Hoá đơn GTGT không hợp lệ

• Thread starter Cam Van
  • Ngày gửi
C

Cam Van

Guest
28/2/05
38
0
6
42
TP.HCM
Chào các bạn:two:
Các bạn vui lòng cho mình hỏi
Hiện mình đang làm kế toán thuế cho 1 cty TNHH TM - SX.
1.Vừa rồi trong các hoá đơn V nhận được, có 1 hóa đơn có số tiền sau thuế ko bằng với tiền trước thuế + thuế GTGT ( ít hơn 500 đ ) . Ví dụ như:
Tiền trước thuế : 20800
Thuế GTGT 10%: 2080
Tiền sau thuế : 22380
Như vậy hoá đơn này có hợp lệ ko ( mình ko thể điều chỉnh HĐ vì số tiền quá nhỏ và doanh nghiệp xuất hóa đơn cho cty V ở hơi xa )
Giả dụ như số tiền sau thuế nhiều hơn thì có giống như trường hợp ít hơn như trên ko? và số tiền chênh lệch nhiều hay ít có giải quyết giống nhau ko?
Nếu các HĐ GTGT ko hợp lệ ( như tên cty ko rõ ràng: ví dụ như Cty TNHH SX-TM A mà chỉ ghi là Cty A, hoặc số tiền ko rõ do máy in, hoặc như ở trường hợp trên ) ở cty V, chị kế toán tổng hợp điều ghi nhận như là HĐ mua vào 0% -> cách xử lý như vậy có thoả đáng ko? khi mình xin quyết toán thuế có bị gây khó dễ ko?
2. Trường hợp hoá đơn do mình xuất mà số thuế bị lệch do phần mềm làm tròn
Ví du như:
Gtrị hàng hoá A: 89096 Gtri hàng hoá B: 75628
Thuế GTGTA: 8910 Thuế GTGT B: 7563
Khi đó máy chạy ra
Tổng Gtrị HH A + HH B: 164724
Thuế GTGT A+B: 16473
Trong khi đúng ra là thuế GTGT chỉ là 10% trên tổng giá trị : 16472
Cty V yêu cầu:khi xuất HĐ phải xem và sửa VAT lại cho đúng. Nếu như mình lỡ in mà ko xem lại VAT , để lệch thuế như vậy có sao ko? ngừơi mua hàng của mình có yêu cầu mình điều chỉnh lại ko? Vui lòng chỉ giúp V.
Cám ơn nhé.
Cẩm Vân:flower:

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

Doanh Doanh

Guest
13/11/05
25
0
0
Vĩnh Long
Hóa đơn thường thường khi tính giá người ta thường tính ra một số chẳn chục chứ có ai tính giá bán luôn cả thuế GTGT mà lẻ đến tiền đồng đâu

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Cam Van nói:
Chào các bạn:two:
Các bạn vui lòng cho mình hỏi
Hiện mình đang làm kế toán thuế cho 1 cty TNHH TM - SX.
1.Vừa rồi trong các hoá đơn V nhận được, có 1 hóa đơn có số tiền sau thuế ko bằng với tiền trước thuế + thuế GTGT ( ít hơn 500 đ ) . Ví dụ như:
Tiền trước thuế : 20800
Thuế GTGT 10%: 2080
Tiền sau thuế : 22380
Như vậy hoá đơn này có hợp lệ ko ( mình ko thể điều chỉnh HĐ vì số tiền quá nhỏ và doanh nghiệp xuất hóa đơn cho cty V ở hơi xa )
Giả dụ như số tiền sau thuế nhiều hơn thì có giống như trường hợp ít hơn như trên ko? và số tiền chênh lệch nhiều hay ít có giải quyết giống nhau ko?
Nếu các HĐ GTGT ko hợp lệ ( như tên cty ko rõ ràng: ví dụ như Cty TNHH SX-TM A mà chỉ ghi là Cty A, hoặc số tiền ko rõ do máy in, hoặc như ở trường hợp trên ) ở cty V, chị kế toán tổng hợp điều ghi nhận như là HĐ mua vào 0% -> cách xử lý như vậy có thoả đáng ko? khi mình xin quyết toán thuế có bị gây khó dễ ko?
Ví du như:
Khi đó máy chạy ra
Cty V yêu cầu:khi xuất HĐ phải xem và sửa VAT lại cho đúng. Nếu như mình lỡ in mà ko xem lại VAT , để lệch thuế như vậy có sao ko? ngừơi mua hàng của mình có yêu cầu mình điều chỉnh lại ko? Vui lòng chỉ giúp V.
Cám ơn nhé.
Cẩm Vân:flower:
1. SỐ tiền thuế trên hóa đơn sai do cộng sai nên hóa đơn này không hợp lệ.. Việc kế tóan cty bạn xử lý vậy cũng không ổn đâu. Tên cty ghi không đúng coi chừng còn không được tính chi phí nữa là khác, chứ khg chỉ là khg được khấu trừ không đâu.
2. Lệch 1,2 đồng do máy tính cộng dồn cả những con số lẻ lại rồi mới làm tròn ở kết quả cuối cùng thì không vần đề gì

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
Cam Van nói:
*Chắc chắn rằng HĐ này không hợp lệ rồi dù nhiều hay ít .
*Nếu số tiền trên HĐ đó nhỏ và Doanh nghiệp xuất HĐ cho bạn ở xa thì bạn giải quyết như thế nào...? .Bạn hãy tìm NĐ/CP số 100 và NĐ/CP số 175, NĐ/CP số 185 về lĩnh vực xử phạt hành chính để tham khảo xem số tiền đó có nhỏ không !!!
*Bạn nên nhớ với cơ quan thanh tra thuế, quyết toán thuế sẽ không bỏ sót một lỗi nào với HĐ đầu vào chi phí. Tuy nhiên vẫn không phải là không có cách khắc phục trường hợp này bạn hãy nhờ các anh chị KT có nhiều kinh nghiệm hoặc các bác thuế phụ trách doanh nghiệp chỉ bảo cho,hoặc mail cho tớ.

Cam Van nói:
* Như nhau và cách giải quyết như nhau.

Cam Van nói:
Ví du như:
Khi đó máy chạy ra
* Trường hợp phần mềm làm tròn số thì hãy gọi nơi cung cấp phần mềm họ chỉnh sửa cho.
* Trường hợp lỡ cho con đi lấy chồng rồi thì xuất thêm một HĐ nữa, ghi bổ sung số thiếu hoặc thừa số thuế GTGT hoặc DT hàng hoá dịch vụ và nhớ là phải kê khai điều chỉnh lại báo cáo thuế kèm các giải trình không là bị phạt đấy bạn ạ!
Chào thân ái!

nguyethd92

nguyethd92

Trung cấp
3/10/14
197
12
18
Cty e có 2 hóa đơn sai thuế, mà tổng tiền vẫn đúng, thì khi quyết toán thuế tndn có đc tính là chi phí đc trừ ko ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA