Đã làm quyết toán thuế, có được chuyển hóa đơn tháng 12 sang năm sau?

• Thread starter hht47
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

hht47

Sơ cấp
18/2/06
10
0
1
Tp.HCM
Các anh chị ơi !
Làm ơn cho em hỏi. Cuối tháng 1 em có nhận của khách hàng hóa đơn hàng hóa của tháng 12. Ham ăn tết nên em quên không đưa vào chi phí tháng 1, mà em lại làm báo cáo quyết tóan năm 2005 luôn rồi. Giờ em phải làm sao? Em có thể chuyển hóa đơn ấy vào tháng 02/2006 hay không vậy? Giúp em với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
hht47 nói:
Các anh chị ơi !
Làm ơn cho em hỏi. Cuối tháng 1 em có nhận của khách hàng hóa đơn hàng hóa của tháng 12. Ham ăn tết nên em quên không đưa vào chi phí tháng 1, mà em lại làm báo cáo quyết tóan năm 2005 luôn rồi. Giờ em phải làm sao? Em có thể chuyển hóa đơn ấy vào tháng 02/2006 hay không vậy? Giúp em với.
Bạn vẫn có thể kê khai trong báo cáo thuế tháng 02 HĐ nói trên.
Luật cho phép kê khai hóa đơn và khấu trừ thuế trong vòng 03 tháng (có nghĩa là HĐ trên bạn có thể được kê khai và khấu trừ thuế cho đến hết tháng 03/2006. Sau thời hạn trên thì vẫn có thể kê khai nhưng không được khấu trừ thuế).

V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Chi phí của hóa đơn đó có thể hạch toán vào tháng 1 (có thể giải thích khi thuế kiểm tra là hàng hóa tháng 1/06 mới về nhập kho hoặc nhân viên tháng 1 mới thanh toán chi phí công tác - tùy theo nội dung hóa đơn)

T

ThuyHN

Guest
6/2/06
25
0
0
hanoi
Hóa đơn của bạn liên quan gì đến quyết toán 2005 đâu (kể cả việc kê VAT đầu vào lẫn ảnh hưởng đến lãi lỗ vì nó là hàng hoá cơ mà). Chúc bạn thành công!

H

hht47

Sơ cấp
18/2/06
10
0
1
Tp.HCM
HHT chuyển hóa đơn này vào chi phí tháng 01/06. Nhưng chị kế tóan trưởng hỏi lại bên quản lý thuế Phú Nhuận thì Quản lý Thuế bảo nếu đưa về tháng 01/06 là sai.?và rồi lại mê ăn tết nên không để ý đến cái hóa đơn này và bây giờ đã là tháng 02/06 rồi :( . Bây giờ phải làm điều chỉnh của tháng 12/2005 (Theo lời giải thích của quản lý Thuế Phú Nhuận)
Có ai làm kế tóan Phú Nhuận ... làm ơn chỉ giúp .

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Chán cán bộ thuế quá, làm ăn quan liêu phát sợ, luật chẳng chịu đọc gì cả.

Cán bộ thuế nói vậy là sai rồi nhưng mà họ quản lý mình, không lẽ cãi lại? Chả được tích sự gì. Thì bạn cứ làm như lời họ nói đi, nộp lại Tờ khai và làm điều chỉnh, đôi co làm gì?

H

hht47

Sơ cấp
18/2/06
10
0
1
Tp.HCM
hi!
nếu đã đưa vào chi phí rồi thì đâu có khóc.
HHT

T

tran

Guest
13/3/06
4
0
0
hanoi
Viet Huong nói:
Bạn vẫn có thể kê khai trong báo cáo thuế tháng 02 HĐ nói trên.
Luật cho phép kê khai hóa đơn và khấu trừ thuế trong vòng 03 tháng (có nghĩa là HĐ trên bạn có thể được kê khai và khấu trừ thuế cho đến hết tháng 03/2006. Sau thời hạn trên thì vẫn có thể kê khai nhưng không được khấu trừ thuế).
Theo mình, Hoá đơn trên chỉ được phép kê khai và khấu trừ hết tháng 02-2006 chứ ko phải tháng 03-2006. Dù HĐ xuất ngày 31-12-2005 thì "trong vòng 3 tháng" đến 30-03-2006 hêt thời hạn, mà kê khai nộp thuế chúng ta ko kê theo ngày mà theo tháng, nghĩa là đến hết 31-03-2006 mới kê khai, khi đó vượt quá 3 tháng.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thuế GTGT đầu vào có thời gian kê khai chậm nhất là 03 tháng kể từ thời điểm kê khai thuế của tháng phát sinh.

Thời điểm kê khai thuế của hóa đơn tháng 12/2005 sẽ là tháng 01/2006. Từ tháng 1 mới làm mốc. Trong 3 tháng, tức sẽ là các tháng 1, 2, 3. Do đó, thời gian hết hạn để kê khai và khấu trừ sẽ là ngày 31/03/2006. Sau ngày này thì người ta kê khai thuế của tháng 03, còn trước ngày này thì người ta kê khai thuế của tháng 02.

Hiểu như chị Việt Hương cũng đúng, mà hiểu như bạn tran cũng đúng.

cycy

cycy

Trung cấp
22/3/06
133
0
16
Hue - Da Lat
Ở công ty em cũng bị trường hợp tương tự như của anh hht. Hoá đơn từ thang 12/05 mà đến giờ sếp mới đưa, toàn là hoá đơn có giá trị lớn ko hà hic hic em cũng chẳng biết phải làm sao với đống hoá đơn này nữa. Công ty em chưa làm báo cáo quyết toán thuế 2005. các anh chị giúp em với nha.

N

Nguyen Tien Hien

Guest
10/1/06
15
0
1
Ha Noi
Được chứ, Nếu hóa đơn của bạn chưa quá 3 tháng kể từ tháng kê khai thì bạn vẫn được khấu trừ VAT. Trường hợp của bạn vẫn được mà. Ok

A

aogiac4551

Trung cấp
1/2/07
130
1
18
TP.HCM
bạn cứ đưa chi phí vào tháng 2/2007, ko nên điều chỉnh Quyết toán thuế vì nếu bạn điều chỉnh sẽ bị phạt nộp chậm đấy. chi phí đó nhiều thì hãy mất công , nếu ít quá bỏ quách cho rồi, đưa vào chỉ thêm rắc rối ac ac

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
bạn cứ đưa chi phí vào tháng 2/2007, ko nên điều chỉnh Quyết toán thuế vì nếu bạn điều chỉnh sẽ bị phạt nộp chậm đấy. chi phí đó nhiều thì hãy mất công , nếu ít quá bỏ quách cho rồi, đưa vào chỉ thêm rắc rối ac ac
Thuế GTGT đầu vào không liên quan đến chi phí.Chi phí phát sinh năm nào hạch toán vào năm đó.

A

aogiac4551

Trung cấp
1/2/07
130
1
18
TP.HCM
Nguyen Phuoc Thien ban hieu dược bao nhiêu mà nói tào lao thế. Chi phí đầu vào cũng là căn cứ để tính thuế TNDN khi bạn bị Quyết toán đúng ko. hĩ hic chắc mới ra trường nên chẳng biết gì cả

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Nguyen Phuoc Thien ban hieu dược bao nhiêu mà nói tào lao thế. Chi phí đầu vào cũng là căn cứ để tính thuế TNDN khi bạn bị Quyết toán đúng ko. hĩ hic chắc mới ra trường nên chẳng biết gì cả
Nếu liên quan về thuế TNDN thì năm nào tính vào năm đó chứ sao lại chuyển qua tháng 2 năm sau nhỉ?
Những người mới ra trường nhưng họ nghiên cứu và tìm hiểu pháp luật thì sẽ giỏi hơn những người làm lâu năm mà không biết gì?

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Cảnh cáo bạn aogiac4551, đề nghị bạn khi viết bài cần có lời lẽ đúng đắn, không chê bai, khích bác người khác.

Liên quan đến vấn đề trên: Việc bạn không kê khai hóa đơn của tháng 12 vào thuế GTGT được khấu trừ của tháng sẽ ảnh hưởng đến 2 việc đó là chi phí đầu vào (quên k hạch tóan) và thuế GTGT được khấu trừ. Tuy vậy mình cho rằng chi phí này không phải là lớn (nên mới quên) vì vậy bạn không cần thiết phải lập lại tờ khai quyết tóan thuế GTGT làm gì cả. Bạn chỉ việc ghi nhận và kê khai trong kỳ kê khai thuế tháng 2/2007 là được, kể cả về chi phí cũng thế.

3

3www

Guest
24/8/05
57
0
6
44
hanoi
Cảnh cáo bạn aogiac4551, đề nghị bạn khi viết bài cần có lời lẽ đúng đắn, không chê bai, khích bác người khác.

Liên quan đến vấn đề trên: Việc bạn không kê khai hóa đơn của tháng 12 vào thuế GTGT được khấu trừ của tháng sẽ ảnh hưởng đến 2 việc đó là chi phí đầu vào (quên k hạch tóan) và thuế GTGT được khấu trừ. Tuy vậy mình cho rằng chi phí này không phải là lớn (nên mới quên) vì vậy bạn không cần thiết phải lập lại tờ khai quyết tóan thuế GTGT làm gì cả. Bạn chỉ việc ghi nhận và kê khai trong kỳ kê khai thuế tháng 2/2007 là được, kể cả về chi phí cũng thế.

Nhân tiện cho mình hỏi 1 câu ngu ngơ. Vậy thì cuối năm mình cứ giả vờ quên 1 vài cái hóa đơn rồi đôn lên năm tới được chứ.

S

son_ktt

Guest
25/11/06
341
0
0
Ha Noi
1. Hình như mọi người trả lời ở đây đang bị nhầm lẫn về thời gian thì phải? Bạn hht đang nói là hoá đơn từ năm 2005, đưa vào chi phí 2006 chứ có phải thời gian hiện tại bây giờ (năm 2007) đâu!
2. Ở đây tôi đồng ý với ý kiến của Nguyen Phuoc Thien là chi phí năm nào hạch toán năm đấy, thuế GTGT (nếu HT đúng) thì không liên tới chi phí (trừ khi nếu chậm kê khai phải đưa vào chi phí).
3. Tú Anh nói như vậy là chưa chính xác, việc cán bộ thuế trả lời như vậy là đúng, khi đó là hoá đơn 2005, đã nộp quyết toán thuế TNDN 2005 rồi, đến tháng 2/2006 mới đưa hoá đơn đó vào chi phí 2005 thì phải có tờ khai điều chỉnh quyết toán thuế.
4. Kê khai thuế có thời hạn 3 tháng (tính từ tháng ghi trên hoá đơn), chi phí có thể vào năm 2005 và thuế có thể kê khai vào năm 2006, chuyện đó vẫn thường xảy ra.
5. Tôi không đồng ý với ý kiến của tranvanhung, chi phí năm nào đi vào năm đó, ở đây phải lập cả tờ khai điều chỉnh thuế GTGT (điều chỉnh tăng thuế GTGT của kỳ trước vì ngày hoá đơn năm 2005, phải điều chỉnh tăng thuế GTGT đầu vào năm 2005, mặc dù ngày kê khai là năm 2006) và điều chỉnh thuế TNDN (do bổ sung thêm chi phí vào 2005)

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA