Hướng dẫn thực hiện Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn và các vấn đề liên quan

• Thread starter phantuannam
  • Ngày gửi
V

VoThiThuBa

Trung cấp
10/7/09
52
3
8
Tp. HCM
Ðề: Hướng dẫn thực hiện Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn và các vấn đề liên quan

Các bạn cho mình hỏi nếu trong 1 tổng công ty hạch tóan chung thì sử dụnbg lọai hóa đơn nào , hóa đơn GTGT hay PXKKVCNB , vì bên mình vẫn đang sử dụng hđ GTGT có phần thuế , nay thì lên phòng QLAC lại bảo sai , các bạn chỉ dùm mình ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
O

oxxino

Sơ cấp
17/10/08
40
0
6
36
tp hcm
Ðề: Hướng dẫn thực hiện Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn và các vấn đề liên quan

Vậy bây giờ khi nào mới cần lập thêm bảng kê chi tiết hóa đơn đến thời điểm quyết toán hóa đơn phu lục 3.12 vậy ạ? vì đợt quý IV/13 vửa rồi mình nộp bchd mà quên nộp phụ lục này :((

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn

Vậy bây giờ khi nào mới cần lập thêm bảng kê chi tiết hóa đơn đến thời điểm quyết toán hóa đơn phu lục 3.12 vậy ạ? vì đợt quý IV/13 vửa rồi mình nộp bchd mà quên nộp phụ lục này :((
Hóa đơn thì không còn quyết toán nữa, mẫu 3.12 cũng nói rõ là khi nào thì làm mà bạn! Chắc bạn chưa xem nội dung mẫu 3.12 nên mới hỏi thế :wall:

A

afoolman2000

Trung cấp
15/12/09
183
2
18
42
Ha Nội

Bên em có nhiều cửa hàng, em đưa mỗi cửa hàng vài quyển hóa đơn để họ tự xuất. Giờ em làm BC26 thế nào đây ạ? Em chưa gặp trường hợp này bao giờ:wall:

V

VoThiThuBa

Trung cấp
10/7/09
52
3
8
Tp. HCM

Mỗi cửa hàng em đã giao hóa đơn làm một bản báo cáo sử dụng hóa đơn của cửa hàng , và em tập hợp những bản báo cáo đó lên bản báo cáo của em, nhé

A

afoolman2000

Trung cấp
15/12/09
183
2
18
42
Ha Nội

Em chưa hiểu ý chị lắm, các cửa hàng không hạch toán riêng, mà phụ thuộc vào công ty. các thông tin hóa đơn tại các cửa hàng đều là của công ty. Vậy ta làm BC26 thế nào ạ

M

mai1808

Sơ cấp
10/4/10
16
0
1
hải phòng

Mọi người cho mình hỏi về trường hợp của cty mình:
- Ngày 30/1/2014 mình nộp Báo cáo THSD HĐ quý 4/2013
- Tháng 1 mình hủy 1 cái hóa đơn đơn phát hành ngày 12/12/2013, ngày của BB thu hòi xóa bỏ là tháng 1/2014
-> theo như quy định thì mình sẽ lập lại vào làm lại Báo cáo THSD HĐ và nộp lại
- Tháng 2 bên mình lại hủy 1 hóa đơn phát hành ngày 20/12/2013, ngày của BB thu hồi và xóa bỏ là tháng 2/2014
-> Lại phải làm lại và nộp lại báo cáo THSD HĐ của quý 4/2013
- Tháng 3 lại có trường hợp hủy như trên và lại phải làm lại báo cáo THSD HĐ quý 4/2013
-->Làm như vậy thì không khác gì tháng nào cũng nộp BC THSD hóa đơn, vì quý nào bên mình cũng có nhưng trường hợp tương tự như trên , tức là sau khi báo cáo quý về THSD HĐ rồi mới có khách hàng yêu cầu hủy những hóa đơn quả quý trước. Bên mình nộp báo cáo online qua mạng, làm như này có bị tình trường bị loạn vì gửi quá nhiều không?

N

Nguyenloan2013

Sơ cấp
26/3/13
7
0
1
Thanh Hoá

Anh chị ơi, em là kế toán mới giờ em có 1 cái hóa đơn GTGT đầu ra tháng 04/2014 đã xé khỏi cuống đưa cho bên mua nhưng ghi sai mã hàng, hai bên đã làm biên bản thu hồi hóa đơn đó. Em đã xuất lại hóa đơn và chưa có bên nào kê khai hóa đơn vì bên em khai theo quý, bên kia phát hiện sai trả lại luôn, giờ trên Báo cáo THSD HĐ quý 2/2014 em kê hóa đơn đó vào chỉ tiêu nào được, chỉ tiêu 15 hay chỉ tiêu 19, mong anh chị trả lời giúp em với ạ

V

VoThiThuBa

Trung cấp
10/7/09
52
3
8
Tp. HCM

Không hạch tóan riêng thì cũng có thể lập một bản kê hóa đơn đã sử dụng trong kỳ, em nên đưa mẫu cho các cửa hàng lập và chuyển về em tập hợp lên báo cáo chung , em gái thân

Sửa lần cuối:
S

sunflower256

Cao cấp
29/3/14
231
26
28
37
Hà Nội

Em cũng vừa mới đặt in xong, em đánh dấu mục này để học hỏi

hoanghongtam

hoanghongtam

Guest
4/4/11
75
13
8
Hà nội

Anh chị cho em hỏi nhờ 1 chút ạ
công ty em mới thành lập, đang phải nộp BC THSD HĐ theo tháng, em đã kê khai và nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn tháng 6 nhưng bây giờ phát hiện ra 1 hóa đơn bị viết sai ( nhưng không làm thay đổi tiền Thuế ) , nếu bây giờ em nộp lại báo cáo tháng 6 thì bị phạt đúng không ạ ? Sang tháng 8 em làm bản điều chỉnh của tháng 6 và nộp báo cáo của tháng 7 thì có đúng không ạ?
Mong anh chị giúp đỡ.
Em cảm ơn nhiều ạ !

hthn88

hthn88

Guest
19/6/14
77
2
8
hcm

Dạ anh chị cho em hỏi với ạ:
1. Trước giờ những HĐ viết sai ( đã và chưa xé khỏi cùi) công ty em đều nhập vào phần số HĐ hủy chứ không nhập vào phần HĐ xóa. Vậy thì có sao không ạ ?
2. Bên em đặt in HĐ ngày 22/7 và thông báo sử dụng từ ngày 1/8, vậy trong BC sử dụng hóa đơn của tháng 7 em không cần kê khai phần HĐ đặt in mới mà để qua thang 8 đúng không ạ ?
Thêm nữa cuối tháng 7 vẫn còn dư 1 tờ HĐ, em hỏi thì chị kế toán cũ nói kẹp bấm HĐ đó lại ( bỏ như kiểu HĐ ghi sai) rồi bắt đầu sang 1/8 xuất sang cuốn HĐ mới luôn cho đúng luật. Như vậy có sai gì không ? Và em phải xử lý thế nào với tờ hđ kia ạ ?
Em cảm ơn!

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn

Dạ anh chị cho em hỏi với ạ:
1. Trước giờ những HĐ viết sai ( đã và chưa xé khỏi cùi) công ty em đều nhập vào phần số HĐ hủy chứ không nhập vào phần HĐ xóa. Vậy thì có sao không ạ ?
Đây là hành vi lập sai báo cáo, có thể bị phạt từ 200k - 1tr theo điều 13 thông tư 10/2014/TT-BTC
2. Bên em đặt in HĐ ngày 22/7 và thông báo sử dụng từ ngày 1/8, vậy trong BC sử dụng hóa đơn của tháng 7 em không cần kê khai phần HĐ đặt in mới mà để qua thang 8 đúng không ạ ?
Thời gian đặt in và thời điểm phát hành hóa đơn là khác nhau; chúng ta chỉ quan tâm đến thời điểm phát hành hóa đơn (trong kỳ).

Nếu suy luận về mốc thời gian bạn nêu : 1/8 bắt đầu sử dụng thì ít nhất bạn phải phát hành trước đó 5 ngày (giả sử là ngày 25/7) thì trong BC26/AC tháng 7 phải có số liệu phát hành rồi.
Thêm nữa cuối tháng 7 vẫn còn dư 1 tờ HĐ, em hỏi thì chị kế toán cũ nói kẹp bấm HĐ đó lại ( bỏ như kiểu HĐ ghi sai) rồi bắt đầu sang 1/8 xuất sang cuốn HĐ mới luôn cho đúng luật. Như vậy có sai gì không ? Và em phải xử lý thế nào với tờ hđ kia ạ ?
Em cảm ơn!
Tờ hóa đơn đó em dùng qua tháng 08 cũng không sao cả.

Giả sử hóa đơn tháng 7 đã chốt và còn dư 1 số thì hóa đơn đó tất nhiên sẽ được sử dụng qua tháng 8, và có xóa bỏ hay sử dụng cũng phải báo cáo trong tháng 8!

Do đó đúng hay sai tự cảm nhận!

N

NganAnThinh

Sơ cấp
18/8/14
5
0
1
Đồng Nai

A/C cho em hỏi công ty em mới thành lập 7/2014,
ngày cấp hóa đơn đỏ là ngày 31/07/2014, em có xuất 6 HD cho kh nhưng họ ko đồng ý vì họ ycầu xuất thành 6 ngày mà cty em ko xuất được.

vì vậy em thu hồi lại rùi, đã gạch chéo 3 liên lưu lại cuốn.

cho em hỏi vậy giờ là ngày 20/08/2014 em có làm bc tình hình sd hóa đơn đc không vì hạn quý 2 là 30/06.
Em vẫn làm báo cáo thuế bình thường, đợi đến quý 3 mới làm báo cáo tình hình sd hóa đơn được không a/c?

V

VoThiThuBa

Trung cấp
10/7/09
52
3
8
Tp. HCM

@NganAnThinh, báo cáo hóa đơn phải theo quý hay theo tháng em có thể hỏi thêm bên thuế vì bên em mới thành lập nhé

H

hanhngoc123

Sơ cấp
13/3/14
10
2
3
37
Huế
cho em hỏi chút luôn nhé: đơn vị em thành lập cuối tháng 12/2013 đến tháng 8/2014 mới thông báo phát hành hóa đơn thì em nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo quý đúng không ah? Nhưng hôm nay e đến chi cục thuế TP Huế hỏi thì ở đó họ hướng dẫn em nộp theo tháng? Vậy em nên lam theo tháng hay quý ah?

Sửa lần cuối:
B

bunbohue1804

Guest
25/5/12
69
2
8
33
huế
cho em hỏi chút luôn nhé: đơn vị em thành lập cuối tháng 12/2013 đến tháng 8/2014 mới thông báo phát hành hóa đơn thì em nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo quý đúng không ah? Nhưng hôm nay e đến chi cục thuế TP Huế hỏi thì ở đó họ hướng dẫn em nộp theo tháng? Vậy em nên lam theo tháng hay quý ah?
Những công ty thành lập từ năm 2013( áp dụng cho công ty có doanh thu<20 tỷ 1 năm, thì phải kê theo tháng hết bạn. Qua đầu năm 2015, mới kê khai theo quý.

L

lanphuong2012

Guest
30/9/14
3
0
1
42
Cho em hoi,quy 3 cty em su dung 2 cuon hoa don:
1/TH/13P tu so 40-50
2/TH/14Ptu 01-50
vay gio em bao cao tinh hinh su dung hoa don cho quy 3/14 the nao?
lam 2 dong dung ko ah?xin cam on

D

d05403054

Trung cấp
18/4/11
199
18
18
Đồng Nai
MỌi người cho mình hỏi TT 119 ra đời và có hiệu lực từ 1/9 trở đi. Vậy bây giờ bên mình vẫn còn HĐXK thì làm báo cáo sử dụng hóa đơn Q3/2014 ntn ? có quyết định nào chỉ rõ cách thay thế HĐ thương mại cho HĐXK ko. Xin hướng dẫn mình với

C

Chuottom

Guest
27/12/12
40
2
8
Tp HCM
Mấy anh chị cho em hỏi với.
Cty em chuyển địa điểm kinh doanh. Hóa đơn cũ còn tồn gần 100 tờ. Qua cục thuế mới thông báo phát hành hóa đơn xin tiếp tục sử dụng gần 100 số này. vậy cho em hỏi
1. Trong bào cáo tình hình sử dụng hóa đơn quý này em ghi nó ở cột tồn đầu kỳ hay phát sinh trong kỳ
2. Thông báo phát hành hóa đơn nộp ngày 20/9 xin đc sử dụng vào ngày 1/10. Vậy em nên khai báo nó trong quý 3 hay quý 4 ah

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA