Các loại container van chuyển

• Thread starter pthao
  • Ngày gửi
P

pthao

Trung cấp
7/10/03
153
0
0
41
Ho Chi Minh City
Mình mới làm trong doanh nghiệp vận tải nên không biết phân biệt các loại container như thế nào để định giá cho đúng ?
Xin nhờ các bạn giúp đỡ !
Ví dụ :

Cont loại chia ra loai : ST , DC , GP , HC, TK ko biết đây là kí hiệu của các chữ gì và ý nghĩa như thế nào ?
Cont có có các size : 20' , 40 ', ....ko biết có size 45' ko ? và 40' HC có phải chính là cont 45' ? :banana:

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

macon_casper

Guest
10/12/05
10
0
0
TP.HCM
pthao nói:
Mình mới làm trong doanh nghiệp vận tải nên không biết phân biệt các loại container như thế nào để định giá cho đúng ?
Ví dụ :

Cont loại chia ra loai : ST , DC , GP , HC, TK ko biết đây là kí hiệu của các chữ gì và ý nghĩa như thế nào ?
Cont có có các size : 20' , 40 ', ....ko biết có size 45' ko ? và 40' HC có phải chính là cont 45' ? :banana:

Theo mình biết thì ký hiệu cont DC hay GP là ký hiệu của cont thường. Còn ký hiệu HC là ký hiệu của cont cao.
DC : là Dry Container
HC : là Height Container
Cont 45' tương ứng với cont 40'HC : tức là cont 40' cao.
Ngoài ra còn có ký hiệu của cont lạnh nữa, nhưng mình quên ký hiệu rồi. Nhưng mình chưa thấy ký hiệu ST và TK như bạn thí dụ.
Có bác nào biết chỉ giúp mình với.
:two: :byebye:

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
pthao nói:
Mình cũng chưa thấy hai lọai cont ST & TK bao giờ.
Ngòai DC / GP là ký hiệu của cont thường (dài 20' hoặc 40', cao 12') và cont HC là ký hiệu của cont cao (dài 20' hoặc 40', cao 12'6") thì còn có cont lạnh ký hiệu RF, cont open top (OT) hoặc flat track (FT) dùng để chuyên chở những lọai hàng nặng, cồng kềnh,.....

pthao nói:
Lọai cont thông dụng nhất là 20', 40' và 40' HC. Ngòai ra còn có cont 10' & cont 45' / 45' HC nhưng không thông dụng ở VN.

O

orchidvn

Guest
11/9/04
108
0
0
Middle of nowhere
pthao nói:
Ví dụ :

Container loại DC, GP, HC thì mình biết, chứ ctnr loại ST, TK thì mình chịu, chưa từng nghe bao giờ.
- DC (dry container) là cách viết cũ của GP (general purpose), là ký hiệu container thường, chuyên chở những loại hàng bách hoá thường
- HC (high cube): ký hiệu ctnr cao
- RE (Reefer): ký hiệu ctnr lạnh
- HR (Hi-Cube Reefer): ctnr lạnh, cao
- OT (Open Top): ctnr có thế mở nắp
- FR (Flat Rack): ctnr có thể mở nắp, mở cạnh

Rất nhiều người nhầm lẫn ctnr 40'HC là ctnr 45', điều này là không đúng. Nếu có dịp đi thăm những bãi chứa ctnr ở cảng thì bạn sẽ thấy được là ctnr 40'HC # 45'.

P

pthao

Trung cấp
7/10/03
153
0
0
41
Ho Chi Minh City
có lẽ mình ghi nguyên văn booking mới của khách ghi như sau :
EQ type : 20' DRY ST : ko biế t nó thuộc loai nào như trên

mình có hỏi lại 20'TK không phải cont mà là loại bồn chứa TK (Tank) chở các hàng hóa dạng lỏng

O

orchidvn

Guest
11/9/04
108
0
0
Middle of nowhere
pthao nói:
có lẽ mình ghi nguyên văn booking mới của khách ghi như sau :
EQ type : 20' DRY ST : ko biế t nó thuộc loai nào như trên

Thật sự là mình không biết ký hiệu ST là ctnr loại gì, chưa từng nghe qua bao giờ. Có thể đó là 1 loại ký hiệu mới? hoặc cũng có thể do khách hàng ghi sai... , chứ ký hiệu quy chuẩn thì chỉ có những loại thông dụng như mình đã liệt kê. Có lẽ bạn nên hỏi trực tiếp cán bộ làm sale bên bạn hoặc khách hàng xem sao.

Sửa lần cuối:
K

khanhsduong

Guest
11/9/06
2
0
0
39
Quảng Nam
ST có thể là cont loại này

ST: Side door open top, mình chỉ thấy chữ S và chữ T ở Container loại này. Là loại

K

kungfuthep

Guest
16/8/09
1
0
0
hồ chí minh
như các bạn nói thì mình thấy có nhiều lạoi cont quá, sắp tới mình co nhập máy nước nóng năng lượng mặt trời, 1 sản phẩm như vậy gồm 2 bộ phận: ống hấp thụ bằng thủy tinh và bồn inox, vậy thì nên dùng loại cont nào là nên nhất? cont 20GP

C

chuong10

Guest
3/9/09
1
0
0
35
hcm
Theo mình biết thì lúc trước người ta gọi các loại cont này bằng một tên khác , ai có thể cho mình biết tên gọi lúc trước và quyết định đổi ký hiệu cont từ khi nào?

N

ngonamphuong

Guest
14/12/09
2
0
0
Hà Nội
Cám ơn các bác - Em đang muốn tìm hiểu về cái này :x

K

Kế Toán Thôn

Sơ cấp