Khi xuất hàng mẫu có phai xuất hoá đơn ko?

• Thread starter Pham Mai Huong
  • Ngày gửi
P

Pham Mai Huong

Guest
6/1/06
3
0
0
105 Nguyen Phong Sac
Công ty tôi có nhập một số lô hàng trong đó có một số lượng nhỏ hàng mẫu ko phải trả tiền.
Khi làm thủ tục nhận hàng chúng tôi chỉ phải trả thuế NK và VAT cho lượng hàng mẫu đó. Chúng tôi hạch toán lượng hàng mẫu này vào 156 với trị giá đúng bằng trị giá thuế NK phải nộp.
Trong quá trình bán hàng cho khách nội địa chúng tôi phải xuất mẫu cho khách dùng thử mà không lấy tiền.
Vậy khi xuất hàng mẫu có phải xuất hoá đơn ko? Trên hoá đơn sẽ ghi như thế nào (có phải ghi rõ là hàng xuất mẫu ko? trị giá hàng và phần thuế ghi ra sao?)
Xin các bạn tư vấn giùm. Cám ơn nhiều:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Khi nhập hàng mẫu, có chứng từ đầu vào; khi xuất cho khách dùng thử, cũng phải có chứng từ đầu ra.

Trên hóa đơn, bạn ghi rõ: Hàng xuất khuyến mại không thu tiền. Trên hóa đơn, không ghi trị giá hàng hóa và thuế GTGT.

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Nguyen Tu Anh nói:
Khi nhập hàng mẫu, có chứng từ đầu vào; khi xuất cho khách dùng thử, cũng phải có chứng từ đầu ra.

Trên hóa đơn, bạn ghi rõ: Hàng xuất khuyến mại không thu tiền. Trên hóa đơn, không ghi trị giá hàng hóa và thuế GTGT.

Virgin nghĩ là xuất hóa đơn ghi giá trị đúng bằng thuế nhập khẩu và không thu tiền.phần tiền này sẽ đưa vào chi phí bán hàng

N632/C156
N641/C511

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Anh lại thế rồi. Tiếp tục dẫm phải vết xe đổ nhá! Có doanh thu đâu mà hạch toán giá vốn? Người ta không có hỏi, anh lại trả lời. Mà anh trả lời vầy thì em lại không đặng. Anh chỉ cần ngắn gọn thế này thôi ạ: Nợ TK 641/ Có TK 156.

Trên hóa đơn, anh có thể không ghi trị giá tiền hàng cũng không có sao vì khi hạch toán, anh cũng biết nó có giá trị bao nhiêu rồi. Vì hàng này không mất tiền mua, anh chỉ ghi giá trị bằng đúng thuế nhập khẩu thì nghe chừng giá quá "mạt". Nếu khách hàng ưng và đồng ý mua hàng này vì được cái đã đẹp lại còn rẻ, anh nhập về một lô thì bán ra ghi giá nào? Giá nhập hay giá thuế nhập khẩu? Cứ làm như em đi, "lập lờ đánh lận con đen".

I

IMK

One more mile to Jericho
5/8/05
256
1
18
44
TPHCM
_ Theo mình, nếu lô hàng đó có hàng mẫu, thông thường thì hàng mẫu thuộc vào loại PMD, mà đã PMD thì không được bán, chỉ biếu tặng cho thôi.

_ Nếu sử dụng 156 để ghi nhận giá trị hàng = thuế NK+GTGT e không hợp lý, vì giá trị thật hàng có thể lớn gấp nhiều lần giá trị trên, chẳng lẽ khi xuất ra khi giá bán thấp như vậy e bị quy định chống bán phá giá của BTM uýnh đấy (20%)

_ Nếu hiểu là hàng hoá đơn thuần, có bán có ghi giá trị hàng hoá trên HĐ tức là có doanh thu, chỉ là DT = GV, còn nếu cho tặng ý kiến Tú Anh là rất ok.

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Mình làm thế này. Thuế NK mình tính vào chi phí luôn N6428,6418/C333.
Còn hàng mẫu mình không nhập kho, khi xuất ra cũng không viết hoá đơn mà chỉ lập phiếu xuất kho bình thường thôi. Nếu cần QL nội bộ thì theo dõi riêng.
Đây là bài của các DN may mặc vì hay phải lấy mẫu và xuất mẫu mà.

I

IMK

One more mile to Jericho
5/8/05
256
1
18
44
TPHCM
Nguyễn Bình nói:
Còn hàng mẫu mình không nhập kho, khi xuất ra cũng không viết hoá đơn mà chỉ lập phiếu xuất kho bình thường thôi. Nếu cần QL nội bộ thì theo dõi riêng.

_ Bác Nguyễn Bình làm rất giống mình. Cty mình kinh doanh TB điện cũng làm như vậy.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Nguyễn Bình nói:

Thế lúc hàng đi đường gặp quản lý thị trường thì bạn làm sao? Lấy phiếu xuất kho ra nói chuyện với họ à? Làm như cách của Tú Anh là đúng đấy. Tôi nhớ TCT có một công văn hướng đẫn DN nào đó về việc này như vậy rồi

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
594
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Xuất hàng mẫu cho khách hàng dùng thử miễn phí, theo Công văn 4248/TCT-ĐTNN ngày 23/11/2005 của TCT

- Phải xuất hóa đơn GTGT, trên hóa đơn phải ghi rõ là hàng mẫu cho khách dùng thử không thu tiền. Không phải tính thuế GTGT đầu ra và được khấu trừ thuế GTGT đầu vào.
- việc xuất này phải theo quy chế Công ty, phải hạch toán riêng và được tính vào CP hợp lý hợp lệ khi xác định TNCT TNDN theo mức không chế quy định tại điễm 11, mục III, Phần B Thông tư 12//2003/TT-BTC ngày 22/12/03

(Trích từ tài liệu hội thảo của LS Trần Xoa)

I

IMK

One more mile to Jericho
5/8/05
256
1
18
44
TPHCM
xuantham nói:
Thế lúc hàng đi đường gặp quản lý thị trường thì bạn làm sao? Lấy phiếu xuất kho ra nói chuyện với họ à? Làm như cách của Tú Anh là đúng đấy. Tôi nhớ TCT có một công văn hướng đẫn DN nào đó về việc này như vậy rồi

_ Lúc này có thể sử dụng lệnh điều động và PXK kiêm VCNB để xài tạm

_ To HaiTam: Bạn noí đúng, nhưng đó là khi xuất cho tặng những TS mà cty tạo ra, hoặc mua... còn trong trường hợp naỳ là bạn được hàng naỳ làm mẫu, sau đó chuyển cho khách hàng để làm mẫu.. là khác nhau chứ bạn

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
IMK nói:
_ Lúc này có thể sử dụng lệnh điều động và PXK kiêm VCNB để xài tạm
Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ kèm theo lệnh điều động nội bộ chỉ sử dụng trong một số trường hợp quy định cụ thể tại Thông tư liên tịch số 94/2003/TTLT/BTC-BTM-BCA.

IMK nói:
_ To HaiTam: Bạn noí đúng, nhưng đó là khi xuất cho tặng những TS mà cty tạo ra, hoặc mua... còn trong trường hợp naỳ là bạn được hàng naỳ làm mẫu, sau đó chuyển cho khách hàng để làm mẫu.. là khác nhau chứ bạn
khi xuất cho tặng những TS mà cty tạo ra, hoặc mua... >?< được hàng naỳ làm mẫu, sau đó chuyển cho khách hàng để làm mẫu..

Mình chưa phân biệt được sự đối lập giữa hai câu này. IMK nói rõ hơn đi, nêu cả cách hạch toán thì tốt.

Nguyễn Bình nói:
Tức sẽ bỏ ngoài sổ sách đối với hàng mẫu?

V

visaonho20088

Guest
11/1/06
2
0
0
38
đông anh
Khi xuất hàng mẫu có phải xuất HĐ ko?

Ở công ty mình thường xuyên xuất hàng mẫu và mình thấy rất đơn giản là chỉ cần viết phiếu xuất kho bình thường và chỉ cần theo dõi nội bộ thôi.

I

IMK

One more mile to Jericho
5/8/05
256
1
18
44
TPHCM
Nguyen Tu Anh nói:
Mình chưa phân biệt được sự đối lập giữa hai câu này. IMK nói rõ hơn đi, nêu cả cách hạch toán thì tốt.

_ Hic, chit rồi, bị mod soi rồi.

_ Ý mình là nếu đây là hàng hoá mà DN sx ra, hoặc mua từ bên ngoài với mục đích KD, nhưng sau đó được sử dụng làm hàng mẫu. Tức là giá trị giá vốn của hàng hoá làm mẫu này không khác gì với hàng hoá xuất bán thông thường.. Nếu trong trường hợp này thì cách làm của Tú Anh là tuyệt vời, kể cả phần ghi hoá đơn hoàn toàn chính xác.

_ Nhưng nếu hàng hoá này bạn được nhà cung cấp cho bạn để làm mẫu (giả định là NK nha) sau đó bạn sử dụng hàng mẫu này để làm mẫu cho khách hàng (mua đi bán lại nên việc này cũng chẳng có gì lạ) thì giá trị bản thân hàng hoá này có thể là thuế NK+GTGT của riêng nó (vậy thì khác xa giá trị hàng rồi), tức là lúc này bạn sử dụng N156/C3333,3331 đúng không. Và khi xuất ra thì bạn hạch toán phần này vào CP bán hàng N641/C156. Nhưng ở trường hợp của bác Nguyễn Bình, và mình cũng hay làm là ghi nhận khoản thuế NK+GTGT này làm CP N642/C333,3331, vậy thì khi xuất hàng cũng không cần phải xuất hoá đơn. Nói bỏ ngoài sổ sách thì vừa phải lại không phải, vì ngay ban đầu hàng hoá này đã có mục đích để làm mẫu không bán cho nên nếu theo dõi bạn sẽ bị các phương pháp tính giá xuất kho làm hỏng đi giá xuất kho của các hàng hoá cùng loại xuất bán (trừ pp đích danh). Việc sử dụng PXKKVCNB và lệnh điều động là một biện pháp đối phó, mình không bảo việc này là đúng theo các NĐ, TT mà Tú Anh kể, chỉ là xài trong lúc vận chuyển trên đường thôi, chứ lúc chưa xuất phát hay đến nơi rồi thì không cần nữa. Chỉ là cách vận dụng lươn lẹo 1 tí Tú Anh ơi.

_ Đây chỉ là ý kiến của bản thân về việc xuất kho hàng mẫu, có thể đúng và có thể sai, bên cty mình hàng ngày đều nhận rất nhiều hàng mẫu, lớn có, nhỏ có, đôi khi chỉ là vài cái catalog, brochure, spec... nếu nhập kho thì ôi thôi sao cho kể xiết.

_ Tú Anh thấy ý kiến mình như thế nào?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
visaonho20088 nói:
Ở công ty mình thường xuyên xuất hàng mẫu và mình thấy rất đơn giản là chỉ cần viết phiếu xuất kho bình thường và chỉ cần theo dõi nội bộ thôi.

Vấn đề không phải là theo dõi hàng mấu đó không thôi bạn ơi! Qui định hàng hóa xuất ra đi đường phải có hóa đơn. Nếu dùng PXK kiêm vận chuyển nội bộ thì cũng phải có Đk nội bộ đó thôi. Bây giờ chưa có việc gì xảy ra thì thôi, lỡ mà bị quản lý thị trường hay Công An Kinh Tế tóm hàng đang lúc đi trên đường thì có hối hận cũng là muộn. Tại sao việc xuất hóa đơn có tốn kém gì đâu mà lại không làm nhỉ. Nhiều người lại cho là việc xuất hóa đơn này là do Kế toán không có kinh nghiệm thực tế , chỉ biết lý thuyết thôi mới làm vậy, chứ thực tế không cần làm.

Thực tế thì DN muốn làm cách nào là tùy DN, vì dù sao thì DN cũng chịu trách nhiệm mà.

To IMK: Bạn nên phân biệt giữa việc xuất hóa đơn đối với hàng mẫu , và việc hạch tóan hàng mẫu này như thế nào thì nó rạch ròi và rõ ý hơn trong các trường hợp

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
IMK nói:
Nhưng nếu hàng hoá này bạn được nhà cung cấp cho bạn để làm mẫu (giả định là NK nha) sau đó bạn sử dụng hàng mẫu này để làm mẫu cho khách hàng (mua đi bán lại nên việc này cũng chẳng có gì lạ)
Hàng mẫu chỉ là hàng dùng để quảng cáo phục vụ cho SX, KD chứ không phải là hàng dùng để bán nên không thể nói là "mua đi bán lại nên việc này cũng chẳng có gì lạ"

IMK nói:
thì giá trị bản thân hàng hoá này có thể là thuế NK+GTGT của riêng nó (vậy thì khác xa giá trị hàng rồi), tức là lúc này bạn sử dụng N156/C3333,3331 đúng không. Và khi xuất ra thì bạn hạch toán phần này vào CP bán hàng N641/C156.
Giá trị bản thân hàng hóa này sẽ cộng thêm phần thuế NK thôi, thuế GTGT sẽ không nằm trong đó mà sẽ được khấu trừ. Như vậy, sẽ phải có hai bút toán tách bạch để phản ánh thuế NK và thuế GTGT của hàng NK: Nợ TK 156/ Có TK 3334 và Nợ TK 1331/ Có TK 33312.

Cái "khác xa giá trị hàng rồi" là IMK đã đi theo hơi hướng giá cả rồi. Giá trị và giá cả là khác nhau.

IMK nói:
Nhưng ở trường hợp của bác Nguyễn Bình, và mình cũng hay làm là ghi nhận khoản thuế NK+GTGT này làm CP N642/C333,3331, vậy thì khi xuất hàng cũng không cần phải xuất hoá đơn.
Nếu ghi nhận thuế NK và thuế GTGT của hàng mẫu vào chi phí thì ghi nhận trị giá của hàng mẫu vào đâu? Không lẽ hàng mẫu có trị giá là 0? Trong khi hàng mẫu này chúng ta sờ, nắm và cầm được.

IMK nói:
Nói bỏ ngoài sổ sách thì vừa phải lại không phải, vì ngay ban đầu hàng hoá này đã có mục đích để làm mẫu không bán cho nên nếu theo dõi bạn sẽ bị các phương pháp tính giá xuất kho làm hỏng đi giá xuất kho của các hàng hoá cùng loại xuất bán (trừ pp đích danh).
Khi nhập hàng mẫu, bạn không coi nó là hàng để bán thì bạn đâu có hạch toán chung với mặt hàng cùng chủng loại để bán khác mà sợ bị ảnh hưởng tới giá xuất kho của các mặt hàng?

Nếu bạn không chắc sẽ dùng để bán hay cho thì sẽ hạch toán chung tất tần tật trị giá và khi xuất ra để đem cho thì trị giá xuất kho sẽ theo một trong các phương pháp tính giá xuất kho tại DN, chứ nó không còn chỉ là trị giá đúng bằng thuế NK.

IMK nói:
_ Đây chỉ là ý kiến của bản thân về việc xuất kho hàng mẫu, có thể đúng và có thể sai, bên cty mình hàng ngày đều nhận rất nhiều hàng mẫu, lớn có, nhỏ có, đôi khi chỉ là vài cái catalog, brochure, spec... nếu nhập kho thì ôi thôi sao cho kể xiết.
catalog, brochure, spec... cũng đưa vào hàng mẫu ý ạ? Bên IMK kinh doanh sách, báo, tạp chí à?

I

IMK

One more mile to Jericho
5/8/05
256
1
18
44
TPHCM
_ Ôi ôi, sao mà quote nhiều thế.. từ từ đã naò

Nguyen Tu Anh nói:
Hàng mẫu chỉ là hàng dùng để quảng cáo phục vụ cho SX, KD chứ không phải là hàng dùng để bán nên không thể nói là "mua đi bán lại nên việc này cũng chẳng có gì lạ"

_ Nếu ngay từ đầu Tu Anh đã xác định chắc chắn đó là hàng mẫu, còn nếu không thì sao? hàng hoá bình thường thì được sử dụng làm hàng mẫu thì sao? chính vì thế mình mới noí không có gì là lạ.

Nguyen Tu Anh nói:
Giá trị bản thân hàng hóa này sẽ cộng thêm phần thuế NK thôi, thuế GTGT sẽ không nằm trong đó mà sẽ được khấu trừ. Như vậy, sẽ phải có hai bút toán tách bạch để phản ánh thuế NK và thuế GTGT của hàng NK: Nợ TK 156/ Có TK 3334 và Nợ TK 1331/ Có TK 33312.

_ Tú Anh ơi. Nếu là hàng hoá phục vụ cho mục đích cho tặng, quảng caó, tức là không phục vụ SXKD, thì làm sao được khấu trừ thuế? chính vì thế chỉ có thể coi phần thuế là 1 khoản chi phí mà thôi. Bên mình khi nhập hàng mẫu tức là hàng PMD, bản thân chữ PMD tức là không được bán, và thuế GTGT chỉ là CP, không khấu trừ, đó là khi mình đã xác định được ngay từ đầu là hàng mẫu, không phaỉ hàng bán. Nếu là hàng hoá bình thường thì mình có bảo Tú Anh là sai đâu.

Nguyen Tu Anh nói:
catalog, brochure, spec... cũng đưa vào hàng mẫu ý ạ? Bên IMK kinh doanh sách, báo, tạp chí à?

_ Yes, ma'am

xuantham nói:
Vấn đề không phải là theo dõi hàng mấu đó không thôi bạn ơi! Qui định hàng hóa xuất ra đi đường phải có hóa đơn. Nếu dùng PXK kiêm vận chuyển nội bộ thì cũng phải có Đk nội bộ đó thôi. Bây giờ chưa có việc gì xảy ra thì thôi, lỡ mà bị quản lý thị trường hay Công An Kinh Tế tóm hàng đang lúc đi trên đường thì có hối hận cũng là muộn. Tại sao việc xuất hóa đơn có tốn kém gì đâu mà lại không làm nhỉ. Nhiều người lại cho là việc xuất hóa đơn này là do Kế toán không có kinh nghiệm thực tế , chỉ biết lý thuyết thôi mới làm vậy, chứ thực tế không cần làm.

Thực tế thì DN muốn làm cách nào là tùy DN, vì dù sao thì DN cũng chịu trách nhiệm mà.

To IMK: Bạn nên phân biệt giữa việc xuất hóa đơn đối với hàng mẫu , và việc hạch tóan hàng mẫu này như thế nào thì nó rạch ròi và rõ ý hơn trong các trường hợp

_ Mình không noí là không xuất hoá đơn, mà là không cần xuất nếu theo doĩ hàng mẫu naỳ theo cách của mình thường làm. Việc sử dụng PXKVCNB chỉ là biện pháp ứng phó, cho nên xin phép không tranh luận, vì đã goị là ứng phó thì đâu có theo quy định hay nguyên tắc, mà là dễ làm và dễ ăn noí nhất, chứ khi truy ra ngọn nguồn thì mình chẳng goị là ứng phó đâu.

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
IMK nói:
_ Nếu ngay từ đầu Tu Anh đã xác định chắc chắn đó là hàng mẫu, còn nếu không thì sao? hàng hoá bình thường thì được sử dụng làm hàng mẫu thì sao? chính vì thế mình mới noí không có gì là lạ.
IMK xem lại câu mình nói đi này, có phải thế này không:
IMK nói:
Nhưng nếu hàng hoá này bạn được nhà cung cấp cho bạn để làm mẫu (giả định là NK nha) sau đó bạn sử dụng hàng mẫu này để làm mẫu cho khách hàng (mua đi bán lại nên việc này cũng chẳng có gì lạ)
Toàn thấy "mẫu" là "mẫu" đấy chứ!

IMK nói:
_ Tú Anh ơi. Nếu là hàng hoá phục vụ cho mục đích cho tặng, quảng caó, tức là không phục vụ SXKD, thì làm sao được khấu trừ thuế? chính vì thế chỉ có thể coi phần thuế là 1 khoản chi phí mà thôi. Bên mình khi nhập hàng mẫu tức là hàng PMD, bản thân chữ PMD tức là không được bán, và thuế GTGT chỉ là CP, không khấu trừ, đó là khi mình đã xác định được ngay từ đầu là hàng mẫu, không phaỉ hàng bán. Nếu là hàng hoá bình thường thì mình có bảo Tú Anh là sai đâu.
Vẫn được khấu trừ thuế GTGT ở khâu nhập, không phải nộp thuế GTGT ở khâu xuất thôi.

IMK nói:
Nếu vậy, số lượng hàng mẫu này sẽ là quá ít so với số lượng hàng dùng để bán. Làm sao mà khó theo dõi hơn được?

I

IMK

One more mile to Jericho
5/8/05
256
1
18
44
TPHCM
_ Hoá ra Tú Anh đang online, coi bộ hào hứng nha...

Nguyen Tu Anh nói:
IMK xem lại câu mình nói đi này, có phải thế này không:
Toàn thấy "mẫu" là "mẫu" đấy chứ!

_ Thôi thôi, không tranh luận vấn đề câu chữ naỳ nữa. Ý mình khi noí câu "mua đi bán lại chẳng có gì là lạ" tức là mua hàng hoá rồi bán lại, người ta cho mình là hàng mẫu, mình đem hàng này làm hàng mẫu cho khác, không có gì là lạ. Đừng bắt lỗi câu chữ mình nữa nhé.

Nguyen Tu Anh nói:
Vẫn được khấu trừ thuế GTGT ở khâu nhập, không phải nộp thuế GTGT ở khâu xuất thôi.

_ Vấn đề naỳ tạm thời chưa tìm được vb naò để noí là có được khấu trừ hay không, nhưng theo mình là không. Nếu Tú Anh tìm được văn bản nào noí là được thì làm ơn tìm giúp mình, để mình fix lại kiến thức, kẻo làm sai thì chết.

Nếu vậy, số lượng hàng mẫu này sẽ là quá ít so với số lượng hàng dùng để bán. Làm sao ma khó theo dõi hơn được?

_ Nếu Tú Anh biết số lượng và chủng loại của những thứ naỳ ở cty mình, chắc bạn sẽ không cho là "không khó theo doĩ hơn được" nữa đâu.

_ Thân.

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Tại điểm 1.2.c, mục III, phần B của Thông tư 120/2003/TT-BTC:
Thuế GTGT đầu vào được khấu trừ là thuế GTGT của hàng hóa, dịch vụ dùng cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT.

Nếu hàng mẫu dùng để quảng cáo phục vụ cho sản xuất kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT thì đương nhiên sẽ được khấu trừ thuế GTGT đầu vào, dù thuế GTGT đầu ra là không có.

Bạn đã đề cập tới trường hợp riêng của công ty bạn rồi. Xuất bản, nhập khẩu và phát hành: sách, báo, tạp chí là đối tượng không chịu thuế GTGT nên đương nhiên hàng này sẽ không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào, chỉ được tính vào chi phí.

IMK nói:
_ Vấn đề naỳ tạm thời chưa tìm được vb naò để noí là có được khấu trừ hay không, nhưng theo mình là không. Nếu Tú Anh tìm được văn bản nào noí là được thì làm ơn tìm giúp mình, để mình fix lại kiến thức, kẻo làm sai thì chết.

I

IMK

One more mile to Jericho
5/8/05
256
1
18
44
TPHCM
Nguyen Tu Anh nói:
Tại điểm 1.2.c, mục III, phần B của Thông tư 120/2003/TT-BTC:
Thuế GTGT đầu vào được khấu trừ là thuế GTGT của hàng hóa, dịch vụ dùng cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT.

Nếu hàng mẫu dùng để quảng cáo phục vụ cho sản xuất kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT thì đương nhiên sẽ được khấu trừ thuế GTGT đầu vào, dù thuế GTGT đầu ra là không có.

Bạn đã đề cập tới trường hợp riêng của công ty bạn rồi. Xuất bản, nhập khẩu và phát hành: sách, báo, tạp chí là đối tượng không chịu thuế GTGT nên đương nhiên hàng này sẽ không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào, chỉ được tính vào chi phí.

_ Thks Tú Anh nhiều

_ Riêng phần hàng hoá dùng là quảng cáo, hàng mẫu có được khấu trừ thuế GTGT đầu vào hay không (trừ trường hợp của cty mình) tạm thời chấp nhận cách giải thích của Tú Anh, để qua Tết tham khảo lại sẽ phúc đáp Tú Anh sau nhé

_ Chúc Tết vui.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA