Mỗi tuần một chuyên đề

Kê khai bổ sung thuế GTGT trên 01/KHBS của HTKK 3.0

• Thread starter lanbthsg
  • Ngày gửi
H

hoale0805

Trung cấp
4/8/11
73
1
0
36
từ liêm, hà nội
tớ làm hết rồi mới nói với bạn chứ. nói nhiều mệt quá. thôi tùy bạn làm sao thì làm.

mà tớ có bảo chỉnh trên tờ khai bổ sung đâu. đọc kỹ đi. tớ khai trên tờ khai của tháng bổ sung rùi nó nhảy ra chứ

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
In tờ khai bổ sung nó không in phần giải trình. vậy là sao?

origami

origami

Trung cấp
tớ làm hết rồi mới nói với bạn chứ. nói nhiều mệt quá. thôi tùy bạn làm sao thì làm.

mà tớ có bảo chỉnh trên tờ khai bổ sung đâu. đọc kỹ đi. tớ khai trên tờ khai của tháng bổ sung rùi nó nhảy ra chứ
Bạn tớ đi nộp tờ khai về rồi! bảo là số thuế cần điều chỉnh thì + hoặc - vào số thuế GTGT của kỳ trước ( nếu điều chỉnh tăng hoặc giảm đầu vào thì + hoặc - ở chỉ tiêu 24,25 của tờ khai bổ sung, còn điều chỉnh tăng hoặc giảm đầu ra thì cộng hoặc - vào chỉ tiêu 31, 33) của tờ khai điều chỉnh, nó sẽ tự nhẩy sang KHBS.

Sửa lần cuối:
H

huongtrang2009

Guest
15/8/11
1
0
0
Van Lam - Hung Yen
Bạn phải vào "Thuế GTGT được khấu trừ, chọn tháng cần điều chỉnh, sau đó click vào "Tờ khai bổ sung". Vậy là bạn đã mở được tờ khai bổ sung ra rồi.

N

nqtuan

Cao cấp
12/10/09
209
1
18
45
TX.Đồng Xoài
In tờ khai bổ sung nó không in phần giải trình. vậy là sao?

Bạn nên xem lại chương trình của bạn, chứ mình test thử trên máy mình thì tháy ok mà.
Bạn xóa tờ khai KHBS đi và tạo lại thử xem sao nhé !!

Good luck !!

Bạn tớ đi nộp tờ khai về rồi! bảo là số thuế cần điều chỉnh thì + hoặc - vào số thuế GTGT của kỳ trước ( nếu điều chỉnh tăng hoặc giảm đầu vào thì + hoặc - ở chỉ tiêu 24,25 của tờ khai bổ sung, còn điều chỉnh tăng hoặc giảm đầu ra thì cộng hoặc - vào chỉ tiêu 31, 33) của tờ khai điều chỉnh, nó sẽ tự nhẩy sang KHBS.

Bạn nên đọc kỹ lại TT28 và hướng dẫn kê khai bổ sung !!

Hoặc bạn vào link sau nhé : KÊ KHAI BỔ SUNG TỜ KHAI THUẾ TRÊN HTKK3.0 - Trang 1 - Kế toán - Thuế - Phí

Sửa lần cuối:
origami

origami

Trung cấp
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Bạn nên xem lại chương trình của bạn, chứ mình test thử trên máy mình thì tháy ok mà.
Bạn xóa tờ khai KHBS đi và tạo lại thử xem sao nhé !!

Good luck !!

Bạn nên đọc kỹ lại TT28 và hướng dẫn kê khai bổ sung !!

Hoặc bạn vào link sau nhé : KÊ KHAI BỔ SUNG TỜ KHAI THUẾ TRÊN HTKK3.0 - Trang 1 - Kế toán - Thuế - Phí
Origami hướng dẫn đoạn đó đúng rồi mà, sai chỗ nào mà bạn bảo bạn ấy phải đọc lại vậy ?:015:

A

accyersin

Sơ cấp
27/7/11
36
0
0
Lâm Đồng
Mình đã khai bổ sung rồi, đơn giản thôi mà.
Cần khai bổ sung trước kỳ khai thuế tháng 7/2011 thì bạn làm như sau:
1- Lấy dữ liệu của tháng bị kê khai sai trên HTKK2.5.5 nhập vào HTKK 3.0
2- Vào phần mềm 3.0 -> KHBS -> tháng mà mình vừa nhập lại-> khai bồ sung thôi -> in ra và nộp bình thường.
Example:
- Khai bổ sung thuế GTGT cho tháng 5/2011 vào kỳ khai tháng 8/2011, bạn sẽ phải nhập lại số liệu PL 01-1/GTGT và PL 01-2/GTGT của HTKK 2.5.5 sang HTKK 3.0 -> lưu lại, và thoát ra.
- Vào HTKK 3.0 -> khai bổ sung -> tháng 05/2011 -> đồng ý -> điều chỉnh trên tờ khai điều chỉnh -> in ra thôi.
* Đối với Thuế TNDN, thuế TN cũng tương tự bạn ah.

N

nhgiao2006

Guest
21/11/06
52
2
6
Tổng Cục Thuế
Trả lời những vướng mắc khó tháo gỡ

1. Tờ khai Bổ sung thuế GTGT và 1 số loại khác của 3.0 thì không nằm trong Khai bổ sung, mà nằm trong tờ khai bình thường. Chỉ cần chọn bổ sung thôi.:wall:
2. Nếu khai bổ sung của các tờ khai có kỳ kê khai từ tháng 6/2011 trở về trước, thì fải nhập lại tờ khai đó vào lại 3.0, sau đó mới khai bổ sung được. Từ kỳ kê khai tháng 7/2011 thì vẫn kê khai bổ sung bình thường.
3. Nên nhớ: làm tờ khai bổ sung thì phải làm lại tờ khai với các chỉ tiêu đúng. 3.0 sẽ tự in ra phần Giải trình khai bổ sung điều chỉnh. (vấn đề này là điểm khác biệt so với các phần mềm trước đó.
4. Lưu ý thêm: Trên tờ khai thuế đầu vào của xăng dầu, chỉ kê khai phần Hàng hoá đủ điều kiện khấu trừ thuế, và 10%VAT. Phần phí không kê khai vào Bảng kê đầu vào.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
1. Tờ khai Bổ sung thuế GTGT và 1 số loại khác của 3.0 thì không nằm trong Khai bổ sung, mà nằm trong tờ khai bình thường. Chỉ cần chọn bổ sung thôi.:wall:
2. Nếu khai bổ sung của các tờ khai có kỳ kê khai từ tháng 6/2011 trở về trước, thì fải nhập lại tờ khai đó vào lại 3.0, sau đó mới khai bổ sung được. Từ kỳ kê khai tháng 7/2011 thì vẫn kê khai bổ sung bình thường.
3. Nên nhớ: làm tờ khai bổ sung thì phải làm lại tờ khai với các chỉ tiêu đúng. 3.0 sẽ tự in ra phần Giải trình khai bổ sung điều chỉnh. (vấn đề này là điểm khác biệt so với các phần mềm trước đó.
4. Lưu ý thêm: Trên tờ khai thuế đầu vào của xăng dầu, chỉ kê khai phần Hàng hoá đủ điều kiện khấu trừ thuế, và 10%VAT. Phần phí không kê khai vào Bảng kê đầu vào.
Dòng màu đỏ chưa đúng !!! Bạn có thể check điều này với tờ khai bổ sung, điều chỉnh Quyết Toán thuế TNCN năm/QT Thuế TNDN năm/quyết toán thuế tài nguyên năm...
Vào mục kê khai bình thường, chọn tờ khai bổ sung => thực hiện điều chỉnh, nhưng ko có tab 01/KHBS. mà tab 01/KHBS nằm ở menu : khai bổ sung.

:030:

N

nhgiao2006

Guest
21/11/06
52
2
6
Tổng Cục Thuế
Taoxanh ơi, "và 1 số loại khác" thì tất nhiên đã loại trừ 2 Quyết toán đó rồi. Bởi vì 2 cái đó thì ai ai cũng biết mà.

L

letrang2808

Trung cấp
25/8/11
95
8
8
sài gòn
Hướng dẫn khai bổ sung thuế gtgt

Chào các bạn, các bạn cho mình hỏi là tháng vừa rồi, mình kê khai thuế sai, đáng lẽ mình phải kê khai ở phần hàng hoá dịch vụ không đủ điều kiện khấu trừ mình lại kê ở phần hàng hoá dịch vụ đủ điều kiện khấu trừ, mình phải làm tờ khai bổ sung như thế nào, cám ơn các bạn nhiều.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Chào các bạn, các bạn cho mình hỏi là tháng vừa rồi, mình kê khai thuế sai, đáng lẽ mình phải kê khai ở phần hàng hoá dịch vụ không đủ điều kiện khấu trừ mình lại kê ở phần hàng hoá dịch vụ đủ điều kiện khấu trừ, mình phải làm tờ khai bổ sung như thế nào, cám ơn các bạn nhiều.
Bạn nói cụ thể hơn : cụ thể phần VAT đc khấu trừ chênh lệch thế nào.
Tốt hơn hết là bạn đưa ra con số cụ thể, vấn đề cụ thể và trước khi đưa ra, bạn nên đọc hoặc sử dụng công cụ tìm kiếm trên forum để xem những bài có cùng chủ đề hoặc tương tự về điều chỉnh. Sau đó, thao tác, thực hiện điều chỉnh, bổ sung vướng mắc ở đâu thì hỏi tiếp.
Hoặc bạn cũng có thể load tài liệu hướng dẫn khai bổ sung của TCT trong forum về để tự khai bổ sung,điều chỉnh...

L

letrang2808

Trung cấp
25/8/11
95
8
8
sài gòn
Ở tờ khai đầu vào, chỗ mình kinh doanh dịch vụ khám bệnh nên không chịu thuế đầu ra, hôm bữa mình kê khai vào phần hàng hoá dịch vụ đủ điều kiện khấu trừ, mình lên cục thuế hỏi anh trên cục thuế nói là phải khai bổ sung, mình phải khai vào phần hàng hoá dịch vụ không đủ điều kiện khấu trừ, mình không biết kê khai cụ thể ra sao.phần VAT được khấu trừ chênh lệch khoảng 525,000 đ. Cám ơn.

H

hongvang

Sơ cấp
13/8/08
15
0
1
Hà Nội
Ai cho mình hỏi chút: mi khai bổ sung cho kỳ thuế tháng 2/2011 nhưng khi in ra thi chả có dữ liệu j kả? Phần ký lại còn mặc định là người khác ( phần nay minh ko ghi ra cả) hic.
Mih đã nhập lại, cài lại nhung kết quả vẫn thế. Mọi người giúp mình với
thanks

A

anhbtt89

Sơ cấp
12/10/09
5
0
1
34
ha noi
GIÚP EM VỚI! KHẨN CẤP LẮM Ạ
TH1: Công ty em vào tháng 3 kê khai trùng một HD GTGT đầu vào có số thuế là 2.039.700 đ, và trên tờ khai cũ tháng 3 chỉ tiêu 40: "Thuế GTGT phải nộp trong kỳ" là 20.395.767. Em đã tiến hành khai bổ sung điều chỉnh nhưng em có thắc mắc là phần chênh lệch điều chỉnh đó em có phải đưa vào chỉ tiêu 37 trên tờ khai tháng 8 ko ạ?
TH2: Vào tháng 5 công ty em cũng kê khai trùng hóa đơn đầu vào có số thuế là 101.549 và bỏ sót chưa kê khai 5 hóa đơn đầu vào có tổng số thuế là 8.004.816. Chị kế toán công ty em bảo khai bổ sung điều chỉnh hết nên có phần chênh lệch thuế GTGT phải nộp trên 01/KHBS là: (7.903.267) thì số âm này mình phải làm j ( có được hoàn thuế ko hay ntn ạ)? Và em muốn hỏi là phần chênh lệch giảm mình ghi vào chỉ tiêu 37 còn phần chênh lệch tăng mình ghi vào chỉ tiêuu 38 trên TK tháng 8 có đúng ko?
Em mới vào nghề nên mong anh chị giúp đỡ em. Em sắp phải nộp tờ khai tháng 8 rui`.

V

vantrung87

Sơ cấp
8/9/08
5
0
1
Ha noi
Cả nhà cho em hỏi chút nhé. Mấy tháng gần đây em lập tờ khai thuế GTGT mà quên phân bổ số thuế GTGT của chi phí đầu vào tương ứng với doanh thu hàng bán ra không chịu thuế GTGT để làm giảm số thuế GTGT được khấu trừ. Tháng 1, 6,7 em quên ko phân bổ (thật ra em mới làm nên ko biết phải phân bổ)
Vậy báo cáo tháng 8 em làm KHBS. Anh chị tư vấn giúp em xem có đúng không với nhé.
Em cảm ơn anh chị.
1 - Em vẫn lên tờ khai KHBS với số điều chỉnh bình thường
2 - Số thuế GTGT được khấu trừ bị giảm: em tự phân bổ lại bằng file excel
3 - Khi nộp em có cần nộp bảng phân bổ của tháng 1,6,7 PL01-4A/GTGT nữa không ah?

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
GIÚP EM VỚI! KHẨN CẤP LẮM Ạ
TH1: Công ty em vào tháng 3 kê khai trùng một HD GTGT đầu vào có số thuế là 2.039.700 đ, và trên tờ khai cũ tháng 3 chỉ tiêu 40: "Thuế GTGT phải nộp trong kỳ" là 20.395.767. Em đã tiến hành khai bổ sung điều chỉnh nhưng em có thắc mắc là phần chênh lệch điều chỉnh đó em có phải đưa vào chỉ tiêu 37 trên tờ khai tháng 8 ko ạ?
TH2: Vào tháng 5 công ty em cũng kê khai trùng hóa đơn đầu vào có số thuế là 101.549 và bỏ sót chưa kê khai 5 hóa đơn đầu vào có tổng số thuế là 8.004.816. Chị kế toán công ty em bảo khai bổ sung điều chỉnh hết nên có phần chênh lệch thuế GTGT phải nộp trên 01/KHBS là: (7.903.267) thì số âm này mình phải làm j ( có được hoàn thuế ko hay ntn ạ)? Và em muốn hỏi là phần chênh lệch giảm mình ghi vào chỉ tiêu 37 còn phần chênh lệch tăng mình ghi vào chỉ tiêuu 38 trên TK tháng 8 có đúng ko?
Em mới vào nghề nên mong anh chị giúp đỡ em. Em sắp phải nộp tờ khai tháng 8 rui`.
Bài của bạn hỏi đã được trả lời ở link dưới. Bạn lưu ý : Nên post hỏi ở 1 topic thôi nhé! post hỏi tràn lan cùng 1 câu hỏi ở nhiều topic khác nhau thì thật ko nên.
http://www.webketoan.vn/forum/phan-...ong-htkk-3-0-theo-thong-tu-28-a-137786-5.html

Cả nhà cho em hỏi chút nhé. Mấy tháng gần đây em lập tờ khai thuế GTGT mà quên phân bổ số thuế GTGT của chi phí đầu vào tương ứng với doanh thu hàng bán ra không chịu thuế GTGT để làm giảm số thuế GTGT được khấu trừ. Tháng 1, 6,7 em quên ko phân bổ (thật ra em mới làm nên ko biết phải phân bổ)
Vậy báo cáo tháng 8 em làm KHBS. Anh chị tư vấn giúp em xem có đúng không với nhé.
Em cảm ơn anh chị.
1 - Em vẫn lên tờ khai KHBS với số điều chỉnh bình thường
2 - Số thuế GTGT được khấu trừ bị giảm: em tự phân bổ lại bằng file excel
3 - Khi nộp em có cần nộp bảng phân bổ của tháng 1,6,7 PL01-4A/GTGT nữa không ah?
Bạn nộp hồ sơ khai bổ sung : 01/GTGT bổ sung, 01/KHBS của tháng bổ sung, điều chỉnh + Công Văn & giấy tờ giải trình khác kèm theo(nếu có, ví dụ như bảng phân bổ lại đó...)

Sửa lần cuối:
S

sinhngaan

Sơ cấp
Tháng 7 có 2 hóa đơn đầu ra bị hủy mình ko nhớ mà vẫn kê thuế. Và phải nộp thuế GTGT là 22tr. Sang tháng 8 mình phải làm tờ khai bổ sung để điều chỉnh giảm số thuế của 2 hóa đơn đó thì mình không phải đóng thuế nữa mà còn thuế chưa khấu trừ hết chuyển kỳ sau. Vậyk số tiền mình đã nộp rồi thì hạch toán ntn? Có thể hiện ỏ tò khai thuế không?

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Tháng 7 có 2 hóa đơn đầu ra bị hủy mình ko nhớ mà vẫn kê thuế. Và phải nộp thuế GTGT là 22tr. Sang tháng 8 mình phải làm tờ khai bổ sung để điều chỉnh giảm số thuế của 2 hóa đơn đó thì mình không phải đóng thuế nữa còn thuế chưa khấu trừ hết chuyển kỳ sau. Vậyk số tiền mình đã nộp rồi thì hạch toán ntn? Có thể hiện ỏ tò khai thuế không?
Nếu sổ sách hạch toán đúng(tức ko hạch toán 2 cái hoá đơn huỷ) thì ko phải sửa sai gì trên sổ sách kế toán.

Khai thuế sai thì điều chỉnh lại cho đúng, phần tiền thuế đã nộp thừa thì để bù trừ với kỳ thuế tiếp theo(nếu có ps số thuế GTGT phải nộp) or bù trừ với các loại thuế khác....bạn xem quy định hoàn thuế, bù trừ thuế tại TT 28/2011/TT-BTC. Không phản ánh số tiền thuế nộp thừa lên 01/GTGT tháng 8 nhé!

Số tiền thuế nộp thừa vẫn thể hiện trên sổ sách kế toán, treo bên Nợ 3331 số tiền nộp thừa. Sau này bù trừ thì nó sẽ triệt tiêu thôi.