Giam Doc co duoc mien BHXH va Thue TNCN ?

• Thread starter duyen
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
duyen

duyen

Trung cấp
10/1/06
121
0
16
TP.HCM
Nếu là GĐ của công ty tư nhân có được miễn đăng ký BHXH và miễn thuế TNCN không?Bạn nào biết trả lời giúp mình nhé.
Năm mới chúc các bạn vui vẽ,phát tài.

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
duyen nói:
Nếu là GĐ của công ty tư nhân có được miễn đăng ký BHXH và miễn thuế TNCN không?Bạn nào biết trả lời giúp mình nhé.
Năm mới chúc các bạn vui vẽ,phát tài.

Có phải bạn muốn nói đến GĐ là chủ của 1 DNTN hay không?
DNTN thì chủ DN mới không phải đóng TTNCN vì đã đóng thuế TNDN rồi, Và DNTN thì chủ DN không được tính lương vào chi phí ==> không phải đóng BHXH.

duyen

duyen

Trung cấp
10/1/06
121
0
16
TP.HCM
Giám đốc của CTY TNHH bạn à.Có 3 thành viên như vậy có được miễn không bạn?

I

IMK

One more mile to Jericho
5/8/05
256
1
18
44
TPHCM
_ Chắc chắn là phải đóng BHXH, còn thuế TNCN thì không miễn trừ 1 ai nếu thuộc diện chịu thuế.

S

Sangvo

Trung cấp
13/4/05
145
0
16
TP Ho Chi Minh
duyen nói:
Giám đốc của CTY TNHH bạn à.Có 3 thành viên như vậy có được miễn không bạn?

Mình thấy đối với cty TNHH thì nếu Giám đốc là người ngoải hội đồng thành viên góp vốn thì bắt buộc phải mua BHXH. Riêng thuế TNCN thì chắc chắn phải đóng rồi.

duyen

duyen

Trung cấp
10/1/06
121
0
16
TP.HCM
Cám ơn tất cả các bạn nhé.Vậy mình phải đi đăng ký TNCN cho sếp mình mới được .Ah cho mình hỏi thêm câu nữa về thuế TNCN nhé.CTY mình mới hoạt động 5 tháng thôi do cty làm ăn có lời nên được thêm lương tháng 13 vào cuối tháng 12 và cuối năm mình tổng cộng thu nhập chia cho bình quân 5 tháng thì có 3 người >5t như vậy có phải nộp tờ quyết toán thuế TNTX không?và có đóng thuế TNCN Cho 3 người đó không?

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Có chứ, và phải đóng.

duyen

duyen

Trung cấp
10/1/06
121
0
16
TP.HCM
Nhưng mình chưa đăng ký thuế vì nó phát sinh trong tháng 12/2005.Nếu quyết toán mình nộp nhưng chưa có mã số thuế của cá nhân thì có được không bạn nhi?

I

IMK

One more mile to Jericho
5/8/05
256
1
18
44
TPHCM
duyen nói:
Nhưng mình chưa đăng ký thuế vì nó phát sinh trong tháng 12/2005.Nếu quyết toán mình nộp nhưng chưa có mã số thuế của cá nhân thì có được không bạn nhi?

_ Không thành vấn đề, bạn làm hồ sơ xin cấp MST (có mẫu sẵn), còn khi làm quyết toán cứ làm bình thường bạn ạ

duyen

duyen

Trung cấp
10/1/06
121
0
16
TP.HCM
Cám ơn bạn nhé IMK chúc bạn ăn tết vui vẽ nhé .Năm mới làm ăn phát tài.

I

IMK

One more mile to Jericho
5/8/05
256
1
18
44
TPHCM
duyen nói:
Cám ơn bạn nhé IMK chúc bạn ăn tết vui vẽ nhé .Năm mới làm ăn phát tài.

_ Không có chi bạn ạ. Cũng chúc bạn năm mới như vậy.

_ Thân

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA