Chuyện "cần phải suy nghĩ về các tin nhắn từ thiện trên YM"

• Thread starter phantuannam
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Neu la nguoi tot' thi` xin ban hay~ doc het' tin nhan' nay` . Hien nay o benh vien Ba Lan Vinh co' 1 em be' trai 15 tuoi nguoi` Nghe An, em Nguyen Cong Cuong hien la` hoc sinh lop' 10B HTK , bi mac' benh tieu duong` , dang trong tinh` trang rat' nguy cap' .Ban hay~ ung ho gia dinh` em be' do' bang` cach' gui tin nhan' nay` den' moi nguoi` .Moi~ lan` ban gui tin nhan' nay` di thi` em be' do' da~ nhan duoc 200 dong VN tu` quy~ ho~ tro nguoi` ngheo` cua FPT va` tong cong ti buu chinh' vien~ thong VIET NAM . BAN HAY~ LA` 1 NGUOI` TOT
Đây là một hình thức tin nhắn “từ thiện” mà chúng ta hay nhận. Các bạn nghĩ gì về những tin nhắn như thế này?

Mình thì không bao giờ tin vào những tin nhắn như thế này, chính vì thế mình không bao giờ gửi những tin nhắn này đi, nhưng mình vẫn muốn làm “người tốt” - đọc hết tin nhắn theo đề nghị của người gửi…

Các bạn thân mến!

- Khi các bạn nhận được tin nhắn thế này, bạn có bao giờ nghĩ nó là một tin nhắn hoàn toàn không căn cứ không? Hoàn toàn không! Đố bạn tìm ra nguồn gốc tin nhắn đấy…

- Làm cách nào mà các tổ chức có thể thống kê được “tin nhắn” này được gửi cho bao nhiêu người? Cũng có khả năng họ thống kê được điều này đi, nhưng như thế chỉ là mang đẳng cấp … dân “lúa”, của dân “lừa đảo”. Bạn hãy nhìn lại tổ chức sẽ tặng tiền chữa bệnh cho “em bé 15 tuổi” đi, họ ở đẳng cấp nào mà lại phải dùng tin nhắn YM (chỉ toàn chat chit) để làm từ thiện.

- Đây chỉ là một trò phá bĩnh tâm lý của những kẻ phá bĩnh thôi các bạn ạ! Theo tôi, bạn cũng đã “vô tình” bị lợi dụng phát tán, lây lan trò đùa này… Làm người tốt mà không khéo cũng thành người xấu thì khổ lắm!

Các bạn thân mến!

Hoạt động xã hội nói chung hay công tác từ thiện nói riêng sẽ đạt được kết quả tốt đẹp nếu nó được xuất phát từ cái tâm của người thực hiện. Bản thân tôi không dám nói là thích làm từ thiện, tôi không là từ thiện để khoe mẽ “lòng tốt”, không phải là lấy thành tích này nọ… Tôi cũng có lúc rất khó khăn về tài chính nên rất hiểu giá trị đồng tiền nhưng trong hoạt động từ thiện nếu tôi cực lực phản đối kiểu “thôi thì cho họ …vài đồng” và tự hào rằng “tiền của tôi” đã giúp họ qua cơn khó khăn. Có thể tiền sẽ giúp đỡ những người khó khăn rất nhiều đấy, nhưng cũng chỉ là nhất thời.

Tôi trân trọng những gì tôi bỏ ra về cả vật chất lẫn tinh thần; quan tâm là họ sẽ giải quyết khó khăn của họ như thế nào? Tiền của tôi không mang lại cho họ sung sướng, hạnh phúc!?. Cái tôi quan tâm chính là động lực của người gặp khó khăn, họ sẽ giải quyết khó khăn sau này như thế nào sau khi nhận được những đồng tiền từ thiện đầu tiên? Hay khi hết tiền lại phải chờ những đồng tiền khác để giải quyết khó khăn? Như thế bao giờ họ mới hết khổ? Bao giờ xã hội mới hết người nghèo? Bao giờ tinh thần nhân đạo mới trở về thực chất…? Tôi và chúng ta cố gắng tạo bước khởi đầu suôn sẻ để học có lòng tin phấn đấu chứ không phải cố tạo ra sự phụ thuộc, trông chờ "sung rụng", họ vượt qua thì họ bản lĩnh còn ngược lại ra sao thì các bạn đều rõ cả...

Bạn hãy quan sát những người ăn xin để xem mình đã bị lợi dụng lòng tốt như thế nào?

Một vài dòng 8 những ngày cuối năm. Mong năm mới, đất nước ngày càng ấm no hạnh phúc, người nghèo giảm sút, chúc các anh chị ăn xin thất nghiệp

Khóa học Quản trị dòng tiền
Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
Thỉnh thoảng em cũng hay nhận được tin nhắn như vậy lắm, nhưng toàn delete thôi. Ngay cả tin nhắn trên điện thoại cũng toàn là trò lừa thì tin nhắn ở YM cũng có khác gì nhau

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Có thể thông tin trên đó là sự thật và người gửi thông tin đầu tiên cũng mong muốn sẽ có nhiều người biết và chia xẻ cho những số phận bất hạnh kia. Thí dụ message ghi rõ tên người bất hạnh, địa chỉ, đang điều trị tại đâu...
Nhưng để giúp ích được thì bạn phải làm một cái gì đó thiết thực, còn foward lại message chẳng mang lại được "10 xu" như nội dung message đăng tải (và điều này hoàn toàn láo toét), foward chỉ vô tình tạo thêm spam mà thôi.

C

Cayman

Cao cấp
26/11/03
246
4
0
42
HCM
danketoan.com
Trước đây tôi đã từng nhận tin nhắn kiểu này của 1 người bạn qua email ,muốn làm 1 người tốt nên đã gửi cho 1 người bạn khác nhưng không ngờ đã bị phàn nàn.... --> 1 bài học của bản thân : nên xem lại kỹ xem nó thiết thực và có căn cứ hay không. Giúp đỡ người khác bằng cả tấm lòng luôn là điều cần thiết để cuộc sống tốt đẹp hơn nhưng cũng cần phải tỉnh táo và sáng suốt để xem mình có trở thành nạn nhân của 1 trò đùa nào đó không.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
phantuannam nói:
... chúc các anh chị ăn xin thất nghiệp

Bạn ơi, cần tỉnh táo trước những kiểu lợi dụng lòng tốt người khác thì đúng rồi nhưng đừng vơ đũa cả nắm nhé, cũng có người rơi vào hoàn cảnh bất đắc dĩ này và không xem nó như là nghề của mình đâu nhé.

Không phải ai cũng được như người này, vậy nên mới lên báo:

http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=14201
http://web.thanhnien.com.vn/Doisong/2005/12/25/133616.tno

Sửa lần cuối:
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
OldNTV nói:
Bạn ơi, cần tỉnh táo trước những kiểu lợi dụng lòng tốt người khác thì đúng rồi nhưng đừng vơ đũa cả nắm nhé, cũng có người rơi vào hoàn cảnh bất đắc dĩ này và không xem nó như là nghề của mình đâu nhé.

Không phải ai cũng được như người này, vậy nên mới lên báo:

http://web.thanhnien.com.vn/Doisong/2005/12/25/133616.tno
Cũng có thể như thế anh Vũ ạ.
Nhưng nếu anh nhớ đến lời chúc của Bác Hồ dành cho ngành PCCC thì anh sẽ hiểu vì sao em nói như thế. Học tập Bác mà.

T

toilatoi

Guest
13/10/05
53
0
0
thien dang
Nếu những tin nhắn này được gửi đến chúng ta mang tính lừa đảo vậy thì mục đích của người gửi này là gì vậy anh Nam?Em cũng hay nhận được tin nhăn như vậy lắm.

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
toilatoi nói:
Nếu những tin nhắn này được gửi đến chúng ta mang tính lừa đảo vậy thì mục đích của người gửi này là gì vậy anh Nam?Em cũng hay nhận được tin nhăn như vậy lắm.
Mình chỉ đưa ra nhận xét mang tính cá nhân : "Đây là những tin nhắn không căn cứ và chỉ là trò phá bĩnh"

Mình đã gửi mail cho các đơn vị tài trợ, nhưng chưa có trả lời (mới gửi sáng nay sau khi nhận được tin nhắn cũng cùng nội dung)

N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
hoá ra FTP khuyến khích chat để...lấy tiền ủng hộ ngừ nghèo hả các bác.suy nghĩ phát biết bị lừa liền hà.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA