Kế Toán Lương

• Thread starter THANH HẰNG
  • Ngày gửi
T

THANH HẰNG

Guest
17/12/05
6
0
1
41
Đồng Nai
Cho mình hỏi: tiền lương trích trước cho nghỉ phép, hạch toán
Nợ 642, Có 335
Khi thực tế phát sinh tính lương,ghi :Nợ 335, Có 334
Vậy tháng đó khi mình trích KPCĐ, BHXH, BHYT mình tính như thế nào? Việc trích này được tính trên quỹ lương, vậy quỹ lương này có lương nghỉ phép hay ko?
Ai biết mách giùm, thanks a lot.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Quỹ lương trích bảo hiểm theo quỹ lương đăng ký với BHXH, gồm cả lương phép.

K

kieuoanhnt

Guest
11/2/06
9
0
0
TP.HCM
Các anh chị nào biết cách trích các loại quỹ cho loại hình công ty TNHH xin chỉ em với. Có công văn nào hướng dẫn cụ thể không?Nếu trích thì Nhà nước quy định trích bao nhiêu % cho mỗi loại quỹ. Cách hạch toán như thế nào.
Còn nếu cty trích lập quỹ dành cho quảng cáo thì em nên đưa vào loại quỹ nào.Cách hạch toán ra sao.
Mong nhận được sự chỉ dẫn sớm của anh chị.

V

vodanthanh

Trung cấp
28/12/05
126
0
0
40
QuangNgai
To Thanhhang
khi trích trước lương nghỉ phép bạn phải Đkhoản: Nợ 335/Có 334
và khi trích BHXH, BHYT nếu là :
- Cnhân nghỉ phép thì bạn phải cộng phần (Nợ 622+Nợ 335) *19%
- Bộ phận quản lý nghỉ phép thì bạn cộng (Nợ 642+335)*19%
đây là trên sách vở khi mình còn đi học- chứ thực tế thì cty mình chưa chịu nộp BH cho NViên nên không biết có gì khác không. Mong các bạn có ý kiến

H

hungpda

Guest
22/12/05
2
0
1
hcm
www.faa.ueh.edu.vn
Chắc ban To Thanhhang nhớ nhầm. Bút tóan trích trước lương nghỉ phép phai là Nợ 622/Có 335 và chỉ có trích trước cho Công nhân sản xuất trực tiếp?????

N

ngocdiep1012

Guest
Chào bạn Hằng!!!
Trích trước tiền lương nghỉ phép chỉ áp dụng cho CN trực tiếp SX thôi a.Vậy khi đó mình sẽ định khoản như sau:
Nợ TK 622
Có TK 335
Nợ TK 335
Có TK 334
Khi tính lương thì lương nghỉ phép của CN trực tiếp SX được cộng vào để tính cho BHXH.Còn BHYT và KPCĐ thì mình vẫn tính bình thường.

G

girl_dg

Guest
17/4/05
6
0
0
44
hanoi
Vậy khi tính lương cho nhân viên ở bộ phận bán hàng, cty em tính theo sản phẩm tiêu thụ , trong tháng cty bán 21500sản phẩm, và có phát sinh số hàng bán bị trả lại là 20 sp.vậy khi tính lương của bộ phận bán hàng là chỉ tính số hàng bán được thôi ạ? tức chỉ tính bán được 21480 sp thôi có đúng không ạ?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thực tế, số sản phẩm tiêu thụ là 21.480 sản phẩm và công ty áp dụng tính lương cho nhân viên bán hàng theo số sản phẩm tiêu thụ được thì bạn đã rõ ràng tìm được câu trả lời rồi, phải không nào?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA