Thuế VAT khi nội dung hợp đồng không ghi rõ là đã có thuế hay chưa?

• Thread starter bacute
  • Ngày gửi
B

bacute

Guest
23/7/06
2
0
1
52
Quang Ngai
Chào cả nhà!
Tôi có một vấn đề cần các bác giúp đỡ. Công ty tôi có một số hợp đồng, trong điều khoản thanh toán chỉ ghi (số lượng x đơn gía = giá trị thanh toán) nhưng không nói rõ là giá đã có thuế hay chưa. Khi xuất hoá đơn cho đối tác có ghi thêm phần thuế, nghĩa là: Giá trị thanh toán + Thuế VAT= Tổng giá trị phải thanh toán nhưng đối tác bảo: "Hợp đồng không nói gì đến thuế thì không tính thêm phần thuế"
Vấn đề đối tác nói như trên là đúng hay sai?
Rất mong nhận được hồi âm.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

pbichloan

Trung cấp
9/6/09
68
1
8
Bình Dương
Vì trong hợp đồng không ghi rõ là giá thanh toán trên đã bao gồm thuế VAT hay không bao gồm nên bên bán phải chịu thiệt thôi (nếu không thể thương lượng với bên mua). Vì thông thường trong hợp đồng mua bán nếu không ghi rõ thuế suất thì giá thanh toán là giá đã có VAT

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Chào cả nhà!
Tôi có một vấn đề cần các bác giúp đỡ. Công ty tôi có một số hợp đồng, trong điều khoản thanh toán chỉ ghi (số lượng x đơn gía = giá trị thanh toán) nhưng không nói rõ là giá đã có thuế hay chưa. Khi xuất hoá đơn cho đối tác có ghi thêm phần thuế, nghĩa là: Giá trị thanh toán + Thuế VAT= Tổng giá trị phải thanh toán nhưng đối tác bảo: "Hợp đồng không nói gì đến thuế thì không tính thêm phần thuế"
Vấn đề đối tác nói như trên là đúng hay sai?
Rất mong nhận được hồi âm.

Họ nói như vậy là đúng. Vậy bên bạn và ho lập biên bản thu hồi hoá đơn xuất lại hoá đơn, hoặc lập biên bản giảm giá và xuất lại hoá đơn điều chỉnh giảm theo biên bản này.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Mặc định bạn bán hàng thì phải tính thuế vat để nộp cho NN, nên nếu giá không ghi cụ thể đã bao gồm thuế hay chưa, thì đương nhiên thuế sẽ xem số đó đã bao gồm thuế.

Lúc trước cty mình làm bảng báo giá máy lạnh, có ghi 1 dòng: Giá trên chưa bao gồm thuế gtgt, nếu quý khách yêu cầu xuất hóa đơn thì phải thanh toán thêm 10% tiền thuế gtgt., và đã bị cquan thuế "soi" chi tiết này.

Thâm chí Có những trường hợp kế toán viết hóa đơn không ghi dòng tiền hàng và không ghi dòng tiền thuế gtgt, mà chỉ ghi 01 dòng tổng cộng thanh toán, và đã bị cơ quan thuế truy thu số thuế gtgt phải nộp = số tiền của dòng tổng cộng này nhân với thuế suất gtgt, chắc chắn là cao hơn số thuế gtgt đúng ra DN fải nộp (TT129 có qui định việc này)

sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Vì hợp đồng không ghi rõ:
+ giá trị thanh toán đã bao gồm VAT
+ Gia trị thanh toán chưa bao gồm VAT

====> cái gì có lợi cho Ngân sách Nhà nước thì áp dụng

B

bacute

Guest
23/7/06
2
0
1
52
Quang Ngai
Vì hợp đồng không ghi rõ:
+ giá trị thanh toán đã bao gồm VAT
+ Gia trị thanh toán chưa bao gồm VAT

====> cái gì có lợi cho Ngân sách Nhà nước thì áp dụng

Cám ơn bạn! phải nói là cái gì có lợi cho Ngân sách Nhà nước và doanh nghiệp mình thì áp dụng

A

accountingkimthuy

Guest
16/6/11
9
0
0
34
thu thua
có loi cho doanh nghiệp thì sếp mới khen chứ bất lợi là tống mình ra

N

nganxang

Cao cấp
3/6/15
303
16
18
30
Gò Vấp, TPHCM
cho mình hỏi nếu hợp đồng ghi chưa vat nhưng khách hàng muốn xuất hóa đơn có đc k? hay phải kí lại hợp đồng ạ?

N

nguyenxuandieukt

Guest
19/6/13
2
0
1
Ha Noi
Các anh chị cho em hỏi: Trường hợp công ty em có 1 hợp đồng cho thuê cọc ván thép cho 1 cong ty A tổng = 152tr . Trong hợp đồng lại ghi rõ đơn giá trên không bao gồm thuế VAT. Mà bên thuê lại không lấy hoá đơn. Để ghi nhận doanh thu và liên quan đến hoá đơn đầu ra. Công ty em phải làm ntn ạh ?

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Các anh chị cho em hỏi: Trường hợp công ty em có 1 hợp đồng cho thuê cọc ván thép cho 1 cong ty A tổng = 152tr . Trong hợp đồng lại ghi rõ đơn giá trên không bao gồm thuế VAT. Mà bên thuê lại không lấy hoá đơn. Để ghi nhận doanh thu và liên quan đến hoá đơn đầu ra. Công ty em phải làm ntn ạh ?
Dn bạn phải xuất HĐ theo nội dung HĐ ( Dù bên thuê có lấy HĐ hay không ) giá cho thuê = 152 tr dòng Thuế GTGT riêng để có tổng

N

nguyenxuandieukt

Guest
19/6/13
2
0
1
Ha Noi
Dn bạn phải xuất HĐ theo nội dung HĐ ( Dù bên thuê có lấy HĐ hay không ) giá cho thuê = 152 tr dòng Thuế GTGT riêng để có tổng
Ho Anh Hue giải đáp giúp e rõ hơn được ko ạ. Cty nếu xuất hoá đơn bán ra thì dòng tiền hàng ghi 152tr, còn dòng VAT thì ghi ntn ạ. Nếu ghi 10% trên 152tr = 15,2tr thì cty em 1 bên phải nộp thuế nhà nước, nhưng vì bên thuê ko lấy hoá đơn, nên ko thu được tiền thuế ah?

caolinh08011

caolinh08011

Trung cấp
14/4/14
149
24
18
33
HCM
Ho Anh Hue giải đáp giúp e rõ hơn được ko ạ. Cty nếu xuất hoá đơn bán ra thì dòng tiền hàng ghi 152tr, còn dòng VAT thì ghi ntn ạ. Nếu ghi 10% trên 152tr = 15,2tr thì cty em 1 bên phải nộp thuế nhà nước, nhưng vì bên thuê ko lấy hoá đơn, nên ko thu được tiền thuế ah?
Đúng là như vậy đấy ^^

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Bạn nói khó hiểu quá: Trong Hợp đồng ghi: Giá chưa thuế thì giá thanh toán phải + Thuế 10% ( Theo luật ) vào chứ. Dù họ có lấy HĐ hay không thì DN bạn vẫn phải xuất và họ phải trả. Nếu Giá hợp đồng ghi đã có Thuế nghĩa là: Tổng GT thanh toán 152tr lúc đó bạn phải lấy 152 tr /1,1 để tính ra Thuế GTGT và tiền hàng để viết Hóa đơn.

N

nganxang

Cao cấp
3/6/15
303
16
18
30
Gò Vấp, TPHCM
bên mình cũng mắc pải cái này! hix!

T

tpqvinh

Guest
10/9/14
7
1
3
29
Chuyện nghĩa vụ nộp thuế VAT đối với người tiêu dùng cuối cùng là hiển nhiên rồi mà, sao lại có những trường hợp khách hàng nếu không lấy hóa đơn thì không thanh toán phần tiền thuế nhỉ ? Phải chăng họ đang nhầm lẫn mua hàng hóa, dịch vụ với việc mua hóa đơn.

• Like
Reactions: nganxang
T

TAM PHÚ

Sơ cấp
18/4/19
4
0
1
65
Chao
Điều này tôi đang gặp , hỏi luật sư khắp nơi , họ trả lời trái nguocj nhau và không cho biêt điều khoản nào để áp dụng .
Ai biết điều khoản nào trong luật thì xin chia sẻ nhé

T

TAM PHÚ

Sơ cấp
18/4/19
4
0
1
65
Chào
Ai biết điều khoản nào trong luật qui định về việc này xin chia sẻ nhé . Tôi đã nhờ luật sư nhưng họ nói mỗi nguoi trái nguoc nhau . Cam ơn

T

TAM PHÚ

Sơ cấp
18/4/19
4
0
1
65
Trong bài này đoạn 1 và đoạn 3 trái nguoc nhau rôi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA