Cách chuyển lỗ để làm tờ khai dự nộp TTNDN

• Thread starter kimsang1983
  • Ngày gửi
K

kimsang1983

Guest
28/12/05
11
0
0
41
Q10
Chào các anh chị!!
Em muốn hỏi Cty em hoạt động kinh doanh năm 2003 quyết toán cuối năm bị lỗ, kế toán đã đăng ký chuyển lỗ chia đều số lỗ trong 3 năm, đến năm 2004 lỗ tiếp, kế tóan không đăng ký chuyển lỗ mà để nguyên số lỗ đó cộng thêm 1 phần lỗ của năm 2003 chuyển sang năm 2005, Vậy làm tờ khai dự nộp thuế TNDN em có được chuyển toàn bộ số lỗ đó vào không.
Mong anh chị giúp em với, gần đến ngày nộp tờ khai rồi ma em chưa làm xong vì vướng chỗ đó.
Em cám ơn .:0frown:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Số lỗ chỉ được chấp nhận khi nào cơ quan thuế đến quyết toán và sẽ được trừ vào số thuế TNDN phải nộp của năm tiếp theo.

Khi làm Tờ khai thuế TNDN, bạn không được cộng số lỗ từ các năm trước vào tờ khai của năm nay. Tờ khai thuế TNDN của năm nào thì sẽ thuộc về năm đó, không dây mơ rễ má gì tới nhau cả.

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Đối với các khoản chuyển lỗ trước năm từ năm 2003, nhưng chưa quá thời hạn 5 năm được xử lý như sau:
Cơ sở kinh doanh tiếp tục được chuyển lỗ vào các năm còn lại của kỳ hạn chuyển lỗ mà không phải đăng ký kế hoạch chuyển lỗ với cơ quan thuế. Trường hợp đã đăng ký chuyển lỗ thì thực hiện theo kế hoạch chuyển lỗ đã đăng ký.

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Nguyen Tu Anh nói:
Số lỗ chỉ được chấp nhận khi nào cơ quan thuế đến quyết toán và sẽ được trừ vào số thuế TNDN phải nộp của năm tiếp theo.

Khi làm Tờ khai thuế TNDN, bạn không được cộng số lỗ từ các năm trước vào tờ khai của năm nay. Tờ khai thuế TNDN của năm nào thì sẽ thuộc về năm đó, không dây mơ rễ má gì tới nhau cả.

Doanh nghiệp cứ tự động chuyển lỗ, miễn là có đăng ký với cơ quan thuế. Như bác Vat nói, nếu lỗ từ năm 2003 trở về trước thì cứ tự động chuyển lỗ không cần đăng ký. Chỉ bắt đầu đăng ký chuyển lỗ từ năm 2004.

Do được chuyển lỗ nên khi lên tờ khai thuế TNDN, doanh nghiệp sẽ đưa số lỗ được chuyển vào tờ khai để tính lại thuế TNDN phải nộp trong năm

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Oái, anh ơi! Anh xem lại câu này đi chứ!
Virgin nói:
Do được chuyển lỗ nên khi lên tờ khai thuế TNDN, doanh nghiệp sẽ đưa số lỗ được chuyển vào tờ khai để tính lại thuế TNDN phải nộp trong năm
Theo Điều 20 của Luật thuế thu nhập doanh nghiệp 09/2003/QH11:
Cơ sở kinh doanh sau khi đã quyết toán thuế với cơ quan thuế mà bị lỗ thì được chuyển lỗ sang năm sau, số lỗ này được trừ vào thu nhập chịu thuế. Thời gian chuyển lỗ không quá năm năm.

Như vậy, phải quyết toán thuế với cơ quan thuế xong thì mới cho phép chuyển lỗ, còn DN tự khai thì chưa được chấp nhận con số đó để đưa vào Tờ khai thuế TNDN năm nay đâu ạ.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Em hiểu mà anh. Nhưng anh phải phân biệt hai Tờ khai chứ?

- Tờ khai thuế TNDN.
- Tờ khai tự quyết toán thuế TNDN.

Mọi người đang đề cập đến Tờ khai này cơ mà anh:
kimsang1983 nói:
Vậy làm tờ khai dự nộp thuế TNDN em có được chuyển toàn bộ số lỗ đó vào không.
và:
Virrgin nói:

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Thôi để dễ phần biệt:
-Tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp-mẫu 02A kèm thoe TT 128/2003 ngày 22/12/2003.
-Tờ khai tự quyết toán thuế TNDN năm-mẫu 04/TNDN theo TT 128/2004 ngày 27/12/2004.

Đối với mẫu 02A:
Khi lên dự kiến doanh thu, sẽ dự kiến thuế TNDN phải nộp, không được trừ của năm trước

Đối với mãu 04:
Dn được trừ số lỗ trước khi nộp thuế

Okie rồi nhé

C

Classy

Guest
4/6/05
50
1
6
HCMC
To Tú Anh: như Tú Anh nói thì đợi thuế xuống quyết toán chắc hết mất tiêu thời hạn chuyển lỗ rồi còn gì ? vì thời gian chuyển lỗ là 5 năm tiếp theo mà DN không yêu cầu quyết toán có khi 4, 5 năm thuế mới xuống quyết toán(đây là thực tế cty tui từng làm đấy).

to Virgin: Bác có thể giải thích giúp em chỉ tiêu 09-Lỗ năm trước chuyển sang của Tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp-mẫu 02A kèm thoe TT 128/2003 ngày 22/12/2003 có được không bác ?

Bác nào có ý kiến khác xin chỉ giáo cho em với !!

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Classy nói:
To Tú Anh: như Tú Anh nói thì đợi thuế xuống quyết toán chắc hết mất tiêu thời hạn chuyển lỗ rồi còn gì ? vì thời gian chuyển lỗ là 5 năm tiếp theo mà DN không yêu cầu quyết toán có khi 4, 5 năm thuế mới xuống quyết toán(đây là thực tế cty tui từng làm đấy).
Trên Tờ khai tự quyết toán thuế TNDN, bạn cứ việc chuyển lỗ đúng như thực tế tại DN của mình. Còn trên Tờ khai thuế TNDN, không có chỉ tiêu nào cho việc chuyển lỗ cả nên bạn kê khai thuế TNDN tạm nộp cho từng năm là độc lập với nhau.

Khi nào cơ quan thuế đến quyết toán, họ sẽ căn cứ trên Tờ khai tự quyết toán thuế TNDN để xác định số lỗ chính xác mà DN kê khai, sau đó sẽ được trừ vào số thuế TNDN phải nộp của năm tiếp theo.

Classy nói:
to Virgin: Bác có thể giải thích giúp em chỉ tiêu 09-Lỗ năm trước chuyển sang của Tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp-mẫu 02A kèm thoe TT 128/2003 ngày 22/12/2003 có được không bác ?

Bác nào có ý kiến khác xin chỉ giáo cho em với !!
Anh bị thêm việc rồi đó, anh Virgin ạ. Vẫn là: Biết rồi... Khổ lắm... Nói mãi...

G

girl_taichinh

Guest
24/8/05
56
0
0
42
ha noi
Nghĩa là sao hở chị Tú Anh? Có phải là trên tờ khai tự quyết toán thuế TNDN mình vẫn ghi số lỗ chuyển sang năm sau. Nhưng trên tờ khai thuế TNDN nộp đầu mỗi năm thì không ghi gì cả à? Điều này có nghĩa là mình chỉ cần khai cột dự kiến năm nay thôi. Đúng vậy không chị?
Vậy nếu năm 2005 cty em bị lỗ 100 tr và đầu năm 2006 cty em vẫn chưa được quyết toán, vậy năm 2006 em vẫn phải nộp thuế TNDN tạm nộp như đã khai đầu năm 2006 à? Vậy số tạm nộp năm 2005 thì sao? Em có được tính trừ với số tạm nộp năm 2006 ko?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
girl_taichinh nói:
Nghĩa là sao hở chị Tú Anh? Có phải là trên tờ khai tự quyết toán thuế TNDN mình vẫn ghi số lỗ chuyển sang năm sau. Nhưng trên tờ khai thuế TNDN nộp đầu mỗi năm thì không ghi gì cả à? Điều này có nghĩa là mình chỉ cần khai cột dự kiến năm nay thôi. Đúng vậy không chị?
Vậy nếu năm 2005 cty em bị lỗ 100 tr và đầu năm 2006 cty em vẫn chưa được quyết toán, vậy năm 2006 em vẫn phải nộp thuế TNDN tạm nộp như đã khai đầu năm 2006 à? Vậy số tạm nộp năm 2005 thì sao? Em có được tính trừ với số tạm nộp năm 2006 ko?

Thì Tú Anh đã nói rồi đó. Tức là hàng năm cty bạn vẫn tạm nộp TTNDN, khỏan lỗ khi nào cơ quan thuế đến quyết toán, họ sẽ căn cứ trên Tờ khai tự quyết toán thuế TNDN để xác định số lỗ chính xác mà DN kê khai, sau đó sẽ được trừ vào số thuế TNDN phải nộp của năm tiếp theo.

Như vậy lỗ vẫn phải tạm nộp TTNDN hàng năm

ToiyeuVN_2004

ToiyeuVN_2004

Guest
15/9/04
108
0
0
Ha noi
ThanhNam nói:
Doanh nghiệp cứ tự động chuyển lỗ, miễn là có đăng ký với cơ quan thuế. Như bác Vat nói, nếu lỗ từ năm 2003 trở về trước thì cứ tự động chuyển lỗ không cần đăng ký. Chỉ bắt đầu đăng ký chuyển lỗ từ năm 2004.

- Theo tôi: Việc kê khai đăng ký chuyển lỗ là cần làm. Còn phần thuế hiện nay DN tự khai và tự quyết toán nên việc cứ đưa vào phần thuế TNDN theo đăng ký chuyển lỗ để tính lại số thuế TNDN phải nộp trong năm là do DN còn việc quyết định ntn là do cơ quan thuế sau khi có KQ thanh kiểm tra thuế năm.

N

ninhhapec

Trung cấp
13/12/06
135
0
0
44
09 Nguyễn Trãi, NQ, HP
Tôi cũng đọc hết tất cả tranh luận của mọi người rồi . cho tôi tham gia với nhé . Tôi cũng đã hỏi cán bộ thuế quản lý bên công ty tôi về tờ khai thuế TNDN mẫu số 02 Phải nộp vào ngày 25/ 1/ 2007 này vì cái mục lỗ năm trước chuyển sang vì công ty tôi năm trước cũng bị lỗ thì được trả lời như sau : Tờ khai đó chỉ là căn cứ để cơ quan tạm thu thuế TNDN theo từng quý thôi vì thế mà không được cho phần lỗ năm trước vào .Cứ kê khai để tạm nộp thuế TNDN trước cái đã còn khi nào cơ quan thuế quyết toán thì hạ hồi phân giải sau. Đây chỉ đề cập đến tờ khai mẫu số 02 thôi đấy nhé Và nói như bác TÚ Anh và bác Thanh Nam là đúng phóc rồi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA