XIn hoi cac cao thu but toan cua toi nhu the nay co hop ly khong?

• Thread starter nanovietnam
  • Ngày gửi
N

nanovietnam

Guest
7/2/06
7
0
0
unknow
có 7110 :-500$
có 4531 :-100$
Có 7110: 400$
Có 4531: 200$

Bút toán trên là để điều chỉnh lại phần VAT 4531, giống như tôi trả lại phần VAT 100$ và sau đó thu lại 200$( tăng VAT lên vì thu nhầm), tương tự, phần thu nhập 7110, tôi đã thu nhầm 500$ thay vì 200$ nay tôi trả lại phần 500$ và thu lại 200$
Việc đưa 4 bút toán có như trên theo các bác có hợp lệ kjhông vaỵa? nếu không hợp lệ, các bác cho ttôi biết lý do nha, cám ơn các sư huynh nhiều
NANOVIETNAM
nanovietnam@gmail.com :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Ủa TK 543 là TK gì vậy? sao let dốt thế hỏng nhớ nó là TK gì?

Bảng dsách các TK đâu mất tiêu gòi....?!

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Mà cái vụ định khoản này chẳng hiểu nội dung nó ra làm sao nữa. Mình ngửi thấy có mùi rồi.

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Nguyễn Bình nói:
Mà cái vụ định khoản này chẳng hiểu nội dung nó ra làm sao nữa. Mình ngửi thấy có mùi rồi.

to nguyenbinh: Mùi gì dzậy? :D

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
nanovietnam nói:
có 7110 :-500$
có 4531 :-100$
Có 7110: 400$
Có 4531: 200$

Bút toán trên là để điều chỉnh lại phần VAT 4531, giống như tôi trả lại phần VAT 100$ và sau đó thu lại 200$( tăng VAT lên vì thu nhầm), tương tự, phần thu nhập 7110, tôi đã thu nhầm 500$ thay vì 200$ nay tôi trả lại phần 500$ và thu lại 200$
Việc đưa 4 bút toán có như trên theo các bác có hợp lệ kjhông vaỵa? nếu không hợp lệ, các bác cho ttôi biết lý do nha, cám ơn các sư huynh nhiều
NANOVIETNAM
nanovietnam@gmail.com :wall:
Bạn nên nói rõ nội dung, của nghiệp vụ xảy ra nhé? Theo mình hiểu thì Bút toán này là điều chỉnh, như vậy trên sổ sách đã hạch toán làm sao rồi? và bây giờ là điều chỉnh lại.

Muốn vậy phải hiểu kỹ nội dung của nghiệp vụ bạn ạ. Bạn có gõ nhầm tài khoản không vậy? Hay là bạn chưa cập nhật hệ thống tài khoản mới?

Chúc bạn thành công

V

visaonho20088

Guest
11/1/06
2
0
0
38
đông anh
Tôi thấy bạn phải nói rõ trình tự nghiệp vụ phát sinh như thế nào chứ. Mà nói thực tôi cũng chảng hiểu bạn lấy TK 4531 ở đâu ra nữa.

V

VanTho

Guest
các bạn nao có thể chỉ mình làm thế nào để đăng bai của ầinh lên đây vậy

V

VanTho

Guest
mình có một câu hỏi muốn hỏi tới tất cả các bạn các bạn có thể giúp mình được chứ: mình bên xây dựng khi mình quyết toán một công trình hay một hạng mục công trình mà giá trị thực tế lại cao hơn gía trị dự toán. Nếu mình quyết toán toàn bộ chi phí đó đưa vào công trình hay hạng mục công trình đó có được không và cơ quan thuế có chấp nhận cho mình đưa vào không

Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Dear VanTho,
-------------
Bạn nên đưa bài viết vào chuyên mục có cùng chủ để hoặc nội dung có thể bạn sẽ nhận được nhiều góp ý hơn!

Dear all,
-------
Theo tôi, nếu chưa đề cập đến nội dung và tài khoản cũng như bất hợp lý trong việc đã hạch toán sai, thì bút toán điều chỉnh của nanovietnam cũng đã có điểm chưa phù hợp rồi.
LUẬT KẾ TOÁN nói:
Điều 28. Sửa chữa sổ kế toán
1. Khi phát hiện sổ kế toán ghi bằng tay có sai sót thì không được tẩy xóa làm mất dấu vết thông tin, số liệu ghi sai mà phải sửa chữa theo một trong ba phương pháp sau:
a) Ghi cải chính bằng cách gạch một đường thẳng vào chỗ sai và ghi số hoặc chữ đúng ở phía trên và phải có chữ ký của kế toán trưởng bên cạnh;
b) Ghi số âm bằng cách ghi lại số sai bằng mực đỏ hoặc ghi lại số sai trong dấu ngoặc đơn, sau đó ghi lại số đúng và phải có chữ ký của kế toán trưởng bên cạnh;
c) Ghi bổ sung bằng cách lập “chứng từ ghi sổ bổ sung” và ghi thêm số chênh lệch thiếu cho đủ.
Chiếu theo bút toán điều chỉnh của nanovietnam thì phương pháp của bạn cải chính chưa hợp lý:
1. Mỗi một nghiệp vụ kinh tế - tài chính phát sinh liên quan đến ít nhất hai đối tượng kế toán. Trước đây bãn đã ghi tăng doanh thu đồng thời đã làm tăng tài sản (tiền hoặc công nợ). Nếu chỉ điều chỉnh doanh thu mà không điều chỉnh tài sản tương ứng sẽ làm mất cân đối tài khoản.
2. Việc hạch toán sai có nhiều lý do, song ở đây là lý do nghiệp vụ:
Nghiệp vụ ghi nhận doanh thu đã diễn ra nhưng được ghi nhận không phù hợp (cao hơn) thực tế. Trong trường hợp này, nhất thiết phải có biên bản điều chỉnh giữa các bên. Biên bản này chính là "chứng từ ghi bổ sung" làm cơ sở cho bút toán điều chỉnh.
Có thể minh hoạ phương pháp điều chỉnh trong trường hợp của nanovietnam như sau:
- Bút toán sai do ghi sai doanh thu cao hơn so với thực tế 300, giả định thu ngay bằng tiền:
Nợ TK 1111 Số tiền:500
Có TK 7110 Số tiền: 500
- Bút toán điều chỉnh dựa vào biên bản điều chỉnh:
Nợ TK 7110 Số tiền 300
Có TK 1111 Số tiền 300
Như vậy doanh thu và tiền mặt thu được thực tế chỉ là 200
3. Tiền thuế: điều chỉnh tương tự như 1. và 2.
Xin trao đổi cùng các bạn!

Sửa lần cuối:
N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
To letmyha,
Mùi "trứng vịt lộn".