Hỏi về kinh phí công đoàn

Thảo luận trong 'Bảo hiểm xã hội, y tế, thất nghiệp' bắt đầu bởi suctre, 11 Tháng bảy 2011.

16,026 lượt xem

  1. suctre

    suctre Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    10
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    tphcm
    Anh chị ơi cho em hỏi : kinh phí công đoàn hiện tại trích là bao nhiêu phần trăm? Có phải cty 1% , người lao động 1%. 1% cty chi ra là đưa vào chi phí phải không ạ? Mong anh chị giúp đỡ.
    Em cảm ơn!!
     
    #1
  2. sinhvien1986

    sinhvien1986 Chuyên viên Web

    Bài viết:
    942
    Đã được thích:
    11
    Nơi ở:
    Đà Nẵng
    Theo Quy định của Nhà nước: KPCD trích 2% trên tổng quỹ lương thực nhận của người lao động. KPCD được hạch toán vào chi phí
     
    #2
  3. xuantham

    xuantham Moderator Staff Member

    Bài viết:
    5,306
    Đã được thích:
    560
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    4/1 Văn Chung - P13- Q. Tân Bình- TPHCM
    Kinh phí công đoàn 2% toàn bộ là chi phí của DN, và được tính vào CP được trừ
     
    #3
  4. dbichduyen88

    dbichduyen88 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    64
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    Miền Trung
    Chị ơi, cho em hỏi. Theo quy định thì KPCĐ 2% DN chịu nhưng sao cơ quan của em tính là: 1% DN, còn người lao động trích 1% từ lương để nộp nữa. Như vậy là sao vậy chị??
     
    #4
  5. hoalantieu2030

    hoalantieu2030 Money can't buy happiness

    Bài viết:
    283
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    Nơi không có biển
    Thế là cty trích sai chứ bạn hỏi sao răng gì nữa. Phần 1% của NLĐ gọi là Đoàn phí công đoàn bạn ạ, chỉ có 2% của NSDLĐ là KPCĐ thui.
     
    #5
  6. zoro

    zoro Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    253
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    webketoan
    Ðề: Hỏi về kinh phí công đoàn

    Ừ, sao người ta cứ hay quên cái khoản lệ phí công đoàn này nhỉ. Nó cũng là khoản trích cố định hàng tháng vào thu nhập của người LĐ.
    Nghĩa là 2% kinh phí công đoàn tính vào chi phí của DN và 1% lệ phí công đoàn (công đoàn phí)tính vào thu nhập của người LĐ.

    Như vậy hàng tháng khấu trừ vào lương là 9,5% chứ không phải chỉ có 8.5%
     
    #6
    ngonuongmuadong thích bài này.
  7. hoalantieu2030

    hoalantieu2030 Money can't buy happiness

    Bài viết:
    283
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    Nơi không có biển
    Ðề: Hỏi về kinh phí công đoàn

    Đúng vậy, hàng tháng vẫn trừ vào lương 9.5% mà (đúng ra là 8.5% trên lương CB-lương tham gia BH, 1% trên thu nhập). 1% khấu trừ vào lương của NLĐ là đoàn phí công đoàn để chi tiêu theo quy chế tài chính của CĐ.
     
    #7
  8. tranthihoanamdinh

    tranthihoanamdinh Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    2
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Nghĩa Hưng - Nam Định
    Ðề: Hỏi về kinh phí công đoàn

    Kinh phí công đoàn DN phải nộp: 2% theo thông tư số 119/2004/TTLT/BTC-TLDLĐVN ngày 8-12-2004
    Đoàn viên Công đoàn phải đóng phí Công đoàn: 1% theo Thông tri số 58/Tr-TLD ngày 10-5-2004

    Về việc thu và phân phối tài chính công đoàn bạn cần biết cụ thể hãy xem thêm quyển "hệ thống hóa các văn bản về quản lý tài chính - Kế toán của Công đoàn cơ sở" tháng 12-2005 nhé.
     
    #8
  9. Nguyễn Trọng Đạt

    Nguyễn Trọng Đạt Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    2
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    549/40 Nguyễn Đình Chiểu,P.2,Q,3
    Theo Điều 5. của nghị định 191/2013/NĐ-CP ngày 21 tháng 11 năm 2013. "Mức đóng KPCĐ bằng 2% quỹ tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động. Quỹ tiền lương này là tổng mức tiền lương của những người lao động thuộc đối tượng phải đóng bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội."
     
    #9
  10. mimibe

    mimibe Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    974
    Đã được thích:
    155
    Nơi ở:
    Hà Nội
    cho mình hỏi chút là kpcđ trích xong nộp cho ai hả các bạn?
     
    #10
  11. trangdang9690

    trangdang9690 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    18
    Đã được thích:
    3
    Giới tính:
    Nữ
    Kinh phí công đoàn trích nộp tại liên đoàn lao động quận, huyện nơi đơn vị có trụ sở chính nhé bạn.
     
    #11
  12. panda93

    panda93 Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    23
    Đã được thích:
    2
    Giới tính:
    Nữ
    công ty trích 2% tổng quỹ lương đóng BH nhưng chỉ nộp cho liên đoàn lao động 35% thôi còn 65% giữ lại
     
    #12
  13. kimlienbtr1411

    kimlienbtr1411 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    24
    Đã được thích:
    6
    Nơi ở:
    quận 12
    Bên cty mình đóng 2% tổng quỹ lương đóng BHXH, sau mỗi quý lên liên đoàn lao động quận nhận lại 65% của 2% đã nộp, và nộp 40% đoàn phí công ty thu của người lao động.
     
    #13

Chia sẻ trang này