Sử dụng phần mềm p2d

• Thread starter ntgiangdic
  • Ngày gửi
N

ntgiangdic

Guest
26/7/05
2
0
0
Chào Webketoan, Chào các bạn
Mình là thành viên mới. Mình hiện đang sinh sống và công tác tại Tp. Hồ Chí Minh.Năm mới chúc các bạn luôn vui khỏe để học tập và công tác tốt.
Mình có việc này muốn hỏi các ban :
Trong năm 2005 vừa qua, Cục thuế Tp. Hồ Chí mInh đã triển khai việc kê khai thuế GTGT bằng phần mềm p2d và ptkm1-2005 (kê khai và quản lý tờ khai thuế GTGT, tờ khai mẫu 02, 03, 05 theo mã vạch; tra cứu mã số thuế...).
Vậy
1.Phần mềm này có thể sử dụng cùng lúc cho hai công ty trên một máy vi tính được không.
2.Qua năm 2006 thì chuyển số liệu từ năm 2005 sang như thế nào.
Cám ơn và mong nhận được sự trợ giúp từ các bạn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
Phần mềm nào bạn cũng sử dụng một lúc cho nhiều công ty khác nhau trên cùng một máy vi tính nhưng nhớ khi cài nên lưu vào các thư mục khác nhau để không bị nhầm.
Từ năm 2005 bạn chuyển số sang 2006 cứ làm như bình thường đâu có gì khác đâu
Thân

D

Doanh Doanh

Guest
13/11/05
25
0
0
Vĩnh Long
Thế khi từ 1 phần mềm kế tóan như Fast, Unicef. khi report sang Excel, sau đó cũng copy dữ liệu sang file test như hướng đẫn, nhưng vẫn không lấy được dữ liệu vào P2D là vì sao? Anh chị nào biết chỉ giúp? Khi dữ liệu từ phần mềm đổ ra EXcel thì cần phải làm sao thì P2D mới "chịu", các bác ở Chi CỤc Thuế này bắt xài 1 cái đối với người sử dụng chỉ là phiền phức mới khổ

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
TO HO ANH nói:
Thế khi từ 1 phần mềm kế tóan như Fast, Unicef. khi report sang Excel, sau đó cũng copy dữ liệu sang file test như hướng đẫn, nhưng vẫn không lấy được dữ liệu vào P2D là vì sao? Anh chị nào biết chỉ giúp? Khi dữ liệu từ phần mềm đổ ra EXcel thì cần phải làm sao thì P2D mới "chịu", các bác ở Chi CỤc Thuế này bắt xài 1 cái đối với người sử dụng chỉ là phiền phức mới khổ

Muốn P2D lấy dữ liệu sau khi report ra Excel từ các phần mềm kế toán có 2 cách (nói cho to tát thế thôi):

Nhưng trước hết, các bạn nên vào thư mục cài đặt P2D xem qua folder Data. Tại folder này bạn sẽ thấy cái file Excel Template như Form_02, Form_03, .... và Test02, test03..., bạn mở bất kì file vào cũng được, chủ yếu là để xem cấu trúc.

Khi xem bạn sẽ thấy các chỉ tiêu như Tháng, năm, các chỉ tiêu trên bảng kê (Loại hóa đơn, ngày tháng năm phát hành, người mua, MST....) được bold, đây chính là các cột không cho phép bạn thay đổi kết cấu. Bạn chỉ được phép thay đổi tháng (ví dụ như báo cáo tháng 1 bạn điền vào 1, muốn báo cáo tháng 2 thì điền là 2, năm thì cũng tương tự như thế).

Cuối bảng tính bạn sẽ thấy dòng END OF FILE, P2D sẽ kết thúc nhận sữ liêu tại đây.

- Cách thứ nhất - cách thủ công: Bạn chỉ còn cách Ctrl-C và Ctrl-V để đưa dữ liệu vào mẫu có sẵn. Thêm dòng nếu cần thiết. Nhớ là chỉ thêm dòng, không thay đổi các dòng tiêu đề (chỉ tiêu). Nếu không P2D sẽ từ chối nhân dữ liệu.

- Đề nghị Cty phần mềm xuất ra Excel như các mẫu của P2D. Khi nạp dữ liệu từ Excel cho P2D thì chỉ đường dẫn cho nó.

Vậy là xong.

ntgiangdic nói:
1.Phần mềm này có thể sử dụng cùng lúc cho hai công ty trên một máy vi tính được không.
Được bạn ạ.

Đơn giản chỉ là khi sử dụng cho các công ty khác nhau, tại màn hình chính sau khi khởi động P2D bạn thay đổi các thông tin như tên DN, MST .... sau đó làm việc bình thường.

Kết quả là: Khi bạn chọn bảng kê (F9) bạn sẽ thấy có nhiều bảng kê tương ứng với số công ty mà bạn tạo.

Ví dụ: Bạn sử dụng P2D cho 2 công ty, kê khai thuế cho tháng 1. Bạn sẽ thấy khi chọn bảng kê sẽ có 2 bảng tháng 1. 2 bảng kê này tương ứng với 2 cty số liệu đầy đủ.

Đủ rồi nhỉ. Các bạn yên tâm mà làm thêm nhé.

Bye bye, chúc cuôi tuần vui vẻ.:dzo:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA