Hoá đơn trong trường hợp đổi mặt hàng

• Thread starter fidele
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
F

fidele

Guest
18/2/06
1
0
0
Hanoi
Xin chào mọi người,

Mình đang ko biết nên làm thế nào với một vấn đề như sau:

Một cửa hàng vàng có khách mang vàng cũ đến đổi lấy mặt hàng mới. Mình ko biết nên trên cùng một hoá đơn ghi chi tiết việc nhận mặt hàng cũ và bán mặt hàng mới hay làm một phiếu nhận hàng và hoá đơn bán hàng riêng.
Nếu làm phiếu và hoá đơn thì khi nhập sổ, việc nhận hàng mới ko được trả bằng tiền mặt thì nên ghi chép thế nào?

Cảm ơn mọi nguời

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đây là trường hợp hàng mua bị trả lại khi khách hàng là cá nhân.

Bạn làm "Biên bản trả lại hàng", có ký nhận của khách hàng và thu lại tờ hóa đơn đã viết ra đối với hàng bị trả lại; lập phiếu nhập kho đối với hàng bị trả lại.

Khi khách đổi lấy hàng mới, bạn xuất hóa đơn ra như khi bán hàng; lập phiếu xuất kho đối với hàng mới đổi lại.

Nếu không có sự thay đổi về giá trị khi trao đổi thì không phải hạch toán lại.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
fidele nói:
Xin chào mọi người,

Mình đang ko biết nên làm thế nào với một vấn đề như sau:

Một cửa hàng vàng có khách mang vàng cũ đến đổi lấy mặt hàng mới.

Theo mình thì đây không phải là trường hợp hàng mua bị trả lại đâu Tu Anh, đây là bán đồ cũ và mua đồ mới, cái món vàng cũ đó có thể mua ở chỗ khác hoặc mua tại cửa hàng nhưng dùng lâu rồi bây giờ ra bán lại theo trọng lượng và tuổi của vàng thôi, không làm như Tu Anh được.

Theo mình thì việc bán món hàng mới bạn xuất hóa đơn bình thường, việc mua lại món hàng (vàng) cũ đó bạn lập BẢNG KÊ MUA HÀNG, NHẬN HÀNG KÝ GỬI BÁN (Ban hành kèm theo Thông tư liên tịch số 94/2003/TTLT-BTC-BTM-BCA hướng dẫn chế độ sử dụng hóa đơn, chứng từ đối với hàng hóa lưu thông trên thị trường), cuối tháng khi báo cáo thuế GTGT bạn lập BẢNG KÊ THU MUA HÀNG HÓA MUA VÀO KHÔNG CÓ HÓA ĐƠN (Mẫu số 04/GTGT)

Hai cái bảng này vì mình không được phép gởi file nên fidele cho mình email mình gởi cho

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
fidele nói:
nhận mặt hàng cũ và bán mặt hàng mới

fidele nói:
việc nhận hàng mới ko được trả bằng tiền mặt
Chứng tỏ vàng cũ hay vàng mới đều từ một "lò" mà chui ra và được trao đổi ngang giá.

Sửa lần cuối:
C

casau-see

Guest
15/2/06
18
0
0
Ha Noi
Tú Anh nói vậy là đúng đó, chỉ cần làm phiếu nhập kho lại cho hàng trả lại, khi bán lại hàng đó bạn lại xuất hoá đơn như bán hàng mới thôi. cẩn thận hơn bạn làm một Credit note cho hàng nhập lại là oK.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Nguyen Tu Anh nói:

Chứng tỏ vàng cũ hay vàng mới đều từ một "lò" mà chui ra và được trao đổi ngang giá.

Không nhất thiết việc không đưa tiền mặt thì món vàng này đều từ một lò, mình có thể xem như việc này giống như mua mặt hàng mới và thanh toán bằng vàng có giá trị tương đương (cũng như bạn đổi cái con dế của mình vậy). Mình linh động lập một phiếu thu cho việc bán và một phiếu chi cho việc mua là OK.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Rườm rà quá, việc đổi vàng này chắc chắn là phải cùng cân nặng, khách hàng chỉ đổi mặt hàng để lựa chọn mẫu mã mới và chịu chi phí dịch vụ cho việc làm ra mẫu mã hàng này, cửa hàng chỉ cần phát hành hóa đơn dịch vụ cho chi phí đổi vàng này là đủ.

Trong quản lý vàng bạc nên theo dõi hai vấn đề: trọng lượng vàng, loại mặt hàng vàng riêng rẽ, trong đó mẫu mã hàng hóa tập hợp riêng các chi phí gia công chế tác để cho ra sản phẩm.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA