Cho em hỏi cách tìm nhanh đến 1 sheet !

• Thread starter diepthanh
  • Ngày gửi
D

diepthanh

Sơ cấp
13/9/05
38
1
8
Tp. HoChiMinh
Chào các anh chị
Năm mới xin gửi lời chúc sức khoẻ và hạnh phúc đến diễn đàn.
Các anh chị cho em hỏi :
Em mở khoảng 60 sheet trong 1 workbook và đặt tên cho từng sheet.
Thế nhưng bây giờ thì tìm tên sheet bằng cách bấm mũi tên ở thanh dưới cùng của bảng tính lâu quá.
Mong các anh chị chỉ giùm cách đi tới sheet cần tìm 1 cách mau chóng.
Cảm ơn nhiều lắm.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

diepthanh

Sơ cấp
13/9/05
38
1
8
Tp. HoChiMinh
To: Nguyên Bình
Sao em down về, giải nén fileWorkbook Navigation.xla, em mở không được. Em đổi đuôi .xls cũng không mở được.
Em vào thư viện nhưng không biết file nằm chổ nào. Mong anh giúp em lần nữa.
Thanks alot!

Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Dear all,
--------
Vấn đề này tôi thấy đơn giản, có thể chỉ dẫn tại đây, đâu cần file minh hoạ cho thêm phức tạp như thế nhỉ:
Nếu bạn có quá nhiều sheet trong một Workbook thì, có nhiều cách để chọn nhanh một sheet như sau:
Cách 1: Phổ thông nhất Right Click vào bộ nút Navigative nằm bên trái dưới, chọn sheet muốn mở. Nếu không thấy có thể chọn <<More sheet...>>
Cách 2: Cách khác là dùng tổ hợp phím Ctrl + G để "gâu tu" đến một tham chiếu do bạn đưa vào: <SheetName>!<Range>
Cách 3: Nâng cao hơn là viết một thủ tục VBA chọn sheet, ví dụ:
Public Sub Goto_Worksheet(rgeGotoRange as Range)
On Error Resume Next
rgeGotoRange.Activate
End Sub
Cách 4: Chia nhỏ workbook quá nhiều sheet thành các workbook bao gồm chỉ một số sheet có nội dung và chức năng tương tự nhau. Cách này được khuyến khích nhất vì nó sẽ tối ưu công việc của bạn: dữ liệu không dư thừa, công việc chuyên môn hoá hơn, tốc độ xử lý và tính toán nhanh hơn.

• Like
Reactions: BaHungNTSH
D

diepthanh

Sơ cấp
13/9/05
38
1
8
Tp. HoChiMinh
Cảm ơn anh Cường nhiều lắm!
Em thấy cách 1 đơn giản nhất.
Chúc Anh Cường và Anh Bình hạnh phúc và thắng lợi trong năm mới!
Thân!

H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
File Workbook Navigation là một File dạng Add-in nên có đuôi là xla. Khi bạn giải nén xong, bạn phải chép vào thư mục Document and Setting/Application Data/Microsoft/Add-in, sau đó, bạn khởi động Excel, vào Tool/add-in, bạn sẽ thấy có tên Workbook Navigation trong DS. Bạn đánh dấu kiểm chọn Add-in này hiển thị, chọn xong, bạn sẽ thấy Workbook Navigation hiển thị trên thanh Menu để sử dụng. Trường hợp bạn không thấy có tên Add-in này trogn hộp DS Add-in của Menu Tool, bạn phải Click vào Browse chọn đường dẫn đến chỗ bạn chép File. Bạn có thể tham khảo thêm trên diễn đàn về cách cài đặt một Add-in cho Excel của bạn, vì ngoài Add-in này, còn có các add-in khác rất thông dụng như : ConvertFont giúp chuyển đổi Font từ VNi sang Unicode và ngược lại của Nguyên Bình, NameManager của Maika có hàm chuyển số thành chữ...Các Add-in này đều có trên Thư viện, bạn có thể Download về, và chép tương tự như trên

• Like
Reactions: BaHungNTSH
H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
Với Add-in mà tôi đã hướng dẫn bạn cài đặt, nó có tác dụng giúp bạn tìm nhanh đến các Sheet không những trong cùng một Workbook mà còn giữa các Workbook khác nhau. Và nếu bạn đã cài đặt thành công, thì bạn sẽ tự cập nhật thêm cho mình những add-in cần thiết khác
P/S : Đó là đường dẫn đến chỗ có Add-in trên Thư viện, không phải Nguyên Bình gửi File đâu, Cường ạ

• Like
Reactions: thukimtrang
Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Dear HanDung107,
-----------------
Em đã định không trả lời vì em thấy đây là một trong các kiến thức cơ bản nhất của MS Excel. Bạn diepthanh sẽ có thể nhận được câu trả lời thích đáng! Hơn nữa, với tinh thần giúp cho thành viên giải quyết nhanh nhất công việc của mình thông qua WKT, em đã trả lời theo hướng trên. Nếu chỉ với thắc mắc nhỏ của diepthanh mà phải hướng dẫn cả một thủ tục addin như vậy, em e rằng vấn đề sẽ trở lên phức tạp cho yêu cầu công việc.
Còn về các tiện ích và công cụ, em hoàn toàn không có ý kiến phản đối mà ngược lại còn cổ vũ nhiệt tình. Việc xây dựng một addin tập hợp toàn bộ các tiện ích đã được đề cập, theo em, là cũng hết sức cần thiết. Và làm sao hướng các thành viên tìm đến công cụ này trước khi đưa ra những thắc mắc như kiểu của diepthanh sẽ giảm bớt các chủ đề không mấy cần thiết phải thảo luận.
Vài ý kiến mong tránh sự hiểu lầm và mong các anh chị ủng hộ!

Sửa lần cuối:
H

ha_accountan

Guest
20/5/07
13
2
0
38
Thanh Xuân - Hà Nội
Chào các anh chị
Các anh chị cho em hỏi :
Thế nhưng bây giờ thì tìm tên sheet bằng cách bấm mũi tên ở thanh dưới cùng của bảng tính lâu quá.
Cảm ơn nhiều lắm.

H

ha_accountan

Guest
20/5/07
13
2
0
38
Thanh Xuân - Hà Nội
Van đề này hay quá. Mình cũng đang gặp phải trường hợp như bạn. Nếu Bạn có được câu trả lời xin upload lên nhé. Để mọi người cùng học hỏi. Cảm ơn nhiều!

QDuc

QDuc

Cao cấp
3/6/06
254
18
18
Biển khơi
ha_accountan;254892: Một cách nữa: bạn tham khảo nha:
Liệt kê các tên Sheets vô 1 Sheet nào đó; Khi đó ta có cách để chỉ ấn lên ô có tên Sheet thì sẽ mở Sheet tương ứng;
Gợi ý như vậy nếu bạn nào thích sẽ được cụ thể sau;
:alcon:
Ngoài ra ta có thể dùng 1 macro để liệt kê toàn bộ các tên Sheets lên 1 sheet nào đó
Sub Sh_Names()
Dim SheetCount As Byte, iJ As Byte
SheetCount = ActiveWorkbook.Sheets.Count
'MsgBox SheetCount
Sheets("SO").Select
For iJ = 1 To SheetCount
Range("D" & 1 + iJ).Value = ActiveWorkbook.Sheets(iJ).Name
Next iJ
End Sub
:angel:
:bigok:

Sửa lần cuối:
B

Babyquyen

Guest
23/2/06
1
0
0
41
Nha Trang
Trên thanh công cụ đã có chức năng Hyperlink rồi,sao diepthanh ko dùng thử.

HongViet

HongViet

Cao cấp
10/11/05
286
10
18
Đà nẵng
Ngoài ra ta có thể dùng 1 macro để liệt kê toàn bộ các tên Sheets lên 1 sheet nào đó :angel: :bigok:
Macro của bạn sẽ liệt kê trên 1 cột & sẽ hơn 60 dòng: Khó nhìn;
Có lẻ nên liệt kê trên 12 cột thì dễ dàng hơn khi quan sát & tìm kiếm:
Sub Sh_Names()
Dim SheetCount As Byte, iJ As Byte
1 Dim iZ As Byte
SheetCount = ActiveWorkbook.Sheets.Count
'MsgBox SheetCount
Sheets("SO").Select
For iJ = 1 To SheetCount
2 For iZ = 1 to 12
' Range("D" & 1 + iJ).Value = ActiveWorkbook.Sheets(iJ).Name
3 Rang(CHR(66 +iZ) & 1 +iJ).Value = ActiveWorkbook.Sheets(iJ).Name
4 Next iZ, iJ
' Next iJ
End Sub
:dance2:

N

nguyenduybangtb

Guest
9/10/04
58
0
0
Ha Noi
Liệt kê tên các sheet trên 1 sheet chẳng hạn tên là mục lục rôi dùng Hyperlink để link đến 1 sheet tương ứng nhưng cũng có bất tiện khi bạn muốn chuyển sang sheet khác lại phải link về sheet mục lục. Dùng Macro thì phải hơi siêu một chút. Sao các bạn không dùng phím Ctrl + Page Up (Page Down) chuyển nhanh tay đến sheet cần tìm nhỉ.

Sửa lần cuối:
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Có khá nhiều thủ thuật để ứng dụng cho việc di chuyển đến một địa chỉ trong Excel. Di chuyển đến 1 sheet có thể xem là một địa chỉ, cách thông thường là bạn nhấp chuột phải vào thanh Navigation Bar hoặc tạo 1 sheet liệt kê cách tên sheet và dẫn Link tới sheet đó.
Dùng VBA thì cực kỳ dễ và gọn, đoạn Code sau đây xem như 1 Tip để di chuyển tới 1 sheet có tên chứa đoạn Text nhập vào:

Sub GotoSheet()
Dim sSheet As Worksheet, FindText As String
Dim FshCount As Byte
FindText = InputBox("Nhap vao ten sheet can tim:")
If Trim(FindText) = Space(0) Then
MsgBox ("Ban da khong nhap vao ten sheet nao!")
Exit Sub
End If
FshCount = 0
For Each sSheet In ActiveWorkbook.Sheets
If InStr(1, sSheet.Name, FindText) > 0 Then
sSheet.Activate
If MsgBox("Ban muon tiep tuc tim khong?", vbYesNo) = vbNo Then Exit For
FshCoun = FshCoun + 1
End If
Next
If FshCoun = 0 Then MsgBox ("Khong tim thay sheet nao co chua ten " & FindText & "!")
End Sub
Để thuận tiện hơn bạn có thể gán phím tắt cho Macro trên.

H

huynhthecuong

Guest
3/3/11
1
0
1
45
kien giang
Có khá nhiều thủ thuật để ứng dụng cho việc di chuyển đến một địa chỉ trong Excel. Di chuyển đến 1 sheet có thể xem là một địa chỉ, cách thông thường là bạn nhấp chuột phải vào thanh Navigation Bar hoặc tạo 1 sheet liệt kê cách tên sheet và dẫn Link tới sheet đó.
Dùng VBA thì cực kỳ dễ và gọn, đoạn Code sau đây xem như 1 Tip để di chuyển tới 1 sheet có tên chứa đoạn Text nhập vào:

Để thuận tiện hơn bạn có thể gán phím tắt cho Macro trên.
Chào các anh chị
Các anh chị cho em hỏi :
Cảm ơn nhiều lắm.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA