Quyết toán thuế GTGT, nộp theo mẫu nào?

• Thread starter Lê Thu Trang
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
Chào các bạn!
Mình mới vào làm cho doanh nghiệp vừa xây lắp vừa kinh doanh thương mại.
Tháng 2/2006 Mình phát hiện ra họ quên không kê khai doanh thu vì Bên A (bên giao thầu) chưa đòi xuất hóa đơn GTGT đầu ra, và chưa nộp thuế GTGT đầu ra các công trình đã hoàn thành trong năm 2005.
Lên hỏi chi cục thì họ đồng ý cho làm tờ khai điều chỉnh bổ sung doanh thu vào T12/2005 đồng thời nộp thuế. Đồng thời phát cho 2 mẫu 11/GTGT (Quyết toán thuế GTGT - Năm ...,) và Mẫu 11/GTGT (Tờ khai điều chỉnh thuế GTGT năm ... ).
Vậy cho mình hỏi là sau khi nộp tờ khai điều chỉnh bổ sung doanh thu năm 2005 vào T12/2005, thì khi lập Tờ khai điều chỉnh thuế GTGT năm 2005, có phải điền vào mục Điều chỉnh tăng: số doanh thu vừa mới kê khai nộp bổ sung hay không?
Thấy bác Tú Anh bảo Quyết toán thuế GTGT chỉ phải thực hiện bằng hình thức: Lập và gửi tờ khai điều chỉnh thuế GTGT năm (mẫu số 11/GTGT) cho cơ quan thuế, sao ở chi cục này lại phải lập cả bản Quyết toán thuế GTGT - Năm ..., nữa. Mà mẫu của bản này lại khác với mẫu tờ khai nộp hàng tháng. Mình phải làm gì bây giờ.
Các bạn chỉ giúp mình với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Love accounting

Guest
23/4/05
9
0
0
43
Quang Tri
Quyết toán thuế GTGT

Chào bạn!
Quả thực khi điều chỉnh phải ghi vào mục điều chỉnh giá trị hàng hoá đồng thời kèm theo "Bảng giải trình điều chỉnh" mẫu số 02A/GTGT.
Còn về vấn đề quyết toán thì vẫn phải làm quyết toán thuế GTGT năm 2005. Bạn Tú Anh làm tui chút nữa chết vì làm điều chỉnh mẫu số 11/GTGT.Từ bắc chí Nam đều vẫn phải làm Quyết toán thuế GTGT năm 2005.
Chào bạn và chúc ban mọi việc ok!

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Love accounting nói:
Chào bạn!
Quả thực khi điều chỉnh phải ghi vào mục điều chỉnh giá trị hàng hoá đồng thời kèm theo "Bảng giải trình điều chỉnh" mẫu số 02A/GTGT.
Còn về vấn đề quyết toán thì vẫn phải làm quyết toán thuế GTGT năm 2005. Bạn Tú Anh làm tui chút nữa chết vì làm điều chỉnh mẫu số 11/GTGT.Từ bắc chí Nam đều vẫn phải làm Quyết toán thuế GTGT năm 2005.

To love accoungting:
Hy vọng là khi bạn suýt chết thì bạn phải rút ra được bài học cho mình.
Khi NTA nói đều có dẫn chứng thông tư, bạn phải kiểm tra lại và tự mình quyết định.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Love accounting nói:
Chào bạn!

Sao bạn lại nói thế. Từ năm 2004 tôi đã không phải làm quyết tóan TGTGT rồi. Cán bộ ở Cục Thuế TP hướng dẫn vậy cho DN mà!
Không hiểu nổi! :wall:

V

VanChau

Cao cấp
29/10/05
595
1
16
43
Ha Noi
www.prospace.com.vn
Kô biết bạn Trang ở quận nào Hà Nội??Mình thấy ở Quận Ba Đình, quận Hai Bà Trưng và Cục Thuế Hà Nội kô yêu cầu nộp Quyết toán thuế GTGT năm 2005, chỉ nộp Tờ khai điều chỉnh thuế GTGT thôi.

L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
VanChau nói:
Kô biết bạn Trang ở quận nào Hà Nội??Mình thấy ở Quận Ba Đình, quận Hai Bà Trưng và Cục Thuế Hà Nội kô yêu cầu nộp Quyết toán thuế GTGT năm 2005, chỉ nộp Tờ khai điều chỉnh thuế GTGT thôi.
Đúng là gần hết các quận ở Hà Nội đều không phải làm quyết toán thuế GTGT, nhưng chỗ mình làm là huyện Thanh Trì HN. Mình ngạc nhiên đấy vì mẫu tờ khai hàng tháng thì áp dụng mẫu mới đồng đều cho các doanh nghiệp trong cả nước còn mẫu tờ khai quyết toán thuế GTGT năm nó giống mẫu tờ khai cũ hàng tháng trước đây chưa chỉnh sửa. Mình chẳng hiểu điều đó là thế nào nữa. Thường thì doanh nghiệp thuộc diện thí điểm áp dụng chế độ tự khai tự nộp thì không phải làm quyết toán thuế GTGT, còn các doanh nghiệp còn lại chắc là vẫn phải làm vậy.

V

VanChau

Cao cấp
29/10/05
595
1
16
43
Ha Noi
www.prospace.com.vn
Nếu là Thanh trì thì mình cũng kô thấy phải nộp Quyết toán GTGT. Mình đã noopj Tờ khai điểu chình thuế GTGT ở đó, có thấy yêu cầu gì đâu??? Để mai mình kiểm tra lại, báo cho bạn sau.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Hì, các bác nghe lời em mà làm gì! Sẽ "chết" hết đấy!

Nói vui vậy thôi, những mẫu văn bản quyết toán thuế mình đều có thể trích dẫn số Thông tư ra nên không thể cho rằng nó sai và thiếu căn cứ được.

Tuy nhiên, trong quá trình thực hiện các văn bản còn có nhiều sai sót từ những người thi hành. Để cẩn thận và yên tâm, trước khi làm, các bạn hãy làm theo hướng dẫn của cán bộ thuế quản lý DN mình.

Sửa lần cuối:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA