Cước Vận Tải Quốc Tế Thu Hộ Chi Hộ

• Thread starter tamhuynh
  • Ngày gửi
T

tamhuynh

Guest
19/1/06
200
0
0
45
ho chi minh
Các anh chị thân mến.Mình có câu hỏi nay nhờ các anh chị trả lời giúp:

1-công ty mình là công ty nước ngòai chuyên về giao nhận vận tải quốc tế.1 đại lý ở Mỹ nhờ mình chi hộ họ cước tàu và họ sẽ trả lại tiền qua công ty mẹ ở Singapore hoặc tra thẳng về Việt Nam, vậy mình được có đưa khỏan chi hộ này vào chi phí không ?

Một đại lý khác ở Anh nhờ mình thu hộ cước tàu từ khách hàng của họ ở Viêt Nam.Tất nhiên mình phải phát hành hóa đơn cho khách hàng để thu tiền đồng thời sẽ chuyển trả số tiền này về Anh theo hóa đơn của họ.Vây mình có đưa khỏan này vào doanh thu không .Nếu không thì mình hạch tóan như thế nào

2-Phí chứng từ như phí vận đơn bill of lading, phí giao hàng DO phài thu và phải trả ,mình nên đưa vao tài khoản nào.Mong các anh chị chỉ giúp

Cám ơn các anh chị rất nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Sướng nhỉ, toàn xài "hàng" ngoại!

Công ty của bạn như một đơn vị làm dịch vụ và ăn phí. Những khoản thu hộ hoặc chi hộ cho các đại lý sẽ không được coi là doanh thu hay chi phí của công ty mình. Chỉ có khoản phí dịch từ hoạt động thu hộ và chi hộ mới được tính vào doanh thu của công ty bạn. Cụ thể sẽ như sau:

tamhuynh nói:
1-công ty mình là công ty nước ngòai chuyên về giao nhận vận tải quốc tế.1 đại lý ở Mỹ nhờ mình chi hộ họ cước tàu và họ sẽ trả lại tiền qua công ty mẹ ở Singapore hoặc tra thẳng về Việt Nam, vậy mình được có đưa khỏan chi hộ này vào chi phí không ?
Khoản chi hộ này không đưa vào chi phí, đưa vào "phải thu khác".

tamhuynh nói:
Một đại lý khác ở Anh nhờ mình thu hộ cước tàu từ khách hàng của họ ở Viêt Nam.Tất nhiên mình phải phát hành hóa đơn cho khách hàng để thu tiền đồng thời sẽ chuyển trả số tiền này về Anh theo hóa đơn của họ.Vây mình có đưa khỏan này vào doanh thu không .Nếu không thì mình hạch tóan như thế nào
Khoản thu hộ đã viết hóa đơn không đưa vào doanh thu, đưa vào "phải trả, phải nộp khác".

tamhuynh nói:
2-Phí chứng từ như phí vận đơn bill of lading, phí giao hàng DO phài thu và phải trả ,mình nên đưa vao tài khoản nào.
Những khoản phí này công ty bạn sẽ phải trả hoặc phải thu từ các bên đại lý nên cũng đưa vào phải trả, phải nộp khác (3388) hoặc phải thu khác (1388).

C

Cayman

Cao cấp
26/11/03
246
4
0
42
HCM
danketoan.com
Đối với đại lý hãng tàu thì các khoản thu hộ, chi hộ là thường xuyên cho nên thường sử dụng tài khoản 1388, 3388. Các khoản chi hộ bạn không đưa vào chi phí thì các khoản thu hộ bạn cũng không đưa vào doanh thu. Tuy nhiên bạn có phát hành hóa đơn thì nhớ kê khai để cơ quan thuế biết mà quản lý hóa đơn (nếu trong quá trình thu hộ bạn có được thêm phần nào đó thì nhớ đưa vào doanh thu đấy).

Trong quá trình sử dụng các tài khoản thu hộ, chi hộ, bạn nên có biện pháp để theo dõi chi tiết thật kỹ (theo tàu, theo hóa đơn hay theo số bill là tùy bạn) để có số liệu đúng và map chúng với nhau sau khi đã hoàn thành thu hộ hoặc chi hộ của chuyến đó, nếu không chúng sẽ thành 1 thùng rác đó, hi hi ...

Chúc 1 ngày tốt lành nhé !

T

tamhuynh

Guest
19/1/06
200
0
0
45
ho chi minh
Cám ơn thư trả lời của bạn Tú Anh, ban Cayman nhiều lắm nhe. Hẹn ngày hậu tạ nha

T

tamhuynh

Guest
19/1/06
200
0
0
45
ho chi minh
Các Bạn ơi

Cho mình hỏi thêm 1 chút nữa nhe:

Trong trường hợp mình chi hộ đại lý tiền cước tàu, nhưng mình báo cho họ số tiền cao hơn số tiền thực chi ( các công ty giao nhận hay làm như vậy lắm) và mình sẽ gởi debit note cho họ.Vậy số tiền chênh lệch mà mình được hưởng vẫn đưa vào doanh thu chịu thuế ? Mình sẽ hạch toán như thế nào ?

Cám ơn các bạn nhiều nhe.Chúc các bạn 1 ngày làm việc thật vui

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
tamhuynh nói:
Các Bạn ơi

Cho mình hỏi thêm 1 chút nữa nhe:

Trong trường hợp mình chi hộ đại lý tiền cước tàu, nhưng mình báo cho họ số tiền cao hơn số tiền thực chi ( các công ty giao nhận hay làm như vậy lắm) và mình sẽ gởi debit note cho họ.Vậy số tiền chênh lệch mà mình được hưởng vẫn đưa vào doanh thu chịu thuế ? Mình sẽ hạch toán như thế nào ?
Như vậy đã trở thành mua bán cước rồi. Bạn mua cước của hãng tàu ở VN và bán cho đại lý.

Cước VTQT thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT nên bạn chỉ việc phát hành Debit Note cho đại lý song song với 01 HĐTC không thuế GTGT cho khỏan cước đó để hợp thức hóa doanh thu cước với CQ thuế (vì họ không chấp thuận DN sử dụng Debit Note để hạch tóan & báo cáo thuế), và trên HĐ này thì không còn chữ "thu hộ" nữa.

Đồng thời hạch tóan khỏan cước thu được này vào doanh thu - 511. Đầu vào của bạn chính là hóa đơn do hãng tàu hay GNVT ở VN xuất cho bạn - hạch tóan váo giá vốn - 632 => Như vậy phần chênh lệch cước sẽ xuất hiện, và bạn chịu 28% thuế thu nhập trên khỏan chênh lệch đó.

Còn việc thu hộ - chi hộ đối với các DN kinh doanh dịch vụ GNVTQT, có thể đưa thẳng vào 331 - tiết khỏan theo từng đại lý mà không cần sử dụng 1388/3388.

• Like
Reactions: ngothuyueh
T

tamhuynh

Guest
19/1/06
200
0
0
45
ho chi minh
Việt Hương thân mến.Cho mình hỏi thêm 1 chút nữa

Theo như thoả thuận với đại lý nước ngoài, mình sẽ phát hành tất cả debit note ( nếu họ nợ mình) hoặc credit note (nếu mình nợ họ) cho cả tiền handling fee và cước VTQT cho mỗi lô hàng.Trước đây,vì là văn phòng đại diện nên không sao, bây giờ là công ty ,thuế họ có chấp nhận điều này không hay mình phải bắt đại lý nước ngoài phát hành hoá đơn mới đươc đưa vào chi phí (như handing fee và cước mình nhờ họ trả hộ ở nước ngoài)

Cám ơn bạn nha

S

superdream1983

Guest
23/2/08
45
0
0
40
hà nội
Chị Việt Hương ơi cho em hỏi tý

Như vậy đã trở thành mua bán cước rồi. Bạn mua cước của hãng tàu ở VN và bán cho đại lý.

Cước VTQT thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT nên bạn chỉ việc phát hành Debit Note cho đại lý song song với 01 HĐTC không thuế GTGT cho khỏan cước đó để hợp thức hóa doanh thu cước với CQ thuế (vì họ không chấp thuận DN sử dụng Debit Note để hạch tóan & báo cáo thuế), và trên HĐ này thì không còn chữ "thu hộ" nữa.

Đồng thời hạch tóan khỏan cước thu được này vào doanh thu - 511. Đầu vào của bạn chính là hóa đơn do hãng tàu hay GNVT ở VN xuất cho bạn - hạch tóan váo giá vốn - 632 => Như vậy phần chênh lệch cước sẽ xuất hiện, và bạn chịu 28% thuế thu nhập trên khỏan chênh lệch đó.

Còn việc thu hộ - chi hộ đối với các DN kinh doanh dịch vụ GNVTQT, có thể đưa thẳng vào 331 - tiết khỏan theo từng đại lý mà không cần sử dụng 1388/3388.
Công ty em là công ty chuyên vận tải quốc tế của việt Nam và công ty em đang nhận 2 loại hóa đơn GTGT đầu vào đó là
- một loại ghi là phí thu hộ
- một loại là cước thu hộ
như vậy em sẽ phải hạch toán như thế nào ah

Sửa lần cuối:
S

superdream1983

Guest
23/2/08
45
0
0
40
hà nội
Các bạn ơi cho tui hỏi tý nhé
Công ty tui là công ty vận tải quốc tế n
Khách hàng thuê công ty tôi để chuyển hàng ra nước ngoài hưng lại thuế một đơn vị chuyên vận tải quốc tế khác vận chuyển hàng đó như vậy thì:
- công ty tôi có phải là nhà thầu phụ không (có phải đóng thuế nhà thầu không)?
- Nếu không phải là nhà thầu phụ thì công ty tôi sẽ hạch toán như thế nào đối với các khoản:
+ chênh lệch cước vận tải quốc tế
+ Chênh lệch phí thu hộ và chị hộ về bốc xếp và vận tải

H

ha duy lam

Sơ cấp
14/3/11
4
4
3
binh dinh
Ðề: Cước Vận Tải Quốc Tế Thu Hộ Chi Hộ

Chào các Bác!
Sẵn tiện đây các bác cho e hỏi ké với:
em mới làm kế toán cho doanh nghiệp vận tải vận tải biển( công ty em chuyên book cước và bán lại cước chứ k có tàu), có vài điều em ko hiểu và ko biết phải hạch toán thế nào về giá vốn để tính lãi lỗ cho cty khi BCTC năm, em nhờ các bác giúp em với!!!!
Bên cty em kinh doanh 3 loại : vận tải đường điển, vận tải nội địa, mua bán container
1. Ngành vận tải thì mua cước và bán lại cước chư k có tàu, cũng k có xe, và CP lô hàng nào theo lô đó như: phí THC, d/o, CIC, CFC,... không nhập nhằn CP giẵu các lô hàng . vậy khi tập hợp giá vốn e sẽ đưa thẳng vào 632 hay phải tập hợp qua 154 rồi mới kết chuyển qua 632?

2.DT va GV em phải tập hợp theo từng loại DT và GV(VD 5113: DT từ DV vận tải, 5111: DT từ bán container..., 6323: GV DV vận tải,6321: GV từ bán hàng..); đồng thời GV theo dõi theo từng lô hàng nữa hay e theo dõi chung chung DT, GV được k ạ?

3. Phần Thu hộ và chi hộ trong ngành vận tải biển:
3a: Thu hộ : gồm 3 bên (A: đại lý nước ngoài; B: Cty em tại VN; C: KH tại VN)
- Bên A nhờ cty B thu hộ C lô hàng xuất : 6.500$ : và cty B được hưởng 30$
cty B làm thủ tục xuất HĐơn thuế suất 0% cho cty C và thu số tiền : 6.500$; Sau đó, làm crebit note trả lại cty A 6.500$(đồng thời xuất HĐ thu 30$)
Cho e hỏi trên tờ HĐ e xuất có phải kê khai phần thuế nhà Thầu( 5.26%/tổng trị giá lô hàng) k? hay chỉ xuất đúng giá trị 6.500$ với thuế xuất 0%?(Đối với hàng nhập cũng vậy luôn phải k a?)
Em hạch toán : N131/C3388; N112/C131; N3388/112 vơi stien 6.500$. Em hạch toán như vậy đã đucợ chưa a?

3b.Chi hộ:gồm 3 bên(D: đại lý nước ngoài; E: Cty em tại VN; F: KH tại VN)
- Bên D nhờ E chi hộ cho F: 6.400$(cty F đã xuất HĐ bao gồm tiề thuế nhà thầu 5,26% đối vơi scacs khoản phí nhu ACI ,.và thu của E: 6.400$), đồng thời E xuất HĐ thuế xuất 0% và thu tiền lại bên D: 6.400$
Em hạch toán: N1388/112; N112/1388: 6.400$
Các bác xem dùm em những trường hợp trên như vậy co đúng k ah, co nhug luu y gi cac bac giup em voi,em cung moi lam nganh nay nen cug k chac lam?
Đội ơn các Bác nhiều a!

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM

Chào các Bác!
Sẵn tiện đây các bác cho e hỏi ké với:
em mới làm kế toán cho doanh nghiệp vận tải vận tải biển( công ty em chuyên book cước và bán lại cước chứ k có tàu), có vài điều em ko hiểu và ko biết phải hạch toán thế nào về giá vốn để tính lãi lỗ cho cty khi BCTC năm, em nhờ các bác giúp em với!!!!
Bên cty em kinh doanh 3 loại : vận tải đường điển, vận tải nội địa, mua bán container
1. Ngành vận tải thì mua cước và bán lại cước chư k có tàu, cũng k có xe, và CP lô hàng nào theo lô đó như: phí THC, d/o, CIC, CFC,... không nhập nhằn CP giẵu các lô hàng . vậy khi tập hợp giá vốn e sẽ đưa thẳng vào 632 hay phải tập hợp qua 154 rồi mới kết chuyển qua 632?

2.DT va GV em phải tập hợp theo từng loại DT và GV(VD 5113: DT từ DV vận tải, 5111: DT từ bán container..., 6323: GV DV vận tải,6321: GV từ bán hàng..); đồng thời GV theo dõi theo từng lô hàng nữa hay e theo dõi chung chung DT, GV được k ạ?

3. Phần Thu hộ và chi hộ trong ngành vận tải biển:
3a: Thu hộ : gồm 3 bên (A: đại lý nước ngoài; B: Cty em tại VN; C: KH tại VN)
- Bên A nhờ cty B thu hộ C lô hàng xuất : 6.500$ : và cty B được hưởng 30$
cty B làm thủ tục xuất HĐơn thuế suất 0% cho cty C và thu số tiền : 6.500$; Sau đó, làm crebit note trả lại cty A 6.500$(đồng thời xuất HĐ thu 30$)
Cho e hỏi trên tờ HĐ e xuất có phải kê khai phần thuế nhà Thầu( 5.26%/tổng trị giá lô hàng) k? hay chỉ xuất đúng giá trị 6.500$ với thuế xuất 0%?(Đối với hàng nhập cũng vậy luôn phải k a?)
Em hạch toán : N131/C3388; N112/C131; N3388/112 vơi stien 6.500$. Em hạch toán như vậy đã đucợ chưa a?

3b.Chi hộ:gồm 3 bên(D: đại lý nước ngoài; E: Cty em tại VN; F: KH tại VN)
- Bên D nhờ E chi hộ cho F: 6.400$(cty F đã xuất HĐ bao gồm tiề thuế nhà thầu 5,26% đối vơi scacs khoản phí nhu ACI ,.và thu của E: 6.400$), đồng thời E xuất HĐ thuế xuất 0% và thu tiền lại bên D: 6.400$
Em hạch toán: N1388/112; N112/1388: 6.400$
Các bác xem dùm em những trường hợp trên như vậy co đúng k ah, co nhug luu y gi cac bac giup em voi,em cung moi lam nganh nay nen cug k chac lam?
Đội ơn các Bác nhiều a!
1. Đối với DT, bạn có thể theo dõi riêng từng loại dịch vụ như : Hàng xuất / hàng nhập - Hàng đường biển / Hàng đường hàng không - DT cước VTQT / DT DVGN nội địa ... Tuỳ theo nhu cầu quản trị của Doanh nghiệp, bạn lập tài khoản chi tiết để theo dõi riêng từng khoản doanh thu.

2. Tương ứng như thế thì chi phí liên quan cũng phải được tập hợp và phân bổ riêng theo doanh thu. Không nhất thiết phải dùng TK154 cho DV GNVTQT, cứ tập hợp thẳng vào TK632, chi tiết theo nhu cầu theo dõi như nêu ở mục (1).

=> Tuy nhiên, để dễ dàng theo dõi và giải trình giá vốn cho CQ thuế sau này, khi quyết toán, nên ghi chú số hoá đơn đầu ra tương ứng trên hoá đơn đầu vào / số hoá đơn đầu vào tương ứng trên hoá đơn đầu ra; Hoặc lập một bảng theo dõi trên excel bằng cách dùng bảng kê bán ra, sau đó thêm một cột ghi chú số của những hoá đơn đầu vào tương ứng với hoá đơn bán ra.

3. Các khoản thu hộ / chi hộ : Lưu ý là phải có hợp đồng đại lý thể hiện rõ điều khoản nhờ thu / chi hộ, phí đại lý sẽ được hưởng.
- Thu hộ : Thu bao nhiêu, trả bấy nhiêu. Phí đại lý được hưởng lập hoá đơn thu, thuế GTGT 10%.
- Chi hộ : Chi bao nhiêu, thu lại bấy nhiêu. Lưu ý, các khoản phí nội địa thuộc đối tượng chịu thuế GTGT thì bạn phải lập hoá đơn GTGT thu đại lý. (Hoá đơn đầu vào do hãng tàu lập, VD: phí THC, họ chỉ thu thuế thà thầu NN vì họ là pháp nhân nước ngoài, nhưng mình là pháp nhân VN, mình phải lập hoá đơn GTGT. Hoá đơn hãng tàu : THC : 500, thuế NTNN 2,5 => hoá đơn thu lại đại lý 502,5 + 10% GTGT).
=> Tuy nhiên, để đơn giản cho việc khấu trừ và kê khai thuế GTGT đầu vào thì các khoản này cứ hạch toán như DT/CP của DN. Đầu ra = đầu vào nên LN = 0. Và mở TK chi tiết theo dõi riêng DT/CP loại này.

• Like
Reactions: ldv
H

ha duy lam

Sơ cấp
14/3/11
4
4
3
binh dinh

Cảm ơn chị Việt Hương nhiều nhé. nhưng mà e vẫ còn mư hồ ở phần thuế nhà thầu khi xuất HĐ phần thu hộ, vậy là trên HĐ mình xuất cho phần Thu hộ , các khoản phí nội địa mình phải thế hiện trên HĐ song song 2 loại thuế VAT(10%), và thuế nhà thầu 502,5 phải k chị Việt hương,chị có thể cho ví dụ cụ thể để e hiểu rõ hơn được k ah.
Em vượt qua dc ải này, đội ơn chị nhìu ah
hihihi

D

dainghiaacc

Sơ cấp
24/7/08
5
0
1
Vung tau

Cảm ơn chị Việt Hương nhiều nhé. nhưng mà e vẫ còn mư hồ ở phần thuế nhà thầu khi xuất HĐ phần thu hộ, vậy là trên HĐ mình xuất cho phần Thu hộ , các khoản phí nội địa mình phải thế hiện trên HĐ song song 2 loại thuế VAT(10%), và thuế nhà thầu 502,5 phải k chị Việt hương,chị có thể cho ví dụ cụ thể để e hiểu rõ hơn được k ah.
Em vượt qua dc ải này, đội ơn chị nhìu ah
hihihi

Theo mình bạn nên xuất hóa đơn cụ thể như sau:
1. Hóa đơn thu hộ tiền cước xuất riêng thuế xuất 0%
2. Hóa đơn thu phí nội địa xuất riêng thuế suất 10%
3. Hóa đơn thu hộ các loại phí thì xuất riêng và thuế xuất tính theo công thức bên dưới.

P/s: Thuế nhà thầu phụ thường được tính như sau: DT tính thuế = (Doanh thu chưa bao gồm thuế/(1-tỷ lệ tính thuế trên doanh thu (cái này dịch vụ như bạn là 5%). Sau đó nhân (x) với thuế suất (thường là 5%) thì ra phần thuế nhà thầu phụ.

Sửa lần cuối: