ke toan gioi giup em voi !

• Thread starter thuycog
  • Ngày gửi
thuycog

thuycog

Người hay buồn
25/1/06
146
1
0
Ha Noi
Mọi người cho em hỏi về lương một chút !
Em là cty mới thành lập , tổng GĐ đưa ra mức lương như sau : tổng GĐ là 5.000.000 / tháng , GDDH là 4.000.000/ tháng , kế toán 1.500.000/ tháng . KD là 1.500.000/ tháng trong đó có tiền bảo hiểm có nghĩa là em phải trừ đi tổng số trích là 23% ( vì ông quy định là thế ) , dựa vảo số tiền trên em phân chia làm các cột lương cơ bản ( theo hệ số nhà nước đối với bằng ccấp ĐH là 2.34 còn tổng GĐ em để là 4.46 ) và phụ cấp (TGĐ và GDĐH) ,lương theo sản phẩm ( em tạm trích để hợp số tiền trên , để giảm đi tiền đóng bảo hiểm ) vậy bây giờ em lên đăng ký lương trên sơ lao động thì em có thể mang bảng lương như thế có được không ? hiện tại cty chưa có doanh thu thì cty CP em có thể đưa bảng lương như thế cho vào chi phí với thuế có được không ? em rất mong các chị giúp đỡ cho em ý kiến hay nhé ? em cảm ơn nhiều :wall: :error:

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

ThuyDang

Guest
15/2/06
1
0
0
Namdinh
thuycog nói:
Mọi người cho em hỏi về lương một chút !
Em là cty mới thành lập , tổng GĐ đưa ra mức lương như sau : tổng GĐ là 5.000.000 / tháng , GDDH là 4.000.000/ tháng , kế toán 1.500.000/ tháng . KD là 1.500.000/ tháng trong đó có tiền bảo hiểm có nghĩa là em phải trừ đi tổng số trích là 23% ( vì ông quy định là thế ) , dựa vảo số tiền trên em phân chia làm các cột lương cơ bản ( theo hệ số nhà nước đối với bằng ccấp ĐH là 2.34 còn tổng GĐ em để là 4.46 ) và phụ cấp (TGĐ và GDĐH) ,lương theo sản phẩm ( em tạm trích để hợp số tiền trên , để giảm đi tiền đóng bảo hiểm ) vậy bây giờ em lên đăng ký lương trên sơ lao động thì em có thể mang bảng lương như thế có được không ? hiện tại cty chưa có doanh thu thì cty CP em có thể đưa bảng lương như thế cho vào chi phí với thuế có được không ? em rất mong các chị giúp đỡ cho em ý kiến hay nhé ? em cảm ơn nhiều :wall: :error:

T

Tuấn Giang

Học lại từ đầu!!!
13/1/06
158
0
16
Mama said
thuycog nói:
theo hệ số nhà nước đối với bằng cấp ĐH là 2.34 còn tổng GĐ em để là 4.46) và phụ cấp (TGĐ và GDĐH), lương theo sản phẩm (em tạm trích để hợp số tiền trên , để giảm đi tiền đóng bảo hiểm:wall: :error:

Sao lại thế nhỉ? Mình nhớ là hệ số cho Tổng Giám Đốc mức thấp nhất là 5.32 chứ, sao lại là 4.46?

Còn để giải quyết vấn đề bạn đưa ra thì bạn Làm HĐLĐ, trong đó có ghi: Các khoản thưởng theo doanh số, tiền lương tháng thứ 13.

Ngoài ra bạn phải lập một bảng qui chế lương cho công ty. Công thức để tính ra cái mức 1.5m như trên thì tùy bạn qui định, đưa Giám Đốc duyệt, và kí. Sau đó mang nộp trên Sở Lao Động, cùng với quĩ lương, dự tính lao động.

Thế là được rồi!

Chúc bạn thành công!

Mở ngoặc, ông Sếp bạn kẹo quá, trả lương kế toán chỉ có 1.5m. Bạn nói với ông ấy là: trong công ty thì Giám Đốc và Kế toán là một đấy:biggrin: :wall: , đóng ngoặc

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Bạn làm giảm số tiền đóng BHXH để tiền thực nhận của mỗi người còn lại cao hơn phải không? Thế nhưng NLĐ bị đóng BHXH ít đi thì sau này nhận lương hưu cũng thấp đấy.
Thuyết phục sếp thanh toán khoảng 17% riêng, không tính chung trong khoản lương đi nha, lợi mình, lợi người nhưng chủ méo mặt.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA