Tài khỏan 421-chênh lệch thu chi. Nguyên tắc sử dụng và hạch toán

• Thread starter babyl
  • Ngày gửi
B

babyl

Sơ cấp
21/7/11
44
1
6
42
Binh dương
chênh lệch thu - chi cuối năm

Các bạn cho mình hỏi trong thông tư 71 có hướng dẫn cuối năm sau khi lấy tổng thu- tổng chi phần còn lại sẽ trích quỹ và chi trả thu nhập TT.Trong kỳ thì được tạm trích tNTt và trích quỹ.Mình lấy ví dụ ở đơn vị mình tổng thu là 1tỷ2, tổng chi là 800triệu,phần chênh lệch còn lại là 400triệu. mình trích 25% QPTHĐSN của cả năm là 100tr, tính thu nhập TT cả năm là 236triệu, mình QKT,PL 3tháng tiền lương, tiền công.Nếu tính như vậy thì đơn vị mình không đủ để trích quỹ. nhưng trong quý mình đã tạm trích quỹ là 50triệu và chi tNTT là 130triệu rồi nên mình lấy con số 400triệu đó minh tính TNTT còn lại là 106triệu và trích quỹ còn lại là 50triệu thì số tiền lại dư.mình không biết mình tính như vậy có chính xác và đúng không?mong các bạn chỉ giúp.

Khóa học Quản trị dòng tiền
SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Ðề: Tài khỏan 421

Thực ra con số bạn đưa ra trong năm chỉ là số tạm trích thôi, cuối năm sẽ tính lại phần trích quỹ này
Về cách trích và chi TNTT thì theo tôi: khi đã có số chênh lệch thu chi rồi, thì trích quỹ PTSN 25% là đúng, sau đó thay vì trích TNTT thì bạn nên tính trước số trích quỹ KTPL (kg quá 3 lần lương + TNTT đã chi trong năm) ----> nhằm xác định số cận trên của tổng số trích quỹ có thể sẽ được trích, sau đó số còn lại sẽ đưa vào TNTT ----> mục đích của việc tính trước số KTPL này nhằm gia giảm qua lại giữa số trích TNTT và số trích quỹ (cái này cần thiết để tham mưu cho kế toán trưởng) nhằm xác định lại số đã chi trong năm, số còn được trích thêm hay phải thu hồi lại bớt
Và cuối cùng như tôi đã nói ở trên là: ĐỌC LẠI THÔNG TƯ 71

B

babyl

Sơ cấp
21/7/11
44
1
6
42
Binh dương

quỹ KTPL có bắt buộc phải + thêm TNTT trong năm khi trích không bạn, nếu mình chỉ tính 03 tháng tiền lương, tiền công thôi như vậy có được k?Còn vấn đề này nữa khi ở đơn vị chi khen thưởng cho nhân viên thì mức chi có qui định tối đa là bao nhiêu không? hay đơn vị tự quyết định mức chi cụ thể dựa vào quỹ khen thưởng mà đơn vị đang có.

A

asdas

Sơ cấp
18/11/09
6
0
0
binh thuan

em mới chuyển qua làm ở đơn vị HCSN, cơ quan e từ trước giờ k có trích lập quỹ với chi trả thu nhập tăng thêm, bắt đầu từ năm nay mới có nên e đang lúng túng k biết phải làm sao, c giúp e với. E có một số vấn đề như vầy nè :
- Việc chi thu nhập tăng thêm với trích quỹ mình sẽ hạch toán vào tháng 12 hay đầu năm sau( hạch toán như thế nào)
- Theo quy chế chi tiêu nội bộ của cơ quan e thì chi thu nhập tăng thêm vào tháng 12 của năm vậy thì làm sao xác định đc chênh lệch thu chi?
- Cơ quan e có nhận chi hộ cho đơn vị khác một số tiền thì mình hạch toán vào tài khoản nào? e mới vào k biết nên hạch toán vào tk 662 luôn rồi, giờ điều chỉnh ntn?

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city

quỹ KTPL có bắt buộc phải + thêm TNTT trong năm khi trích không bạn, nếu mình chỉ tính 03 tháng tiền lương, tiền công thôi như vậy có được k?
Theo mục 4 phần VIII trong thông tư 71: "- Trích lập Quỹ khen thưởng, Quỹ phúc lợi, Quỹ dự phòng ổn định thu nhập. Đối với Quỹ khen thưởng, Quỹ phúc lợi mức trích tối đa hai Quỹ không quá 3 tháng tiền lương, tiền công và thu nhập tăng thêm bình quân trong năm. "
Còn vấn đề này nữa khi ở đơn vị chi khen thưởng cho nhân viên thì mức chi có qui định tối đa là bao nhiêu không? hay đơn vị tự quyết định mức chi cụ thể dựa vào quỹ khen thưởng mà đơn vị đang có
Cái này quy định rõ đối tượng, mức chi trong quy chế khen thưởng và quy chế tài chính nội bộ của đơn vị

K

ketbaby35

Guest
18/11/11
8
1
1
35
TPHCM

Thông tư 185 thì TK 004 sẽ được sử dụng cho khoản chênh lệch thu chi từ ngân sách, còn đối với phần sự nghiệp thì chênh lệch vẫn dùng 421. Mình đọc 185 hiểu như vậy ko biết đúng ko nữa.

• Like
Reactions: Fuji Mountain
dongtd24

dongtd24

Trung cấp
20/8/10
75
4
8
Ninh Thuận
Trình tự Hạch toán chênh lệch thu chi

Em mới làm kế toán HCSN chưa hiểu trình tự hạch toán chênh lệc thu chi cuối năm để trích lập các quỹ và trích thu nhập tăng thêm cho CB,NV.
Mong anh chị hỗ trợ và chỉ bảo.
Thanks cả nhà trước.

R

ruaconhy

Guest
17/3/14
1
0
1
Hà Nội
Mọi người có thể giải thích cho em khi nào thì dùng tk 004 còn khi nào thì dùng tk 421 được không ạ?

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Mọi người có thể giải thích cho em khi nào thì dùng tk 004 còn khi nào thì dùng tk 421 được không ạ?
Em mở sách kế toán ra xem lại tính chất TK 004 và 421 để biết thêm và đọc lại những bài ở trên

N

NaDoremon

Sơ cấp
15/1/18
1
0
1
35
chào bạn! Mình làm ở đơn vị hành chính sự gnhieepj. cuối năm bên mình có trích lập chênh lệch thu - chi? nhưng bây giờ mình muốn sử dụng, liệu có được sử dụng hạch toán thẳng vào tài khoản đó hay phải trích lập sang quỹ hoạt động sự nghiệp hay quỹ phúc lợi mới được phép chi?

F

Fuji Mountain

Cao cấp
22/9/17
495
124
43

TK 004 giờ đã ko dùng từ khi có TT200 và TT133 rùi mà...

H

hdtibo

Sơ cấp
6/5/14
3
0
1
35
dong nai
mọi người cho em hỏi xíu ạ, vì new member chưa đăng được topic, cho em hỏi doanh nghiệp em kinh doanh 2 loại hình khác nhau: cơ khí và làm hầm biogas cho em hỏi em nên tách chi phí (sx và lương) và doanh thu ra riêng không để làm giá thành từng loại hay gộp chung? Mọi người chỉ dùm em với. Em cám ơn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA