Kết chuyển thuế TNDN đã nộp theo tháng hay theo năm

• Thread starter thutra
  • Ngày gửi
T

thutra

Guest
30/9/05
27
0
0
hà nội
Xin chào mọi người!
Em có câu hỏi này mong được mọi người giúp đỡ:thuế TNDN tạm tính phải nộp vào ngày 2 tháng 3, vậy cuối tháng 3 này có phải kết chuyển sang TK 421 chưa hay là để tháng 12 mới kết chuyển chung 1 lần (công ty em áp dụng hình thức chứng từ ghi sổ nên cứ cuối tháng phải lên được bảng CĐTK).Em đã đọc 1 số bài viết nhưng vẫn chưa hiểu rõ lắm, mong mọi người chỉ giúp, em xin cảm ơn mọi người nhiều!.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Khi tính thuế TNDN tạm nộp sẽ liên quan tới TK 421 và TK 3334. Tính xong rồi thì phải nộp ngay nên liên quan tiếp tới TK 3334 và TK 111, 112.

Nếu bạn phải lên Bảng cân đối kế toán hàng tháng thì phải ghi nhận cả hai bút toán này. Nếu không ghi nhận thì sẽ ảnh hưởng đến TK tiền (111, 112) trên Bảng cân đối kế toán.

T

Thu Tâm

Guest
14/10/06
1
0
0
40
Tp.HCM
Xin chào! Mình thắc mắc về cánh hạch toán TK 8211 cuối năm nếu trong trường hợp DN mình lỗ cuối năm. Bạn nào hiểu rõ về vấn đề này hãy giúp mình với. Xin cám ơn

P

Phù Ái Thanh

Guest
Chào các bạn,
Nếu DN Lỗ có phải là vẫn để đó và kết chuyển số lổ sang năm sao và làm phụ lục 01 để kết chuyển lỗ, chưa ko có tính ra thuế TNDN đúng ko?
Khi nào DN đang hoạt động có LN nhưng bị lổ thì mỗi tháng vẫn phải kết chuyển như bình thường để tính thuế TNDN phải nộp
Xin các bạn hảy cho ý kiến
P.A.T

phong2v

phong2v

Guest
Xin chào mọi người!
Em có câu hỏi này mong được mọi người giúp đỡ:thuế TNDN tạm tính phải nộp vào ngày 2 tháng 3, vậy cuối tháng 3 này có phải kết chuyển sang TK 421 chưa hay là để tháng 12 mới kết chuyển chung 1 lần (công ty em áp dụng hình thức chứng từ ghi sổ nên cứ cuối tháng phải lên được bảng CĐTK).Em đã đọc 1 số bài viết nhưng vẫn chưa hiểu rõ lắm, mong mọi người chỉ giúp, em xin cảm ơn mọi người nhiều!.
KHi bạn xác đinh số thuế TNDN tạm tính và nộp tiền thì bạn HT
Tạm tính
N821
C333
Nộp tiền
N333
C111,112
Cuối tháng nếu bạn Xác định KQSXKD thì bạn đã xác định được số thuế phải nộp thì lúc đó bạn có thể làm bút toán kết chuyển (tuy nhiên tuỳ từng trường hợp mới kết chuyển hay ko)

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thuế TNDN tính cho cả một năm. Thuế TNDN hàng quý nộp chỉ là nộp trước, nộp tạm. Cuối năm mới xác định thuế TNDN thực tế và khi đó tuỳ tình hình mới kết chuyển TK 821 sang TK 911 hoặc điều chỉnh TK 821 bằng bút toán, không phải thực hiện kết chuyển nữa.

Phù Ái Thanh nói:
Chào các bạn,
Nếu DN Lỗ có phải là vẫn để đó và kết chuyển số lổ sang năm sao và làm phụ lục 01 để kết chuyển lỗ, chưa ko có tính ra thuế TNDN đúng ko?
Khi nào DN đang hoạt động có LN nhưng bị lổ thì mỗi tháng vẫn phải kết chuyển như bình thường để tính thuế TNDN phải nộp
Xin các bạn hảy cho ý kiến
P.A.T

H

HÀ NGỌC OANH

Guest
thuế TNDN kết chuyển

:friend:
Thuế TNDN tính cho cả một năm. Thuế TNDN hàng quý nộp chỉ là nộp trước, nộp tạm. Cuối năm mới xác định thuế TNDN thực tế và khi đó tuỳ tình hình mới kết chuyển TK 821 sang TK 911 hoặc điều chỉnh TK 821 bằng bút toán, không phải thực hiện kết chuyển nữa.
. Đây là câu trả lời được coi là hoàn chỉnh. chúc bạn thanh công

K

Kim Nguyen

Guest
28/2/08
2
0
0
Thanh pho Ho Chi Minh
Xin cho minh hoi 1 chut.
Ben minh la DNTN KS,tinh thue theo pp khau tru,hang thang ben minh phai nop so thue khoan la 2tr (TNDN 1.2 tr va GTGT 0.8 tr),nhung trong so sach thi GTGT va TNDN la 1 con so khac (bao cao thue hang thang),nam nao cung vay,khi quyet toan,so tien TNDN phai nop thap hon so voi nop thuc te,vay,cho minh hoi,so tien minh nop thua do,minh se ket chuyen vao dau?

ketoankinhcan

ketoankinhcan

Cao cấp
24/1/07
501
9
18
TP.HCM
Nếu số tiền thuế nộp thừa thì đưa về 3334

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
515
39
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
Xin chào mọi người!

Thuế TNDN tạm tính thì hạch toán vào TK 821
Nợ TK 821
CÓ TK 3334
Cuối năm kết chuyển sang TK 421 bạn ạ

L

lanphuong107

Guest
19/11/07
6
0
0
38
ha noi
Xin chào cả nhà!
Cả nhà cho e hỏi vấn đề này nhé trong HTKK của thuế bây giờ e đang làm quyết toán thuế TNDN năm 2007 DN e bị lỗ thì e phải làm kế hoạch chuyển lỗ theo phụ lục 01a hay 01b ạh? Vì e thấy chúng giống nhau quá và cả nhà chỉ dzùm e cách làm trên phụ lục đó với nhe!
E cảm ơn cả nhà nhiều nhe!

P

phuong hn

Sơ cấp
23/2/09
25
0
0
Hà Nội
công ty em làm theo hình thức nhật ký chung hàng tháng em vẫn xác định kết quả kinh doanh. sau mỗi quý em đều xác định số thuế TNDN tạm nộp là
Nợ TK821
Có TK3334
Khi nộp tiền thì
Nợ TK3334
Có TK821
vậy trong trường hợp này em có phải kết chuyển TK821 vào TK911 không ạ hay là để đến cuối năm. và em thấy số thuế TNDN tạm nộp đó không bằng với số thuế thực tế phải nộp trong quý đa phần là lớn hơn a/c ạ. trong trường hợp đó em phải làm như thế nào a?
Cám ơn các anh chị nhìu!

T

ti gon

Guest
sẳn đây các bạn cho ti gon hỏi nhở cái này luôn
tạm tính thuế TNDN là theo mỗi quý nhưng cuối quý đó mình có nộp số thuế tạm tính đó cho chi cục thuế luôn không, hay để cuối năm mới quyêt toán 1 lần mà nghe nói là phải kèm theo biểu mẫu gì đó nửa.
các bạn có thể giúp ti gon hiểu rỏ hơn được không. ti gon cảm ơn nhieu

haithu

haithu

Cao cấp
18/8/07
477
13
18
đâu cũng là nhà
sẳn đây các bạn cho ti gon hỏi nhở cái này luôn
tạm tính thuế TNDN là theo mỗi quý nhưng cuối quý đó mình có nộp số thuế tạm tính đó cho chi cục thuế luôn không, hay để cuối năm mới quyêt toán 1 lần mà nghe nói là phải kèm theo biểu mẫu gì đó nửa.
các bạn có thể giúp ti gon hiểu rỏ hơn được không. ti gon cảm ơn nhieu

Gon ơi, khi làm tạm tính thuế TNDN quý nếu phát sinh là em phải nộp tiền luôn chứ, em mà để đến cuối năm mới hạch toán là đóng tiền phạt đã luôn đấy (cứ tính ngày mà nhân ra thôi):036:

haithu

haithu

Cao cấp
18/8/07
477
13
18
đâu cũng là nhà
công ty em làm theo hình thức nhật ký chung hàng tháng em vẫn xác định kết quả kinh doanh. sau mỗi quý em đều xác định số thuế TNDN tạm nộp là
Nợ TK821
Có TK3334
Khi nộp tiền thì
Nợ TK3334
Có TK821
vậy trong trường hợp này em có phải kết chuyển TK821 vào TK911 không ạ hay là để đến cuối năm. và em thấy số thuế TNDN tạm nộp đó không bằng với số thuế thực tế phải nộp trong quý đa phần là lớn hơn a/c ạ. trong trường hợp đó em phải làm như thế nào a?
Cám ơn các anh chị nhìu!

Khi nộp thuế tạm tính thì em vẫn hạch toán bình thường và kết chuyển bình thường, đến cuối năm hạch toán lại số tiền thuế thực nộp chính xác thì em mới điều chỉnh, nếu số thuế thực nộp lớn hơn số thuế đã nộp thì phần chênh lệch em nộp tiếp, còn số thuế thực nộp nhỏ hơn số thuế đã nộp thì em hạch toán ngược lại phần chênh lệch vào tk 3334 để sang năm khấu trừ tiếp.

M

minhyen8087

Guest
29/8/09
15
0
0
Thanh Hoá
Mình thắc mắc về cánh hạch toán TK 8211 cuối năm nếu trong trường hợp DN mình lỗ cuối năm. Bạn nào hiểu rõ về vấn đề này hãy giúp mình với. Xin cám ơn

Nếu bị lỗ thì công ty bạn sẽ không phải nộp thuế. Tuy nhiên nếu 3 năm liên tục bị lỗ thì công ty bạn sẽ phải đóng cửa đó.

bigmen

bigmen

Cao cấp
10/9/07
218
0
0
Hà Nội&Nam Định
Khi nộp tiền thì
Nợ TK3334
Có TK821

Bạn ơi xem lại bút toán này nhé. Nộp tiền thì ghi N3334/C111 chứ. Còn 821 tạm tính treo ở đó. Cuối năm tính ra con số chính xác thì làm bút toán điều chỉnh hoặc kết chuyển.

T

thuylinhsido

Trung cấp
24/6/08
130
1
18
41
q1
Nợ TK821
Có TK3334
Khi nộp tiền thì
Nợ TK3334
Có TK821
Cám ơn các anh chị nhìu!
Khi nộp tiền thì bạn phải hạch tóan :
Nợ 3334
Có 1111
Và cuối tháng thì kết chuyển qua 911 lun nhé.
Thân

T

tuongvi76

Sơ cấp
9/9/09
7
0
0
Tp.HCM
các bạn cho mình hỏi chút: Cty mình mới thành lập vào tháng 06/2009, chưa có doanh thu, phát sinh chi phí thôi. Các bạn cho mình hỏi: TK để hạch toán TNDN có phải là N821/ C3334: 6.000? Trong quý lỗ thì mình phải hạch toán sao đây?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA