Thuế suất thuế GTGT hàng gia công

• Thread starter namvh
  • Ngày gửi
N

namvh

Guest
14/5/09
9
0
0
Hưng Yên
Chào các Bác !

Công ty em SX thức ăn chăn nuôi với thuế suất 5%. Hiện nay công ty có nhận gia công cho một số đối tác sản xuất thức ăn chăn nuôi với phương thức bên đối tác trở nguyên vật liệu đến để côgn ty em gia công.
Vậy khi xuất hóa đơn gia công em phải viết theo thuế suất là bao nhiêu các bác nhỉ ?
Xin được lĩnh giáo .

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

d870110

Sơ cấp
Chào các Bác !

Công ty em SX thức ăn chăn nuôi với thuế suất 5%. Hiện nay công ty có nhận gia công cho một số đối tác sản xuất thức ăn chăn nuôi với phương thức bên đối tác trở nguyên vật liệu đến để côgn ty em gia công.
Vậy khi xuất hóa đơn gia công em phải viết theo thuế suất là bao nhiêu các bác nhỉ ?
Xin được lĩnh giáo .
Hàng hóa đó mức thuế suất 5% thì ở khâu gia công cũng là 5 %

N

namvh

Guest
14/5/09
9
0
0
Hưng Yên
Thuế suất hàng gia công

Cám ơn Bác, nhưng các công ty cùng chuyên ngành sx như em họ xuất hóa đơn là 10% cơ vì họ quan niệm đó là dịch vụ

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Cám ơn Bác, nhưng các công ty cùng chuyên ngành sx như em họ xuất hóa đơn là 10% cơ vì họ quan niệm đó là dịch vụ
10% là chính xác, vì gia công là dịch vụ.

N

namvh

Guest
14/5/09
9
0
0
Hưng Yên
Bác NPT có thể trích dãn thông tư nào được không vì theo TT129/2008 thì tại mục II phần 3 có nói rằng : " Các mức thuế suất thuế GTGT nêu trên đây được áp dụng thống nhất cho từng loại hàng hóa, dịch vụ ở các khâu nhập khẩu, sản xuất, gia công hay kinh doanh thương mại.
Ví dụ 16: Hàng may mặc áp dụng thuế suất là 10% thì mặt hàng này ở khâu nhập khẩu, sản xuất, gia công hay kinh doanh thương mại đều áp dụng thuế suất 10%".

Như vậy phải hiểu TT 129/2008 như thế nào ?

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Bác NPT có thể trích dãn thông tư nào được không vì theo TT129/2008 thì tại mục II phần 3 có nói rằng : " Các mức thuế suất thuế GTGT nêu trên đây được áp dụng thống nhất cho từng loại hàng hóa, dịch vụ ở các khâu nhập khẩu, sản xuất, gia công hay kinh doanh thương mại.
Ví dụ 16: Hàng may mặc áp dụng thuế suất là 10% thì mặt hàng này ở khâu nhập khẩu, sản xuất, gia công hay kinh doanh thương mại đều áp dụng thuế suất 10%".

Như vậy phải hiểu TT 129/2008 như thế nào ?
Tôi nhầm lẫn, xin lỗi, hiểu như bạn là đúng rồi.
Mức thuế suất được áp dụng thống nhất cho từng loại hàng hóa, dịch vụ ở các khâu nhập khẩu, sản xuất, gia công hay kinh doanh thương mại.

N

namvh

Guest
14/5/09
9
0
0
Hưng Yên
mời các bác tiếp tục , nếu bác nào đã bị vướng vấn đề này đã giải quyết được hoặc đã được cục Thuế hướng dẫn cụ thể thì cho xin ý kiến nhé

N

namvh

Guest
14/5/09
9
0
0
Hưng Yên
Tôi đã gửi công văn nhờ cục thuế trả lời nhưng vẫn chưa thấy hồi âm, rất mong sự đóng góp ý kiến của mọi người.

D

d870110

Sơ cấp
Bên mình in các loại sách thuế suất 5% nhưng khi gia công cho khách hàng thì Thuế suất lại là 10% nên cũng rất thắc mắc.
Khi nào có hồi âm của bên thuế thì Post cho mọi người biết nhé!

N

namvh

Guest
14/5/09
9
0
0
Hưng Yên
Chào mọi người ! Hôm qua mình đã làm việc với cục thuế dù không viện dẫn được cụ thể thông tư, nghị định nhưng cục thuế vẫn áp mức thuế là 10%. Mình đang chờ họ làm văn bản để có căn cứ quyết toán thuế.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Chào mọi người ! Hôm qua mình đã làm việc với cục thuế dù không viện dẫn được cụ thể thông tư, nghị định nhưng cục thuế vẫn áp mức thuế là 10%. Mình đang chờ họ làm văn bản để có căn cứ quyết toán thuế.

Viện dẫn gì được, vì nó không nằm trong thuế suất 0%,5% thì nó là 10% rồi.
Hôm bữa có người hỏi cô Cúc: in là chiu thuế GTGT 5%, nhưng nếu in không từ máy in mà in từ máy photo thì tính thuế GTGT là bao nhiêu? Hihi. Kết quả là: photo là dịch vụ nên in từ máy photo thì chiu thuế GTGT 10%

• Like
Reactions: Trương Lan
yen85

yen85

Trung cấp
14/3/05
65
0
6
38
in your heart
Bên mình cũng là công ty thức ăn chăn nuôi, đã gia công cho công ty khác, và đi gia công tại công ty khác. Toàn bộ thuế xuất VAT đầu cho chi phí gia công đều là 10%. Làm lâu roài, cũng thanh tra, quyết toán, hoàn thuế rồi mà chưa gặp vấn đề gì cả.
Nó là dịch vụ, nên ko thể áp dụng 5% như sản xuất mặt hàng thức ăn chăn nuôi được.

N

ngoccam12091986

Sơ cấp
1/12/14
2
0
1
37
Em cũng đang gặp trường hợp tương tự. Cho em hỏi thuế VAT xuất ra chịu thuế 10% hay 5% ạ. ( nhờ trích cụ thể thông tư, nghị định hộ em với)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA