Xuất dùng nội bộ có phải xuất hoá đơn ra ko?

• Thread starter nguyennhuquynh
  • Ngày gửi
N

nguyennhuquynh

Guest
Chào các bạn!
Các bạn cho mình hỏi Cty mình làm thương mại về máy in, thiết bị văn phòng. Cty mình nhập 10 máy in (VD: Mua 10 máy:10.000.000đ Thuế VAT5%:500.000đ trả bằng tiền mặt) thì 08 máy dùng để bày bán còn 02 máy để Cty dùng làm việc. Vậy mình phải hoạch toán như thế nào? và 02máy để lại Cty dùng có phải xuất hoá đơn ra ko?
Cho mình hỏi thêm Cty mình trả lương cả GĐốc và các sáng lập viên rồi kết chuyển vào TK642. Vậy đúng hay sai? Nếu sai phải sửa như thế nào?
Mình mới làm chưa có kinh nghiệm mong các bạn giúp mình. Cám ơn các bạn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Thao Nhi

Guest
3/3/06
68
0
0
Ha noi
Lương sáng lập viên?

hoangaccounting nói:
-Hàng xuất dùng nội bộ mời bạn vào đây ===> http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=13010
-Trả lương chi GĐ, thành viên thì kết chuyển vào 642-1 sau đó k/c qua 911. Ok

Bác ơi, trong trường hợp sáng lập viên không kiêm trực tiếp điều hành sản xuất kinh doanh thì tiền thù lao của họ đâu có được tính chi phí hợp lệ đâu.
Bằng chứng là trong khoản k, mục 1 phần B - Tờ khai tự quyết toán thuế TNDN - thông tư 128/2004/TT-BTC có nói "...tiền thù lao trả cho sáng lập viên, thành viên hội đồng quản trị của công ty cổ phần, công ty TNHH không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất kinh doanh" - là 1 trong những mục làm tăng thu nhập đấy thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA