Kế toán mới làm ở 1 công ty mới thành lập

• Thread starter tranyenhs
  • Ngày gửi
L

luckystar1983

Guest
17/9/11
25
1
0
41
TP.HCM
Huhu..có ai trả lời giúp em với không ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dinh t

Guest
23/4/11
10
0
0
Sài Gòn
Anh ơi tất cả hđ, ct giám đốc đã giao hết cho em rồi ạ. Biên bản làm việc ban đầu cũng khôn có dấu của cơ quan thuế. Như thế em có phải làm và nộp lại không và có bị phạt không ạ. Em cám ơn anh đã trả lời em nhưng em không biết cách gửi tin ạ.
Thế này thì bị phạt là chắc rồi bạn ơi.

L

luckystar1983

Guest
17/9/11
25
1
0
41
TP.HCM
Thế này thì bị phạt là chắc rồi bạn ơi.
Bị phạt có nhiều không anh? Anh cho em biết văn bản quy định phạt về vấn đề này với, em cần lắm. Cám ơn anh nhé.

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Bị phạt có nhiều không anh? Anh cho em biết văn bản quy định phạt về vấn đề này với, em cần lắm. Cám ơn anh nhé.

Em không phải lo lắng quá, nếu em biết làm kế toán thì lập lại báo cáo theo QĐ15 ký tá đầy đủ rồi xin nộp lại. Kem theo công văn giải trình số liệu nào điều chỉnh. Sẽ không bị phạt đâu. Mạnh dạn lên!

L

luckystar1983

Guest
17/9/11
25
1
0
41
TP.HCM
Em không phải lo lắng quá, nếu em biết làm kế toán thì lập lại báo cáo theo QĐ15 ký tá đầy đủ rồi xin nộp lại. Kem theo công văn giải trình số liệu nào điều chỉnh. Sẽ không bị phạt đâu. Mạnh dạn lên!
Anh ơ i cho em hỏi là biên bản làm việc ban đầu và tờ khai đăng ký chế độ kế toán công ty em chưa nộp cho bên thuế thì bây giờ em làm và nộp có được không ạ? Và em đăng ký theo QĐ48 có được không hả anh? Em cám ơn anh đã trả lời câu hỏi của em.

J

jielun07

Sơ cấp
31/1/09
40
0
6
Hà Nội - Việt Nam
em cũng mới đi làm và cty cũng chỉ có em là kế toán.
Chị kế toán trước đã nghĩ.
Em thấy mọi người nói đăng ký theo quyết định 15 hay 48 thì đều phải có văn bản j đó. Tuy nhiên em lại ko thấy văn bản nào như thế ở cty em. Từ các file kế toán trước thi em thấy cty làm theo quyết định 48. Em có phải lên cục thuế để đăng ký ko ạ? Nếu có thì mọi người chỉ giúp em cái mẫu đăng ký mới.

Thêm nữa, mọi chi tiêu mua công cụ, dụng cụ, thiết bị văn phòng, chứng từ duy nhất mà cty lưu là hóa đơn chứ ko có phiếu chi phiếu nhập j hết cả, trong file kế toán ở máy tính thì có file phiếu chi. Vậy em có phải in hết số phiếu chi đấy ra và làm thêm phiếu nhập j ko ạ????

Mọi người giúp em với ạ. Em còn nhiều điêu ko biết lắm :((

levanton

levanton

Cao cấp
Anh ơ i cho em hỏi là biên bản làm việc ban đầu và tờ khai đăng ký chế độ kế toán công ty em chưa nộp cho bên thuế thì bây giờ em làm và nộp có được không ạ? Và em đăng ký theo QĐ48 có được không hả anh? Em cám ơn anh đã trả lời câu hỏi của em.

Nếu cty em cò vốn< 10 tỷ thì mặc nhiện sử dụng hệ thống TK theo qd 48, không phải đăng ký.

L

luckystar1983

Guest
17/9/11
25
1
0
41
TP.HCM
Nếu cty em cò vốn< 10 tỷ thì mặc nhiện sử dụng hệ thống TK theo qd 48, không phải đăng ký.
Anh ơi cho em hỏi là quy định này nằm ở thông tư nào không ạ. Em chưa nhìn thấy nên vẫn chưa an tâm lắm ạ.

D

dongk26

Guest
19/6/11
11
0
0
35
Hà Nội
e cũng mới làm cho một cty xây dựng,cũng là cty mới thành lập anh chị ah,
E ko biết fai làm sổ sách kế toán thế nào, các sổ chi tiết trong cty xây dựng là sổ nào, số dư đầu kỳ lấy ntn, hix, cả nhà jup e với???

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
e cũng mới làm cho một cty xây dựng,cũng là cty mới thành lập anh chị ah,
E ko biết fai làm sổ sách kế toán thế nào, các sổ chi tiết trong cty xây dựng là sổ nào, số dư đầu kỳ lấy ntn, hix, cả nhà jup e với???

Sổ sách ra sao thì tuỳ thuộc bạn làm theo chế độ kế toán nào (QD15 và QD48), và chọn hình thức kế toán nào (NKC, Nhật ký chứng từ, Chứng từ ghi sổ,...) trong mỗi hình thức kế toán đều có danh mục sổ kế toán áp dụng.
DN mới thành lập thì không có số dư dầu kỳ.

D

dongk26

Guest
19/6/11
11
0
0
35
Hà Nội
Sổ sách ra sao thì tuỳ thuộc bạn làm theo chế độ kế toán nào (QD15 và QD48), và chọn hình thức kế toán nào (NKC, Nhật ký chứng từ, Chứng từ ghi sổ,...) trong mỗi hình thức kế toán đều có danh mục sổ kế toán áp dụng.
DN mới thành lập thì không có số dư dầu kỳ.
E làm theo QD48, hình thức NKC anh ạ?
E đag ko biết fai làm những sổ chi tiết nào, vì e học là kế toán TM và SX, còn cty e làm bjo là cty xây dựng, nên e ko biết fair lập sổ chi tiết nào,
Các anh chị jup e nhé.
e tưởng DN mới thành lập thì cũng fai có số dư chứ, ít nhất là TM và TGNH, nhwg e ko biết fai căn cứ vào giấy tờ nào để biết những cái đó.hix
???

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
E làm theo QD48, hình thức NKC anh ạ?
E đag ko biết fai làm những sổ chi tiết nào, vì e học là kế toán TM và SX, còn cty e làm bjo là cty xây dựng, nên e ko biết fair lập sổ chi tiết nào,
Các anh chị jup e nhé.
e tưởng DN mới thành lập thì cũng fai có số dư chứ, ít nhất là TM và TGNH, nhwg e ko biết fai căn cứ vào giấy tờ nào để biết những cái đó.hix
???

DN mới thành lập không có số dư, về TM và TGNH, khi thành viên góp vốn bạn định khoản N111 hoặc 112/C411; hoặc góp vốn toàn bộ bằng TM rồi bạn lấy TM nộp vào NH N112/C111.
Bạn có thể xem Điều lệ Cty, giấy chứng nhận DKKD để biết việc góp vốn thành lập Cty như thế nào.

Về sổ sách, bạn xem ở file kèm theo để biết mình phải sử dụng sổ nào và mở sổ ra sao (chi tiết, tổng hợp,...)

Danh mục sổ kế toán QD48.

B

baochau2510

Sơ cấp
30/8/11
24
2
0
Ha Noi
Bạn cứ mạnh dạn lên. Va chạm nhiều thì bạn sẽ càng nhanh trở thành kế toán giỏi thôi, đừng ngại va chạm. Công việc là công việc, mình được thuê để làm kế toán cho công ty cơ mà, mà kế toán thì phải quản lý hết được tình hình tài chính của công ty chứ. Các sếp làm gi có nghiệp vụ mà biết là kế toán cần gì và phải làm gì. Thế khi bạn làm báo cáo sếp không cung cấp số liệu thì bạn làm sao mà báo cáo với sếp. Tự tin lên bạn nhé!

Y

yenvip

Sơ cấp
29/6/11
10
0
0
Thái Nguyên
Mình cũng vậy. mới ra trường nên chưa có kinh nghiệm. giờ mình đang làm cho 1 công ty mới thành lập. DN kinh doanh về dự án và đá cả thương mại. giờ mình chưa biết bắt đầu từ đâu. Nên đăng ký hình thức ghi sổ nào cho phù hợp và dễ nhât. cả nhà giúp mình với.Thanks cả nhà nhiều !

M

mendangthi

Guest
13/10/09
17
0
1
37
bac kan
hêh ko sao đâu, sếp càng trẻ càng dễ tính. bạn cứ hỏi thẳng thắn đi công việc mà. ngày đầu mình đi làm cũng vậy nhưng may mắn hơn bạn là mình có ông sếp rất tuyệt vời thuê một kế toán để dạy việc mình.
......giờ mình chỉ có tính hậu đậu là chưa sửa đc thôi.
các sếp cũng là người thích nhân viên có chính kiến riêng đấy.
cứ yên tâm mà trao đổi đi, vậy mới làm việc lâu dài đc.

B

betty88

Guest
Mình cũng vậy. mới ra trường nên chưa có kinh nghiệm. giờ mình đang làm cho 1 công ty mới thành lập. DN kinh doanh về dự án và đá cả thương mại. giờ mình chưa biết bắt đầu từ đâu. Nên đăng ký hình thức ghi sổ nào cho phù hợp và dễ nhât. cả nhà giúp mình với.Thanks cả nhà nhiều !

bạn chọn hình thức ghi sổ theo NKC đi phổ biến và dễ sử dụng :)

B

bongcute

Sơ cấp
28/9/11
13
0
0
hn
Xin chào mọi người .mình cũng làm ở 1 cty xây dựng mà cty lại có mỗi mình mình.MÌnh lại chưa biết mấy về sổ sách... mình chỉ biết làm mỗi báo cáo thuế tháng thui.MÌnh cũng đang rất lo. Mọi người có cách gì làm và thực hành kế toán thì chỉ guìm mình với nhe.mail của mình là hangtung2009@gmail.com. Cam ơn mọi người thật nnhiều

H

hanggacon

Guest
6/10/11
1
0
0
35
Hà Nội
Hi , tớ nghĩ mình chưa có kinh nghiệm nên việc tổ chức công tác kế tóan bạn cũng sẽ gặp phải nhiều khó khăn đó !hi ! bạn cố gắng lên nhé và bạn phải hỏi xếp của bạn một cách rõ ràng ! hi

N

nghiemkimchung89

Guest
Ðề: Kế toán mới làm ở 1 công ty mới thành lập

chào mọi người. Mình cũng mới đi làm dc 1 tuần ở cty mới thành lập. Mình sẽ phải làm BCTC năm 2011 mà mình chưa biết bắt đầu từ đâu. Mọi người tham gia vào topic này chỉ cho mình ít kinh nghiệm với. Mọi người giải đáp giúp mình vài thắc mắc:
- Công ty mới TL dc 1 tháng nên BCTC năm 2011 sẽ chỉ có tháng 12 thôi. Tháng 12 cty chưa có doanh thu nên CCDC mua về sau khi hạch toán vào tk 242 sẽ k dc phân bổ chi phí cho tháng 12 phải k ạ. vì chi phí phải phù hợp với doanh thu.
- công ty mình thuê nhà của tư nhân để kinh doanh, tiền thuê hàng tháng là 12tr trả vào đầu mỗi năm, chứng từ chỉ có mỗi cái HD thuê nhà vậy mình có phải làm thủ tục để mua hóa đơn bán lẻ k. Và thủ tục này thế nào?
Mong mọi người giúp đỡ, mình thấy còn nhiều vướng mắc quá mà k biết phải bắt đầu từ đâu!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA