Hóa đơn GTGT bán ra đã làm biên bản hủy nhưng bên mua làm mất!!!!

• Thread starter Hoang Nu
  • Ngày gửi
H

Hoang Nu

Guest
26/3/08
40
0
0
TPHCM
Tháng 4/2011, bên bán có xuất hóa đơn GTGt đầu ra cho bên mua, nhưng đã lập biên bản hủy tờ hóa đơn này(do xuất trùng hóa đơn). Bên mua đã làm mất hóa đơn đó. Đến tháng 8/2011, bên mua mới báo mất hóa đơn. vậy, bên bán phải làm những thủ tục gì để đúng với quy định.(tháng 7/2011 chưa khai thuế).
Thanks.

Khóa học Quản trị dòng tiền
luckygirl85

luckygirl85

Obstinate Lucky
7/3/06
867
6
18
39
Quán nem chua rán Bà Già
Tháng 4/2011, bên bán có xuất hóa đơn GTGt đầu ra cho bên mua, nhưng đã lập biên bản hủy tờ hóa đơn này(do xuất trùng hóa đơn). Bên mua đã làm mất hóa đơn đó. Đến tháng 8/2011, bên mua mới báo mất hóa đơn. vậy, bên bán phải làm những thủ tục gì để đúng với quy định.(tháng 7/2011 chưa khai thuế).
Thanks.

Bạn đã lập BB hủy hóa đơn, nhưng do KH lại làm mất liên 2 của HĐ này nên HĐ này vẫn đc tính là doanh thu bán hàng của cty bạn
Và cty bạn còn bị phạt HC vì đã làm mất hóa đơn theo quy định.

H

Hoang Nu

Guest
26/3/08
40
0
0
TPHCM
Nhưng bên mình đã khai báo thuế tháng 4/2011 là hóa đơn này hủy rùi. do bên mua làm mất mà bên mình chịu phạt àh? mà phạt bao nhiêu vậy nhỉ?
Khổ thật, mình mới bị vụ này lần đầu. bác nào biết chỉ mình với.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Nhưng bên mình đã khai báo thuế tháng 4/2011 là hóa đơn này hủy rùi. do bên mua làm mất mà bên mình chịu phạt àh? mà phạt bao nhiêu vậy nhỉ?
Khổ thật, mình mới bị vụ này lần đầu. bác nào biết chỉ mình với.

Lập biên bản huỷ bỏ thì phải thu hồi hoá đơn lại chứ. Về nguyên tắc khi bên bạn báo cáo hoá đơn này huỷ bỏ rồi thì cty bạn phải giữ đủ các liên của hoá đơn. Vì vậy dù bên kia làm mất nhưng cty bạn cũng ráng è cổ ra mà chịu phạt. Tiền phạt là 3,5tr. CÒn thủ tục báo cáo mất hoá đơn bạn tìm đọc trên diễn đàn

DO bạn kê khai huỷ bỏ rồi, nên hoá đơn này không tính doanh thu

nguyenvanhienthuc87

nguyenvanhienthuc87

Guest
10/11/09
23
0
0
Tp. HCM
câu trả lời này hợp lý rồi đấy Hoang Nu ah

V

vinhatax

Never Surrender !!!
18/8/10
166
1
16
Đà Nẵng
Thanks.
Vấn đề này là lỗi ở Công ty bán ( Không kiểm tra kỹ khi xuất hóa đơn " Xuất 2 hóa đơn"). Nhưng bạn nói là xuất 2 hóa đơn thì bạn đã giao 2 hóa đơn cho bên mua . Nếu bên mua làm mất một trong 2 hóa đơn thì làm biên bản hủy hóa đơn còn lại ( Vì xuất trùng thì nội dung và giá trị như nhau mà). Rồi bên mua làm một biên bản xác nhận mất hóa đơn theo điều 22 khoản 2 thông tư 153/2010 (Tất nhiên là bên mua sẽ nộp phạt dùm bạn).

P

phamly85bp

Guest
11/1/11
2
0
0
Dong Xoai - Binh Phuoc
mình xuat 02 hoa đơn số 23,24 bị sai ngày và đã đưa cho khách hàng rồi minh mới phát hiên ra nên minh đã xuất lai hoá đơn số 28,29 đưa cho khách hàng, đã báo bỏ 02 hoá đơn số 23,24 và chưa báo cao doanh thu của số 23,24 mà báo doanh thu của 28,29 nhưng nay khánh khàng lai làm mất liên 2 của số 23,24 minh phai làm sao đây

minh đã xuất 01 hoá đơn GTGT cho cty A hồi thang 8/2010 nay vẫn chưa đưa cho cty A nay họ yêu cầu minh xuất lại hoá đơn khác bởi vì hoá đơn này họ ko được khấu trừ thuế, mình phải làm sao đây, giúp minh với

Sửa lần cuối:
H

Hoang Nu

Guest
26/3/08
40
0
0
TPHCM
Mình cũng như bạn, đang tìm cách giải quyết đây. Rắc rối thật. Cố lên nhé.
Mình mới hỏi trên thuế thì thuế bảo mình làm theo Điều 2, khoản 2 của Thông tư 153 và công văn 816/TCT-CS: Liên 1 (photo, người đại diện pháp luật ký và đóng dấu) + Biên bản sự việc (ghi rõ hóa đơn đó nộp thuế tháng nào).

Nhưng mình tìm hoài mà không thấy mẫu Biên bản sự việc đó cả. Cả nhà có ai có cho mình xin với. hoặc gửi qua email:nguyencuc.ketoan@gmail.com
Mình cảm ơn nhiều lắm.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA