Định khoản thế nào nếu HĐ đầu vào chưa kê khai ngay trong tháng?

• Thread starter chdoankt
  • Ngày gửi
C

chdoankt

Guest
17/1/05
8
0
1
Hanoi
Nếu mình có hoá đơn GTGT đầu vào chưa muốn kê khai trong tháng thì mình phải định khoản thế nào với cái hoá đơn này hả các bạn? Mình có thể định treo nó lên vào TK138 như thế này được không:
Nợ TK153/ Có TK111
Nợ TK138/Có TK111
Sang tháng sau khi kê khai thuế: Nợ TK1331/ Có TK138
Mình thấy như vậy cũng không ổn . Các bạn ai biết chỉ mình với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Việc hạch toán kế toán và kê khai thuế hoàn toàn không bắt buộc phải giống nhau nên bạn có thể hạch toán bình thường và để tháng sau kê khai. Nhưng Mina thắc mắc bạn làm như vậy để làm gì vậy?
Nếu bạn không muốn kê khai thì bạn không cần hạch toán nó cũng được để tháng sau hạch toán luôn.
Đối với hóa đơn đầu ra thì tháng nào bạn phải kê khai như tháng đó.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Căn cứ để hạch toán kế toán chứng từ. Đã có chứng từ là tờ hóa đơn rồi thì bạn hạch toán sang TK 138 cho khoản thuế GTGT làm gì? Chỉ khi nào hàng nhập về, chưa có hóa đơn nên bạn không thể hạch toán được thuế GTGT trực tiếp vào TK 1331 thì bạn có thể tạm đưa nó vào TK 138 nếu căn cứ vào hợp đồng mua hàng.

Chưa kê khai thuế thì vẫn được phép hạch toán kế toán cho khoản hàng và thuế này. Tức là: Nợ TK 153, Nợ TK 1331/ Có TK 111. Bạn không cần cho qua TK 138 đối với khoản thuế GTGT chưa được kê khai.

chdoankt nói:
Nếu mình có hoá đơn GTGT đầu vào chưa muốn kê khai trong tháng thì mình phải định khoản thế nào với cái hoá đơn này hả các bạn? Mình có thể định treo nó lên vào TK138 như thế này được không:
Nợ TK153/ Có TK111
Nợ TK138/Có TK111
Mình thấy như vậy cũng không ổn . Các bạn ai biết chỉ mình với.

T

Tunghoa

Guest
9/11/05
22
0
0
No where
Xin các bạn chỉ giúp mình cách hạch toán thuế GTGT đã nộp tháng 6/2005 nhưng chưa kê khai vào tờ khai GTGT hàng tháng, đến tháng 11/2005 mình mới phát hiện ra, bây giờ muốn hạch toán khoản đó vào chi phí nhưng không biết cho vào tài khoản nào? Xin các bạn chỉ giúp mình cách hạch toán hợp lý.

S

Small_candle

Trung cấp
10/4/03
121
0
16
HN
Truy cập trang
Tunghoa nói:
Xin các bạn chỉ giúp mình cách hạch toán thuế GTGT đã nộp tháng 6/2005 nhưng chưa kê khai vào tờ khai GTGT hàng tháng, đến tháng 11/2005 mình mới phát hiện ra, bây giờ muốn hạch toán khoản đó vào chi phí nhưng không biết cho vào tài khoản nào? Xin các bạn chỉ giúp mình cách hạch toán hợp lý.
Hóa đơn quá 3 tháng ma ko kê khai thì bạn hạch toán thẳng Tổng trị giá cả thuế của HĐ đó vào Chi phí .....

Nguyen Tu Anh nói:
Căn cứ để hạch toán kế toán chứng từ. Đã có chứng từ là tờ hóa đơn rồi thì bạn hạch toán sang TK 138 cho khoản thuế GTGT làm gì? Chỉ khi nào hàng nhập về, chưa có hóa đơn nên bạn không thể hạch toán được thuế GTGT trực tiếp vào TK 1331 thì bạn có thể tạm đưa nó vào TK 138 nếu căn cứ vào hợp đồng mua hàng.

Chưa kê khai thuế thì vẫn được phép hạch toán kế toán cho khoản hàng và thuế này. Tức là: Nợ TK 153, Nợ TK 1331/ Có TK 111. Bạn không cần cho qua TK 138 đối với khoản thuế GTGT chưa được kê khai.

To Tu Anh: Nhưg trong trường hợp là Hàng Nhập khẩu T12 và T1 mới nộp thuế và Kê khai, khấu trừ thuế thì có nên đưa qua TK 138 cho VAT giữa Sổ kế toán & Tờ khai VAT khớp nhau ko vây ?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu bạn muốn khớp giữa sổ sách kế toán và tờ khai thuế thì có thể cho "số thuế GTGT của hàng nhập khẩu phải nộp" qua TK 1388.

Tuy nhiên, không nhất thiết phải tạo ra sự cân bằng này.
Small_candle nói:
To Tu Anh: Nhưg trong trường hợp là Hàng Nhập khẩu T12 và T1 mới nộp thuế và Kê khai, khấu trừ thuế thì có nên đưa qua TK 138 cho VAT giữa Sổ kế toán & Tờ khai VAT khớp nhau ko vây ?

Sửa lần cuối:
L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
chdoankt nói:
Nếu mình có hoá đơn GTGT đầu vào chưa muốn kê khai trong tháng thì mình phải định khoản thế nào với cái hoá đơn này hả các bạn?
* To : chdoankt
+Về nguyên tắc thì việc kê khai và hạch toán phải dựa trên chứng từ. Vì vậy khi phát sinh nghiệp vụ KT thì bạn phải phản ánh đúng thực chất sự vụ việc!
+ Lý do tại sao bạn lại không muốn kê khai và định khoản rõ ràng trong tháng đã có nghiệp vụ KT...?

Mình có thể định treo nó lên vào TK138 như thế này được không:
Nợ TK153/ Có TK111
Nợ TK138/Có TK111
*Khi đã có HĐ đúng ngày đúng tháng đó rồi thì bạn dứt khoát không thể định khoản TK 1331 sang 138 được bạn ạ! Hạch toán sai như thế phạt nặng đấy bạn ạ (hãy xem NĐ/185)
*Còn giả thiết khi không có HĐ thì căn cứ vào cái gì...? để bạn hạch toán Nợ TK 138/Có TK 111

Mình thấy như vậy cũng không ổn
*Tự bạn đã có câu trả lời rồi còn gì .

Tunghoa nói:
* Bạn phải nêu rõ là khoản thuế GTGT này được phát sinh trong trường hợp nghiệp vụ KT nào ?
* Căn cứ vào trường hợp cụ thể mà bạn cho vào chi phí có liên quan với nghiệp vụ kinh tế đó bạn ạ !
Chào thân !

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
T

Tunghoa

Guest
9/11/05
22
0
0
No where
Trường hợp của tôi là thuế GTGT của hàng nhập khẩu (khoản thuế này là từ tháng 11/ 2004, mà đến tháng 6/2005 mới nộp, còn bị phạt chậm nữa ) vậy nên cho vào tài khoản nào?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thuế GTGT hàng nhập khẩu nộp muộn sẽ không còn được khấu trừ nữa thì bạn cho vào giá trị của hàng nhập khẩu - TK 156 (nếu còn hàng) hoặc cho vào giá vốn hàng bán - TK 632 (nếu đã bán).

Khoản phạt do chậm nộp thuế sẽ cho vào Lợi nhuận năm trước - TK 4211 để giảm trừ.

T

Tunghoa

Guest
9/11/05
22
0
0
No where
Cảm ơn chị Tú Anh, em đã làm được rồi, cảm ơn chị nhiều

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA