Xử phạt mất hóa đơn theo nghị định 51

Thảo luận trong 'Hóa đơn, chứng từ' bắt đầu bởi hoa2486, 20 Tháng bảy 2011.

6,965 lượt xem

  1. hoa2486

    hoa2486 Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    13
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Ha Noi
    Anh/Chị ơi em có đọc điều 34 nghị định 51 quy định về việc làm mất hóa đơn, cụ thể là có ý như sau ạ:
    Điều 34. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về sử dụng hoá đơn của người mua
    1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi làm mất hoá đơn đã lập để hạch toán kế toán, kê khai thuế và thanh toán vốn ngân sách.
    Em không biết nên hiểu là:
    - Mất hóa đơn là bị phạt theo khung 1tr-5tr luôn;
    - Hạch toán kế toán, Kê khai thuế và thanh toán vốn ngân sách bằng hóa đơn đã mất thì bị phạt theo khung 1tr-5tr.
    Các Anh/Chị có kinh nghiệm trong lĩnh vực này giải thích giúp em với nhé!
     
    #1
  2. xuantham

    xuantham Moderator Staff Member

    Bài viết:
    5,306
    Đã được thích:
    560
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    4/1 Văn Chung - P13- Q. Tân Bình- TPHCM
    Đúng là đọc lại điều 34 này thấy nôi dung nó cũng khó hiểu . Ai có giải thích gì cho dể hiểu không?
     
    #2
  3. sinhvien1986

    sinhvien1986 Chuyên viên Web

    Bài viết:
    942
    Đã được thích:
    11
    Nơi ở:
    Đà Nẵng
    Hiểu đơn giản thế này thôi:

    Tất cả các trường hợp làm mất Hoá đơn GTGT mà Hoá đơn GTGT đó là căn cứ để kế toán tại doanh nghiệp dùng để: kê khai thuế GTGT hoặc Hạch toán kế toán hoặc thanh toán vốn NS ---> thì bị phạt.

    Và ngược lại: làm mất Hoá đơn GTGT nhưng kế toán không căn cứ vào Hoá đơn GTGT đó để hạch toán, kê khai thuế, thanh toán vốn NS ----> thì không bị phạt.
     
    #3
  4. xuantham

    xuantham Moderator Staff Member

    Bài viết:
    5,306
    Đã được thích:
    560
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    4/1 Văn Chung - P13- Q. Tân Bình- TPHCM
    nếu nói như vậy thì chỉ bị phạt khi kê khai , hạch toán thuế mà hoá đơn đó đã bị mất rồi. Nhưng nói hoá đơn mất rồi mà vẫn hạch toán, khai thuế hoặc thanh toán ngân sách thì có bị xác định là vi phạm điều 8, khoản 3. phần d. Phạt tiền từ 5.000.000 đến 15.000.000 cho các hành vi : không có chứng từ kế toán chứng inh cho các thông tin, số liệu ghi trên sổ kế toán.

    Mặc khác nếu nói như sinhvien1986 thì nếu mất hoá đơn mà mình bỏ luôn cái hoá đơn đó thì không sao. Còn đem vô hạch toán là bị phạt, chứ không phải bị phạt hành vi mất hoá đơn
     
    #4
  5. bichvan.tax06

    bichvan.tax06 Moderator Staff Member

    Bài viết:
    3,815
    Đã được thích:
    285
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    Thủ Đô
    Hi chị Thắm và bạn chủ topic!

    Tại Điều 23 - TT 153/2010/TT-BTC hướng dẫn thi hành NĐ 51/2010/NĐ-CP giải thích như sau về hoá đơn sử dụng của người mua hàng :
    [FONT=&quot]
    1. Người mua được sử dụng hóa đơn hợp pháp theo quy định pháp luật để chứng minh quyền sử dụng, quyền sở hữu hàng hóa, dịch vụ; hưởng chế độ khuyến mãi, chế độ hậu mãi, xổ số hoặc được bồi thường thiệt hại theo quy định của pháp luật; được dùng để hạch toán kế toán hoạt động mua hàng hóa, dịch vụ theo quy định của pháp luật về kế toán; kê khai các loại thuế; đăng ký quyền sử dụng, quyền sở hữu và để kê khai thanh toán vốn ngân sách nhà nước theo các quy định của pháp luật. [/FONT]
    [FONT=&quot]
    2. Hóa đơn được sử dụng trong các trường hợp tại khoản 1 phải là: [/FONT]

    [FONT=&quot]- Hóa đơn mua hàng hoá, dịch vụ bản gốc, liên 2 (liên giao khách hàng), trừ các trường hợp nêu tại Điều 22 Thông tư này.[/FONT]
    ........................................vv..............

    Như vậy, khi bên mua làm mất hoá đơn (Liên 2) sử dụng vào các mục đích tại khoản 1 - Điều 23 -TT 153/2010/TT-BTC như trên sẽ bị xử phạt theo Điều 34 - NĐ 51/2010/NĐ-CP

    Khoản 8 - Điều 3 chị Thắm nêu đó là hành vi vi phạm trong lĩnh vực kế toán rồi.

    Hai hành vi VP này khác nhau và chịu sự điều chỉnh của hai văn bản xử phạt khác nhau và cơ quan có thẩm quyền xử phạtcũng khác nhau nên không thể gọi là xung đột giữa hai điều khoản như chị nêu!
     
    Last edited: 21 Tháng bảy 2011
    #5
  6. xuantham

    xuantham Moderator Staff Member

    Bài viết:
    5,306
    Đã được thích:
    560
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    4/1 Văn Chung - P13- Q. Tân Bình- TPHCM
    1. Giả thích điều 34 như Táo nói tạm thời cũng chấp nhận như vậy đi, vì đó là cách giải thích có vẻ hợp lý nhất. Nhưng nếu như vây thì điều 34 có thừa câu chữ khiến câu văn rắc rối để hiểu không?

    2. Đúng là chi viện dẫn NĐ 39 về xử phạt về kế toán, nhưng không thể nào nói là vì nó khác văn bản nên không xét đến sự xung đột được. Rõ ràng nếu 1 hành vi hạch toán rồi mà hoá đơn bị mất, khi cơ quan thuế đến kiểm tra và phát hiện ra thì phạt hành vi gì? Mất hoá đơn hay không có chứng từ chứng minh cho hạch toán? Cái này cần làm rõ chứ không phải để ai hiểu sao thì làm vậy không được.

    Cũng tương tự như vậy: vi phạm về hoá đơn thì xử phạt theo NĐ 51 hay NĐ 185&39, vẫn chưa có rõ ràng. Nếu theo NĐ 51 thì trong NĐ 39 nêu lên làm gì?
     
    #6
  7. tyty10389

    tyty10389 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    57
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    tan binh
    đây là mức phạt đối với hành vi làm mất hoá đơn đầu vào và bị sử phạt theo điều 34 NĐ 51. nếu chưa kê khai và sổ sách thì lấy gì mà phạt hả bạn. do dó hiểu theo cách 2 là đầy đủ luôn theo cách 1 là chưa hoàn chỉnh. Điều 34 này nên viết lại cho dễ hiểu là : phạt từ 1-5tr đối với hành vi kê khống chứng từ kế toán nhằm trốn thuế, viết hoa văn như luật cho nó khó hiểu. vì mất là phải làm báo mất, để đến khi thuế phát hiện ra thì là trốn thuế làm gì có mất! Điều này thể hiện rõ là quy định HĐ đầu ra phải báo cáo ngay trong tháng! nếu quên tức là trốn thuế!
    www.nhanvienketoan.com
     
    #7
  8. thu239

    thu239 Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    5
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Ha Noi
    công ty t bị mất hóa đơn nhưng chưa kê khai, làm công văn báo mất lên cục thuế. có quyết định phạt là 3tr (theo điều 34 từ 1tr-5tr). Vì thế nếu hóa đơn số tiền nhỏ, không nên báo mất lên cục thuế các bạn à
     
    #8
  9. sinhvien1986

    sinhvien1986 Chuyên viên Web

    Bài viết:
    942
    Đã được thích:
    11
    Nơi ở:
    Đà Nẵng
    Nhiều văn bản quy định là vậy. Còn việc hiểu là tự mỗi người. Chính vì lẽ đó, thực tế mới có nhiều trường hợp doanh nghiệp cãi hay hơn Kiểm toán, Cơ quan thuế ...... Thế nên, nhiều khi thấy cũng lạ khi ra quy định 1 đường lại bắt thi hành 1 nẻo.... ---> Ngẫm ra thì mấy cơ quan đó cũng có ý gì đó chứ .....
     
    #9
  10. hoa2486

    hoa2486 Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    13
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Ha Noi
    Thực tế là em đã bị dính trường hợp này mà không thể tự giải thích nổi.hic.đến giờ thì đành chấp nhận thế đã Anh/Chị ạ!
     
    #10
  11. tieppham211

    tieppham211 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    14
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Các anh chị cho em hỏi là phạt từ 1tr - 5tr trên 1 hóa đơn hay là tất ạ , em vừa làm mất mấy cái hóa đơn của công ty xong :((
     
    #11
  12. sinhvien1986

    sinhvien1986 Chuyên viên Web

    Bài viết:
    942
    Đã được thích:
    11
    Nơi ở:
    Đà Nẵng
    Hành vi làm mất Hoá đơn theo Nghị định chắc là ám chỉ 1 Hoá đơn.
     
    #12
  13. tieppham211

    tieppham211 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    14
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà Nội
    May quá em tìm lại được rồi :) hú hồn tý nữa thì mất mấy tháng lương
     
    #13
  14. sinhvien1986

    sinhvien1986 Chuyên viên Web

    Bài viết:
    942
    Đã được thích:
    11
    Nơi ở:
    Đà Nẵng
    Hì hì, chúc mừng bạn. Bây giờ thì ngủ ngon rồi nhé.
     
    #14
  15. le n.t.huong

    le n.t.huong Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    59
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Ha Noi
    Cho mình hỏi một trường hợp, một bạn nhân viên bên mình hôm vừa rồi viết sai 1 tờ hoá đơn, thế là bạn ý xé luôn cả 3 liên bỏ đi. Bây giờ không tìm lại được nữa. Trường hợp này thì mình nên xử lý thế nào ? Nếu phạt thì bị phạt bao nhiêu ?
     
    #15
  16. bichvan.tax06

    bichvan.tax06 Moderator Staff Member

    Bài viết:
    3,815
    Đã được thích:
    285
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    Thủ Đô
    Trời ơiiiiiiiiiiiiiii, cái dòng màu đỏ...hết chịu nổi !!!
     
    #16
  17. tiendien

    tiendien Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    25
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hanoi
    Ðề: Xử phạt mất hóa đơn theo nghị định 51

    Chết dở, em cũng vừa bị mất nhưng mà là mất hóa đơn mà em chưa kịp đưa cho khách hàng.
    Các bác chỉ cho em con đường sống với ạ.
     
    #17

Chia sẻ trang này