Giảm nguyên giá TSCĐ khi điểu chuyển cho đơn vị bên ngoài

• Thread starter home_star
  • Ngày gửi
H

home_star

Guest
12/8/04
74
0
0
Hà Nội
Cơ quan mình là một đơn vị nhà nước. Trước đây được cấp tiền mua một khu tập thể cho cán bộ công nhân viên. Đến nay khunhà đó được điều chuyển cho Công ty kinh doanh nhà thành phố hà nội.
Mình muốn hỏi khi điều chuyển thì nguyên giá và khấuhao khu nhà được hạch toán như thế nào.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
home_star nói:
Cơ quan mình là một đơn vị nhà nước. Trước đây được cấp tiền mua một khu tập thể cho cán bộ công nhân viên. Đến nay khunhà đó được điều chuyển cho Công ty kinh doanh nhà thành phố hà nội.
Mình muốn hỏi khi điều chuyển thì nguyên giá và khấuhao khu nhà được hạch toán như thế nào.
Bạn có thể nói rõ hơn đơn vị bạn thuộc loại hình nào không: hành chính, sự nghiệp có thu, hay doanh nghiệp nhà nước.
Còn về bản chất thì tài sản này sẽ được ghi giảm như điều chuyển bình thuờng thôi, còn tài khoản thì phụ thuộc vào đơn vị bạn là loại hình nào.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Anh PhiHung cho em hỏi đơn vị HC_SN khác với DNNN như thế nào anh nhỉ?

Nếu việc điều chuyển này có QĐ của đơn vị chủ quản hoặc cơ quan quản lý cấp trên và DN nhận điều chuyển hòan tòan độc lập với DN bạn thì hạch tóan đối ứng vào 411.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
lannhu nói:
Anh PhiHung cho em hỏi đơn vị HC_SN khác với DNNN như thế nào anh nhỉ?

Nếu việc điều chuyển này có QĐ của đơn vị chủ quản hoặc cơ quan quản lý cấp trên và DN nhận điều chuyển hòan tòan độc lập với DN bạn thì hạch tóan đối ứng vào 411.
Đối với trường hợp này nó khác nhau ở chỗ nếu là loại hình thuộc dạng nào thì cần xác định nguồn tiền được cấp đã mua nhà cho cán bộ công nhân để xử lý. Tiếp nữa là tài khoản sử dụng khác nhau.
Và cuối cùng nếu nhà đó ở đơn vị HCSN thì trước đâu trích hao mòn thế nào còn doanh nghiệp thì phần trích khấu hao ra sao, số trích khấu hao này có nộp trả cơ quan cấp trên hay không.
Từ những điều trên mới có thể quyết định hạch toán ra sao.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
PHIHUNGVN nói:
Đối với trường hợp này nó khác nhau ở chỗ nếu là loại hình thuộc dạng nào thì cần xác định nguồn tiền được cấp đã mua nhà cho cán bộ công nhân để xử lý. Tiếp nữa là tài khoản sử dụng khác nhau.
Anh có thể nói rõ hơn?

Và cuối cùng nếu nhà đó ở đơn vị HCSN thì trước đâu trích hao mòn thế nào còn doanh nghiệp thì phần trích khấu hao ra sao
Vậy ở đơn vị HCSN có theo dõi NG TS ko ạ? Nếu có theo dõi NG thì tại sao ko tính hao mòn ạ?

P/s: Sozi, em hỏi hơi nhiều vì ko rõ lắm về lọai hình HCSN.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
lannhu nói:
Anh có thể nói rõ hơn?

Vậy ở đơn vị HCSN có theo dõi NG TS ko ạ? Nếu có theo dõi NG thì tại sao ko tính hao mòn ạ?

P/s: Sozi, em hỏi hơi nhiều vì ko rõ lắm về lọai hình HCSN.
Anh PHIHUNG đánh sai chính tả thôi. " trước đây" chứ ko phải "trước đâu".
TSCĐ ở đơn vị HCSN thì vẫn phản ánh NG. Nếu TSCĐ đầu tư = vốn vay hoặc NV kinh doanh thì trích khấu hao, còn nếu = kinh phí NSNN hoặc quỹ cơ quan ko sd cho kd thì chỉ tính hao mòn mỗi năm 1 lần.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Hien nói:
TSCĐ ở đơn vị HCSN thì vẫn phản ánh NG. Nếu TSCĐ đầu tư = vốn vay hoặc NV kinh doanh thì trích khấu hao, còn nếu = kinh phí NSNN hoặc quỹ cơ quan ko sd cho kd thì chỉ tính hao mòn mỗi năm 1 lần.
Như thế này thì đâu có khác nhau về kế tóan TSCĐ giữa đvị HCSN và khối DNNN ạ???

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
lannhu nói:
Như thế này thì đâu có khác nhau về kế tóan TSCĐ giữa đvị HCSN và khối DNNN ạ???
Haha như anh nói ban đầu rồi đó bản chất của nó đâu có khác nhau, cái khác nhau là ghi giảm nguồn thế nào thôi. Còn tài khoản giữa 2 bên khác nhau là điều đương nhiên.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA