Chỉ bán hđơn khi co HĐKT ?

• Thread starter handsomeghost
  • Ngày gửi
H

handsomeghost

Guest
14/1/06
57
0
0
HCMC
:wall: Các anh chị á? Cty em mới thành lập, sau khi xong mọi thủ tục, nhân viên thuế xuống nhà rồi, họ nói chưa có bán hóa đơn ngay, họ làm sẵn thủ tục, khi nao co HĐKT lên là họ bán liền, họ nói chưa có HDKT giữ hóa đơn không ở nhà làm gì? Pó tay, không biết đúng không hay họ làm khó cty em nữa.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM
Mình cũng đã gặp phải trường hợp này rồi. Nếu Cty của bạn thực sự cần xuất HĐ cho khách hàng, thì bạn gặp thẳng xếp của cán bộ chủ quản hoặc chi cục trưởng để trình bày. Vì không có quy định nào phải có HĐKT mới bán hoá đơn đâu bạn ơi!
Chúc bạn thành công!

H

handsomeghost

Guest
14/1/06
57
0
0
HCMC
Phạm Văn Khang nói:
Mình cũng đã gặp phải trường hợp này rồi. Nếu Cty của bạn thực sự cần xuất HĐ cho khách hàng, thì bạn gặp thẳng xếp của cán bộ chủ quản hoặc chi cục trưởng để trình bày. Vì không có quy định nào phải có HĐKT mới bán hoá đơn đâu bạn ơi!
Chúc bạn thành công!

Cám ơn bạn , nhưng làm thế thì là gây thù chuốc oán với người phụ trách doanh nghiệp mình đó, cái gì chứ thuế mình ngán lắm

Khuatquangthin

Khuatquangthin

0034APC
handsomeghost nói:
:wall: Các anh chị á? Cty em mới thành lập, sau khi xong mọi thủ tục, nhân viên thuế xuống nhà rồi, họ nói chưa có bán hóa đơn ngay, họ làm sẵn thủ tục, khi nao co HĐKT lên là họ bán liền, họ nói chưa có HDKT giữ hóa đơn không ở nhà làm gì? Pó tay, không biết đúng không hay họ làm khó cty em nữa.

Bạn lên thư viện vào phần Các vấn đề khác của WKT. Sau đó load file công khai hoá các thủ tục hành chánh về thuế về in ra mà mang lên cho CB thuế xem. Họ không có quyền trì hoãn bán hoá đơn cho bạn khi bạn đã cung cấp đầy đủ các yêu cầu theo quy định

N

nhungpt59

Cao cấp
25/7/03
324
1
0
Không có bất cứ một quy định nào của nhà nước là khi nào có hợp đồng kinh tế mới bán hóa đơn. Bạn cứ làm đầy đủ thủ tuc và yêu cầu cần thiết là cơ quan thuế phải có trách nhiệm bán hóa đơn cho bạn kinh doanh thôi. Trong TH này của bạn có lẽ người quản lý muốn bạn "ngoại giao" cho họ một chút đấy mà.

S

Sangvo

Trung cấp
13/4/05
145
0
16
TP Ho Chi Minh
handsomeghost nói:

Đúng trường hợp này mình nghe quen lắm à nghe. Cty mình chưa gặp nhưng nghe 1 số bạn làm các cty khác cũng nói vậy. Bạn cứ làm như Anh Thìn chỉ dẫn. Mình nghĩ cũng có thể cán bộ thuế cẩn thận sợ tình trạng mua bán hóa đơn thôi đó mà bạn cứ thông cảm cho cán bộ đi.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Tại bạn không nói rõ DN bạn đang kinh doanh ngành nghề gì. Đúng là không có quy định nào kg cho mua HĐ khi chưa có hợp đồng KT nhưng vừa qua đã xảy ra tình trạng DN ảo mua bán HĐ tùm lum nên mới có lệ riêng không thành luật nhằm quản lý chặt chẽ hơn tùy theo đặc thù ngành kinh doanh mà DN bạn đăng ký.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Đây là cách làm riêng của thuế, nếu bạn là nhà làm luật thì thấy rất khó khăn trong vấn đề này vì nếu luật khắt khe thì là rào cản phát triển mà mọi người thường nói là thủ tục hành chính rườm rà nhưng nếu thả lỏng quá thì bị chính DN lợi dụng kẽ hở làm bậy. Để có thể tự do thông thoáng thì phải có cách quản lý chặt chẽ ở mặt khác nhưng điều kiện hiện nay của chúng ta chưa cho phép về nhiều mặt lắm. Buộc lòng phải làm dần dần và để có thể thồng thoáng như hiện nay thì Nhà nước cũng phải hy sinh bớt một số mặt khác rồi. Tuy nhiên, nếu bạn thực sự chưa cần xuất HĐ thì việc mua HĐ sớm cũng là không cần thiết. Cái này không thuộc lỗi của cán bộ thuế mà là lỗi của tình hình đang đổi mới gây ra. Nếu có chăng thì có thể cũng có việc cán bộ NN lợi dụng quy định để nhũng nhiễu. Mình chưa thấy trường hợp nào DN ĐKKD là thương mại dịch vụ mà bị gây rắc rối chuyện mua HĐ cả

H

handsomeghost

Guest
14/1/06
57
0
0
HCMC
Dn mình kinh doanh lữ hành nội địa, dịch vụ, thương mại búa xua, kể ra chưa cần xuất mà giữ hóa đơn thì cũng mệt, chẳng qua mình muốn kết thúc mọi việc để đi vào hoạt động khỏi lấn cấn thôi.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
handsomeghost nói:
Cán bộ thuế đã nói như vậy thì bạn cứ yên tâm đi, giữ hóa đơn mà không sử dụng hết năm lại phải đi đóng dấu đăng ký sử dụng như quận 10 (HCM) thì bạn cũng mất công lắm.
Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA