về thời gian nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn

• Thread starter quocbinh36
  • Ngày gửi
Q

quocbinh36

Guest
8/6/11
37
0
0
ha noi
Anh chị cho em hỏi báo cáo sử dụng hóa đơn tài chính nộp cho cơ quan thuế, theo qui định hiện hành là nộp theo tháng hay theo quí?

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

Phong Linh

Guest
23/8/10
1
0
0
37
Hà Nội
Từ năm 2011 các doanh nghiệp lập báo cáo sử dụng hoá đơn tài chính theo quý. Nộp trước ngày 20 tháng đầu quý bạn nhé.

TUVANTHUEVIETNAM

TUVANTHUEVIETNAM

Sơ cấp
Chào bạn,
Theo quy định phải nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo Quý, thời hạn nộp cùng với thời hạn nộp tờ khai thuế GTGT (có nghĩa là chậm nhất là ngày 20 của tháng sau quý nộp báo cáo). Điều này, được quy định chi tiết tại điều 25 thông tư 153/2010/TT-BTC.
Và nếu sau ngày 20 của tháng sau quý nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn mà tổ chức, hộ, cá nhân không nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng. Điều này được quy định chi tiết tại khoản 3 điều 33 Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14/5/2010 của Chính phủ.
Thân,

Q

quocbinh36

Guest
8/6/11
37
0
0
ha noi
Cảm ơn các anh chị đã hướng dẫn giúp em

NDTT2008

NDTT2008

Guest
11/7/11
25
4
8
47
Hồ Chí Minh
Chào bạn,
Theo quy định phải nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo Quý, thời hạn nộp cùng với thời hạn nộp tờ khai thuế GTGT (có nghĩa là chậm nhất là ngày 20 của tháng sau quý nộp báo cáo). Điều này, được quy định chi tiết tại điều 25 thông tư 153/2010/TT-BTC.
Và nếu sau ngày 20 của tháng sau quý nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn mà tổ chức, hộ, cá nhân không nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng. Điều này được quy định chi tiết tại khoản 3 điều 33 Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14/5/2010 của Chính phủ.
Thân,

Các bạn cần đọc rõ thông tư để tránh bị phạt oan nhe! trong thông tu 153 đúng là ghi báo cáo THSDHD nộp theo quý, nhưng có phần mở đóng ngoặc (trừ các đối tượng được cơ quan thuế cấp hóa đơn). Vậy các Dn còn mua HD của cơ quan thuế vẫn phải nội BC theo tháng đó!

TUVANTHUEVIETNAM

TUVANTHUEVIETNAM

Sơ cấp
Chào bạn NDTT2008,
Rất cám ơn bạn đã thông báo cho các thành viên trong diễn đàn.
Tuy nhiên, tôi muốn làm rõ với bạn một chút để tránh hiểu nhầm trong đoạn bạn viện dẫn.
Đúng trong thông tư 153 có đoạn "trừ các đối tượng được cơ quan thuế cấp hóa đơn" như bạn đã nêu, tuy nhiên đoạn bạn kết luận "Vậy các Dn còn mua HD của cơ quan thuế vẫn phải nộp BC theo tháng đó" thì bạn cần tham khảo lại điều 11, Bán hóa đơn do Cục thuế in và điều 12, cấp hóa đơn do Cục thuế đặt in. Như vậy, bán hóa đơn do cục thuế in và cấp hóa đơn do cục thuế in là 2 vấn đề khác nhau. Và đoạn mở ngoặc (trừ các đối tượng được cơ quan thuế cấp hóa đơn) và vì sao lại trừ đối tượng này thì chắc bạn cũng hiểu và vấn đề đặt ra đối tượng này có phải nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn hay không thì chắc bạn cũng rõ.
Hy vọng việc trao đổi của tôi nhằm giúp 1 phần hiểu rõ hơn về vấn đề này.
Thân,

T

thutrangyb88

Guest
20/7/11
1
0
0
35
Hà Nôi
kính chào các bậc tiền bối !
công ty mình hủy hết hóa đơn cũ vào ngày 31 tháng 03 năm 2011 và có thông báo kết quả hủy hóa đơn cho chi cục thuế quân Cầu Giấy rồi, nhưng ngày nhận
của chi cục thuế nhận là ngày 07/04/2011. Khi công ty mình nộp báo cáo tình hính sử dụng hóa đơn quý II mình ko còn số dư đầu kỳ đúng ko. Nhưng cán bộ thu bảo về sửa lại là vẫn có sdđk là số cuối kỳ trước là sao nhỉ ?

V

vtthuhien98

Guest
20/10/09
1
0
1
38
Ha Noi
Mình cũng ở nộp ở thuế Cầu Giấy. Đc cán bộ thuế trả lời là những hoá đơn huỷ phải là những hoá đơn không có giá trị sử dụng. Hoá đơn 2010 còn tồn thì phải đến ngày 01/4 mới đc huỷ nên phải làm huỷ vào tháng 4. Đối với những đơn vị huỷ vào tháng 3 vào báo cáo quý 1 là huỷ số hoá đơn ấy thì phải điều chỉnh để số huỷ đấy tồn sang quý 2 và huỷ vào quý 2.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA