Cài đặt phần mềm lập tờ khai thuế GTGT

• Thread starter NOFOUR
  • Ngày gửi
N

NOFOUR

Guest
21/1/06
13
0
0
Tha Phương Cầu Thực
Công Ty có sử dụng Phần mềm lập tờ khai thuế GTGT (PTKM1-2005) do Cục Thuế phát hành. Khi doanh nghiệp cài đặt vào máy làm ảnh hưởng toàn bộ Font chữ của hệ thống. Trường hợp doanh nghiệp mình có sử dụng phần mềm quản lý khác như các chương trình kế toán song song với Phần mềm lập tờ khai thuế GTGT (PTKM1-2005) thì giao diện của các chương trình quản lý này không hiện lên được tiếng Việt. Do các chương trình của Công Ty mình không sử dụng Font Unicode, đa số còn sử dụng Vietware.
Có cách nào giải quyết trường hợp này không ?
Xin các bạn vui lòng chỉ hộ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Thông thường phần mềm P2D sẽ add thêm một số font vào máy của bạn để khi bạn chạy P2D sẽ đọc được chữ trên tờ khai.Việc add font này không ảnh hưởng đến font các phần mềm khác, bạn nên kiểm tra lại xem gnuyên nhân từ đâu.

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Virgin nói:
Thông thường phần mềm P2D sẽ add thêm một số font vào máy của bạn để khi bạn chạy P2D sẽ đọc được chữ trên tờ khai.Việc add font này không ảnh hưởng đến font các phần mềm khác, bạn nên kiểm tra lại xem gnuyên nhân từ đâu.
Đúng là có thay đổi anh Nam ạ!

Khi chạy PTKM nó thay đổi font hệ thống, có thể xem sự thay đổi này khi vào properties (trước và sau khi chạy PTKM) chính việc này đã làm thay đổi font của một số phần mềm khác. Muốn thể hiện font bắt buộc bạn phải chỉnh lại font, việc này không khó lắm.

Em thường thiết lập 1 theme riêng (hay dùng nhất, với các font thiết lập cần thiết) để sau khi sử dụng PTKM (đồng nghĩa với việc bị thay đổi font) có thể trở lại trạng thái ban đầu.

Phần mềm PTKM không có đoạn code trả lại font hệ thống sau khi thoát chương trình, theo em biết đoạn code này rất dễ nhưng không hiểu sao các bác lập trình trên Thuế không đưa vào và em cũng không biết có đưa vào chưowng trình đang sử dụng hay không?

N

NOFOUR

Guest
21/1/06
13
0
0
Tha Phương Cầu Thực
Virgin nói:
Thông thường phần mềm P2D sẽ add thêm một số font vào máy của bạn để khi bạn chạy P2D sẽ đọc được chữ trên tờ khai.Việc add font này không ảnh hưởng đến font các phần mềm khác, bạn nên kiểm tra lại xem nguyên nhân từ đâu.

Trước hết em xin cám ơn Anh (chị) VIRGIN đã quan tâm đề tài và trả lời cho em.
Ý em nói là doanh nghiệp em mới thành lập và được bên Thuế cấp cho đĩa có tên "Lập tờ khai thuế GTGT có mã vạch 2 chiều - Mẫu số 01/GTGT theo thông tư 127/2004/TT-BTC".Sau khi em set up chương trình này vào thì font system của em đổi toàn bộ dẫn đến các chương trình của em không hiển thị được tiếng Việt như trước đây. Em bị xếp cằn nhằn quá trời.
Buộc lòng em phải remove chương trình này ra và vất vả để cài đặt lại các chương trình cũ của ông xếp đã sử dụng trước đây. Theo em nghĩ, chương trình này nó đập lên font system.
Vậy thưa anh (chị) có giải pháp nào để thực hiện công việc tốt không ?
Không lẻ em chia ổ đĩa ra nhiều partiton, mỗi partiton cài 1 win khác nhau (Win98, WinXP hoặc "WIN XP English-WIN XP Chinese,...) để làm tốt công việc này.

Nhân tiện anh (chị) VIRGIN có đề cập
Virgin nói:
Phần mềm P2D
em có vài thắc mắc nhờ anh (chi) cho ý kiến để giải quyết công việc :
- Cột Loại HĐ (Mẫu số HĐ) : mình nhập liệu như thế nào, có phải lấy số như sau không : 01 GTKT-3LL hoặc 01GTKT-2LN-03,... trường hợp hoá đơn tự in không có số này thì mình ghi là tự in được không
- Trường hợp hoá đơn hủy em nhập liệu nó không cho do không có mã số thuế

Thắc mắc bổ sung :
1.- Thông thường lập báo cáo thuế tháng bằng Excel
- Bảng kê 02/GTGT : BẢNG KÊ HOÁ ĐƠN, CHỨNG TỪ HÀNG HOÁ, DỊCH VỤ BÁN RA
- Bảng kê số 03/GTGT : BẢNG KÊ HOÁ ĐƠN, CHỨNG TỪ HÀNG HOÁ, DỊCH VỤ MUA VÀO
Đầu ra hoặc đầu vào có nhiều thuế suất khác nhau (0%,5%,10%) thì mình có phải lập tách ra từng thuế suất không ? hoặc sử dụng trong 1 bảng kê lập từng nhóm thuế suất riêng ra. Có văn bản nào qui định phải tách ra từng nhóm thuế suất không ?

2.- Nếu sử dụng phần mềm P2D
Được biết phần mềm này chỉ nhập các chứng từ đầu vào/đầu ra theo trình tự thời gian tăng dần chứ không có việc tách ra nhiều thuế suất khác nhau trong cùng 1 bảng kê 02/GTGT hoặc 03/GTGT.
Trường hợp bắt doanh nghiệp xử dụng phần mềm này thì việc tách ra nhiều nhóm thuế suất khác nhau thì xử lý ra sao.

Một lần nữa em chân thành cám ơn sự quan tâm của anh (chị) VIRGIN trả lời cho em. Rất mong Ban Quản Trị WebKetoan cùng các thành viên khác hỗ trợ cho em.

Kết hợp các thắc mắc nêu trên, em xin thưa Ban Quản Trị Webketoan trong mục Quyền hạn của bạn em không được phép "Bạn không được quyền gửi kèm file". Vậy khi nào em được phép ? Xin lỗi đừng xoá nội dung này vì em không biết phải đưa vào mục nào của diễn đàn nhe. Cám ơn rất nhiều
NOFOUR

Sửa lần cuối:
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
NOFOUR nói:
Ý em nói là doanh nghiệp em mới thành lập và được bên Thuế cấp cho đĩa có tên "Lập tờ khai thuế GTGT có mã vạch 2 chiều - Mẫu số 01/GTGT theo thông tư 127/2004/TT-BTC".Sau khi em set up chương trình này vào thì font system của em đổi toàn bộ dẫn đến các chương trình của em không hiển thị được tiếng Việt như trước đây. Em bị xếp cằn nhằn quá trời.
Buộc lòng em phải remove chương trình này ra và vất vả để cài đặt lại các chương trình cũ của ông xếp đã sử dụng trước đây. Theo em nghĩ, chương trình này nó đập lên font system.
Không lẻ em chia ổ đĩa ra nhiều partiton, mỗi partiton cài 1 win khác nhau (Win98, WinXP hoặc "WIN XP English-WIN XP Chinese,...) để làm tốt công việc này.
Bạn không thử sử dụng Theme như mình ấy, mỗi lần dùng xong lại dùng Theme ấy thì đâu lại vào đấy, có mất công gì đâu mà phải chia nhiều partion - Hơi phức tạp... hehe

NOFOUR nói:
- Cột Loại HĐ (Mẫu số HĐ) : mình nhập liệu như thế nào, có phải lấy số như sau không : 01 GTKT-3LL hoặc 01GTKT-2LN-03,... trường hợp hoá đơn tự in không có số này thì mình ghi là tự in được không
Công ty mình dùng hóa đơn tự in và mình đánh số thứ tự vào cột này...

NOFOUR nói:
- Trường hợp hoá đơn hủy em nhập liệu nó không cho do không có mã số Thuế
Không có MST thì P2D vẫn chấp nhận mà? Bạn xem lại đi...

Có vài truờng hợp không chấp nhận mã số thuế như : Mã số ngân sách của các đơn vị hành chính sự nghiệp (Mã số cũng như MST), truờng Đại họcKHXHNV chưa bao giờ P2D chấp nhận...

NOFOUR nói:
Thắc mắc bổ sung :
1.- Thông thường lập báo cáo thuế tháng bằng Excel
- Bảng kê 02/GTGT : BẢNG KÊ HOÁ ĐƠN, CHỨNG TỪ HÀNG HOÁ, DỊCH VỤ BÁN RA
- Bảng kê số 03/GTGT : BẢNG KÊ HOÁ ĐƠN, CHỨNG TỪ HÀNG HOÁ, DỊCH VỤ MUA VÀO
Đầu ra hoặc đầu vào có nhiều thuế suất khác nhau (0%,5%,10%) thì mình có phải lập tách ra từng thuế suất không ? hoặc sử dụng trong 1 bảng kê lập từng nhóm thuế suất riêng ra. Có văn bản nào qui định phải tách ra từng nhóm thuế suất không ?

2.- Nếu sử dụng phần mềm P2D
Được biết phần mềm này chỉ nhập các chứng từ đầu vào/đầu ra theo trình tự thời gian tăng dần chứ không có việc tách ra nhiều thuế suất khác nhau trong cùng 1 bảng kê 02/GTGT hoặc 03/GTGT.
Trong phần in bảng kê, P2D có hỗ trợ bạn tách in theo thuế suất 0% - 5% - 10% ... bạn xem lại nhé, không cần phải tách ra làm gì, bạn cứ nhập dữ liệu bình thường bất kể Thuế suất là bao nhiêu...

NOFOUR nói:
Trường hợp bắt doanh nghiệp xử dụng phần mềm này thì việc tách ra nhiều nhóm thuế suất khác nhau thì xử lý ra sao.
Bạn đề nghị cty cung cấp phần mềm bổ sung điều kiện tách theo thuế suất...

Hy vọng bạn sẽ thành công với các phần mềm hỗ trợ này. Chúc tuần mới thành công.

G

gaubong

Guest
NOFOUR nói:
Kết hợp các thắc mắc nêu trên, em xin thưa Ban Quản Trị Webketoan trong mục Quyền hạn của bạn em không được phép "Bạn không được quyền gửi kèm file". Vậy khi nào em được phép ? Xin lỗi đừng xoá nội dung này vì em không biết phải đưa vào mục nào của diễn đàn nhe. Cám ơn rất nhiều
NOFOUR

Khi nào bạn trở thành thành viên tích cực thì sẽ có quyền gửi kèm file.

N

NOFOUR

Guest
21/1/06
13
0
0
Tha Phương Cầu Thực
NOFOUR xin cám anh (Chị) phantuannam nhiều.
Em đã xem lại chương trình P2D như Anh (chị) nói rồi, trong phần in Bảng kê, chương trình P2D cho phép in theo nhóm thuế suất.
Ở phần này em muốn hỏi thêm là có văn bản nào qui định mình in các bảng kê (02/GTGT, 03/GTGT) tách ra theo nhóm thuế suất không ? Vì cơ quan em mới thành lập, sư phụ chuyên quản (CB chuyên quản thuế) của em bảo là phải lập bảng kê tách ra từng nhóm thuế suất. Em dạ dạ làm theo sư phụ, không dám cãi lại. Đúng là nhập gia tùy tục mà !!!!

phantuannam nói:
Bạn không thử sử dụng Theme như mình ấy, mỗi lần dùng xong lại dùng Theme ấy thì đâu lại vào đấy, có mất công gì đâu mà phải chia nhiều partion - Hơi phức tạp... hehe.
Còn việc xây dựng, sử dụng theme của Anh (chị) phantuannam, nếu được nhờ Anh (chị) hướng dẫn cách làm cho em nhe. Địa chỉ mail của em là : thanhson438@yahoo.com

Mình sử dụng máy tính mình còn yếu lắm do những năm qua mình chỉ về quê trồng dừa thôi. Nay mới lên thành phố giống như người khờ ra Thành Phố vậy. Ông bà xưa bảo văn ôn võ luyện còn mình thì chẳng có văn cũng như võ lấy gì ôn với luyện đây. Chỉ có cái giỏ trống rỗng. Xin đừng cười nhe.!!!! Làm phiền anh (chị) quá, giờ Tết gần kề mà không cho anh (chị) nghỉ nữa mà cứ hỏi hoài

gaubong nói:
Khi nào bạn trở thành thành viên tích cực thì sẽ có quyền gửi kèm file.
Qua giải đáp thắc mắc của anh (Chị) gaubong vậy mình có thể xin đăng ký làm thành viên tích cực đươc không để mình có quyền gởi kèm file. Điều kiện như thế nào.
Sẵn đây mình hỏi anh (Chị) gaubong mình thấy sao tên (nickname) của mỗi người có màu (Đỏ, Xanh,…) khác nhau vậy, và phần dưới có hình 5 sao nữa, nếu mình muốn khai báo trong phần cá nhân thì mình phải làm sao đây ? Hay do trong trang Web định sẵn những thành viên admin, mode thì màu khác, còn thành viên mới tham gia thì màu khác không ? Em thấy giống như các võ sinh và mỗi võ sinh có đẳng cấp khác nhau và được cho mỗi đẳng cấp có màu đai khác nhau, có đúng không vậy ?

Một lần nữa mình hân hạnh được giao lưu và không quên cám ơn anh (chị) VIRGIN, PHANTUANNAM,GAUBONG đã hướng dẫn và giải đáp thắc mắc của mình nhe.

NOFOUR xin cám ơn Ban Quản Trị Webketoan đã tạo ra nhịp cầu kết nối để cho các thành viên cùng chia sẻ kinh nghiệm và cùng học tập lẫn nhau.

Nhân dịp Xuân BÍNH TUẤT về mình xin kính chúc gia quyến Ban Quản Trị Webketoan và các thành viên trong Web một năm mới an bình và gặt hái được nhiều thành đạt.

XUÂN AN KHANG – HẠNH PHÚC – TẤN TÀI – TẤN LỘC

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
NOFOUR nói:
NOFOUR xin cám anh (Chị) phantuannam nhiều.
Em đã xem lại chương trình P2D như Anh (chị) nói rồi, trong phần in Bảng kê, chương trình P2D cho phép in theo nhóm thuế suất.
Ở phần này em muốn hỏi thêm là có văn bản nào qui định mình in các bảng kê (02/GTGT, 03/GTGT) tách ra theo nhóm thuế suất không ? Vì cơ quan em mới thành lập, sư phụ chuyên quản (CB chuyên quản thuế) của em bảo là phải lập bảng kê tách ra từng nhóm thuế suất. Em dạ dạ làm theo sư phụ, không dám cãi lại. Đúng là nhập gia tùy tục mà !!!!

Vụ này cũng không biết có văn bản nào quy định hay không cứ xem lại thông tư 120 xem có phần nào nói đến không?

NOFOUR nói:
Còn việc xây dựng, sử dụng theme của Anh (chị) phantuannam, nếu được nhờ Anh (chị) hướng dẫn cách làm cho em nhe. Địa chỉ mail của em là : thanhson438@yahoo.com
Bạn vào Dislay Properties có tabs THemes đấy! Trước đóbạn vào tab Appearance để chỉnh font chữ lại theo mong muốn , sau đó về Tab Themes bạn save as lại ới tên tùy thích. Sau mỗi lần sử dụng PTKM (sẽ bị đổi font) thì bạn sử dụng lại theme đã tạo để trở lại các font đã thiết lập.

NOFOUR nói:
Qua giải đáp thắc mắc của anh (Chị) gaubong vậy mình có thể xin đăng ký làm thành viên tích cực đươc không để mình có quyền gởi kèm file. Điều kiện như thế nào.
Sẵn đây mình hỏi anh (Chị) gaubong mình thấy sao tên (nickname) của mỗi người có màu (Đỏ, Xanh,…) khác nhau vậy, và phần dưới có hình 5 sao nữa, nếu mình muốn khai báo trong phần cá nhân thì mình phải làm sao đây ? Hay do trong trang Web định sẵn những thành viên admin, mode thì màu khác, còn thành viên mới tham gia thì màu khác không ? Em thấy giống như các võ sinh và mỗi võ sinh có đẳng cấp khác nhau và được cho mỗi đẳng cấp có màu đai khác nhau, có đúng không vậy ?
Bạn vào đây để biết thông tin.

N

NOFOUR

Guest
21/1/06
13
0
0
Tha Phương Cầu Thực
NOFOUR Chân thành cám ơn Ban Quản Trị đã chuyển đề tài này sang mục Thuế GTGT
Lúc viết bài em không biết để ở mục nào nên lúc đó em chọn mục "Thành viên giúp đỡ nhau
"

To : Anh (Chị) PHANTUANNAM,
Anh (Chị) có thể chỉ rõ chi tiết cho mình cách xây dựng và sử dụng theme được không.

Cám ơn Anh (Chị) PHANTUANNAM

To : Các anh chị trong BQT và các thành viên
Nhờ các anh chị chuyên viên tin học giúp chỉ cách sau khi cài đặt, sử dụng Phần mềm lập tờ khai thuế GTGT (PTKM1-2005) và sau đó mình sử dụng các phần mềm khác mà không bị ảnh hưởng bởi font của Phần mềm lập tờ khai thuế GTGT (PTKM1-2005) . (Do phần mềm (PTKM1-2005) không trả lại font hệ thống).

Chân thành cám ơn.

Sửa lần cuối:
I

IMK

One more mile to Jericho
5/8/05
256
1
18
44
TPHCM
NOFOUR nói:
Không lẻ em chia ổ đĩa ra nhiều partiton, mỗi partiton cài 1 win khác nhau (Win98, WinXP hoặc "WIN XP English-WIN XP Chinese,...) để làm tốt công việc này..

_ Bạn có thể sử dụng theme theo như ý kiến của mọi người, hoặc theo ý mình tạo một user mới (nếu bạn sử dụng winxp) vd: PMKT chẳng hạn để dùng user này cài đặt P2D, và 1 user khac (user chính đang sử dụng) để vận hành các phần mềm kế toán, muốn sử dụng chỉ cần log off và log in với user tương ứng mà thôi. Nhưng khi cài đặt bạn phải chọn chức năng Only for this user (chỉ cho user này sử dụng thôi) chứ đừng chọn All. Mình đã thử và xài rất tốt. Không bị đụng font chút nào.

NOFOUR nói:

_ Ở cty mình cũng đánh số thứ tự.

NOFOUR nói:
Có văn bản nào qui định phải tách ra từng nhóm thuế suất không ?[/color][/size][/u][/b]

_ Theo mình biết thì không có, vì bảng kê chỉ 1, chẳng lẽ tách làm 2 A & B? Trước đây khi làm chỗ cũ cán bộ chuyên quản cũng hét mình như vậy, nhưng mình nói là chẳng có quy định, và cty kế bên mình (cùng chi cục, chỉ khác cán bộ chuyên quản) có làm như vậy đâu, kết quả... hết dám hét.

_ Nhưng nếu vẫn bị yêu cầu, bạn cứ việc làm 5% trước, sau đó đến 10%, cũng là chia ra vậy..

_ Thân

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Xin tham gia vào vấn đề có tách bảng kê theo từng tỷ lệ khấu trừ hay không: Mình đã từng được hướng dẫn về vấn đề này không có quy định bắt buộc, nhưng nếu đơn vị kinh doanh thường xuyên có các mặt hàng chịu nhiều mức thuế xuất GTGT khác nhau thì nên tách riêng ra từng bảng kê khác nhau, tên bảng kê không thay đổi, mẫu vẫn là mẫu 02 hoặc 03 chứ không được tự ý đặt là 02A, 02B gì hết. Việc này nhằm để dễ quản lý, dễ lập và dễ kiểm tra trên tờ khai 01/GTGT cho cả DN lẫn cơ quan thuế. Tuy nhiên việc tách riêng là không bắt buộc.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA