơ 111
Co 511
đi cặp với
b/ Nơ 632
Co 156, 154..
Qua VD trên chăc bạn đã hiểu
*Ko có dỡ dang ko có nghĩa là ko tồn kho. Chừng nào ban ko dd ko tồn kho thì KQuả tính ra đúng, nhưng về nguyên tắc vẫn sai.

Sửa lần cuối:
L

lili

Guest
24/9/05
9
0
1
TP HCM
vanvan nói:
Bạn phải tập hợp ở 154 trước chứ, sao đưa vô 632 luôn được. Sau khi tập hợp ở 154, tính giá thành xong bạn phải kết chuyển thành phẩm vào 155. Khi nào bán ra thì mới chuyển vào 632 chứ.

T

Tran Ngoc Han

Guest
28/4/06
6
0
0
Hà Nội
Theo em nghĩ các anh chị trả lời chưa hết các vấn đề mà vanvan hỏi. Vì ở đây bạn ấy hỏi là đưa trực tiếp vào 154 có sai quy định không mặc dù thường thì vẫn làm qua 154.

levanton

levanton

Cao cấp
vanvan nói:
cty mình chuyên về thiết kế và in gia công trên bao bì không làm thành phẩm.
NVL để in thường là giấy, mực, kẽm, .....ko có sp dở dang. Có 621,622,627.
Mình xuất dùng NVL trực tiếp vào TK 621,627. Cuối kỳ kết chuyển 621,622,627 trực tiếp vào TK 632(chứ ko tính giá thành). Sau đó để tính giá thành từng ấn phẩm mình lấy tổng giá vốn chia tổng doanh thu rồi nhân lại cho doanh thu của từng loại ấn phẩm.
(giá thành đơn vị = Tổng GV/Tổng DT * doanh thu đơn vị)
Vây theo các bạn cách làm của mình có đúng ko? có được thuế chấp nhận ko? vui lòng góp ý cách giúp mình

Nếu cty bạn không sử dụng các Tk 621,622,627 thì hạch toán chi phí gia công vào Tk 154,
Nếu đã hạch toán ghi Nợ Tk 621,622,627 , cũng phải hạch toán sang TK 154.
Sau khi tính giá thành, bạn ghi Có 154 và ghi Nợ 632

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA