Hỏi về quy định đóng BHXH

• Thread starter hoaanh2912
  • Ngày gửi
hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Các anh chị cho em hỏi 1 chút, theo em được biết thì 1 công ty cho dù chỉ có 1 người cũng được đóng BHXH, nhưng đấy hình như chỉ áp dụng với công ty TNHH hay sao ấy. Còn đối với công ty cổ phần thì sao ạ? có quy định số người không ạ? Nhờ anh chị nào trả lời giúp em với. Em xin chân thành cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Theo quy định của NĐ01/2003/NĐ-CP ngày 9/1/2003 sửa đổi và bổ sung Điều 3 thì dù chỉ 1 người làm việc có HĐLD từ đủ 3 tháng trở lên và HĐLĐ không xác định thời hạn thì bắt buộc phải đóng BHXH, được áp dụng cho các DN thuộc các TP kinh tế

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Em cảm ơn chị Hồ Lan rất nhiều.

H

hcm

Trung cấp
6/1/05
83
0
6
Ha Noi
Nếu 1 người làm việc 2 nơi, đã đóng bảo hiểm ở nơi khác, vậy thì cần phải làm thế nào?
Xin mọi người trả lời giúp em với! Tks!.

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Nếu đã đóng BHXH ở nơi khác rồi thì ko phải đóng ở cty của bạn nữa. Bạn phô tô sổ BH đó ra, khi nào bên Bảo hiểm hỏi thì đưa ra là được.

H

hcm

Trung cấp
6/1/05
83
0
6
Ha Noi
hoaanh2912 nói:
Nếu đã đóng BHXH ở nơi khác rồi thì ko phải đóng ở cty của bạn nữa. Bạn phô tô sổ BH đó ra, khi nào bên Bảo hiểm hỏi thì đưa ra là được.
Xin cảm ơn hoaanh2912!:biggrin:
Thế còn trường hợp chính người lao động (có hợp đồng dài hạn) ko muốn đóng BH thì xử lý thế nào?.
Tks!.

P

Papaya

Guest
15/2/06
71
0
0
hanoi
Hỏi thêm một chút về vấn đề BHXH

cho em hoi thêm một tẹo.muốn đóng bảo hiểm XH, Ytế thi đến nơi nào đóng, thủ tục như thế nào, đóng bao nhiu? (số tiền phải đóng bảo hiểm căn cứ trên những tiêu chí nào?)...

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
hcm nói:
Xin cảm ơn hoaanh2912!:biggrin:
Thế còn trường hợp chính người lao động (có hợp đồng dài hạn) ko muốn đóng BH thì xử lý thế nào?.
Tks!.
Cái này thì thế nào anh Phihungvn nhỉ vì Mina cũng gặp trường hợp này.

P

Papaya

Guest
15/2/06
71
0
0
hanoi
MINA , PHihung tra loi em deeeeee

Papaya nói:
cho em hoi thêm một tẹo.muốn đóng bảo hiểm XH, Ytế thi đến nơi nào đóng, thủ tục như thế nào, đóng bao nhiu? (số tiền phải đóng bảo hiểm căn cứ trên những tiêu chí nào?)...
bac MINA voi bac phihung trả lời giủm em cái. em sắp phải đi đóng BH roai``

A

AC21G1

Guest
15/9/04
5
0
0
44
Ha noi
Papaya nói:
Bạn phải lên CQ BHXH nơi Cty đóng trụ sở, họ sẽ hướng dẫn cụ thể thủ tục nhé. Mức đóng BHXH, BHYT căn cứ vào bảng lương.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
MINA nói:
Cái này thì thế nào anh Phihungvn nhỉ vì Mina cũng gặp trường hợp này.
Thứ nhất giải thích cho họ hiểu quyền lợi của họ. Cố gắng giải thích
Nếu không chịu hiểu thì họ phải viết đơn gửi đơn vị là không muốn đóng BHXH, kèm theo yêu cầu họ viết đơn để gửi BHXH khi nào BHXH chấp thuận việc đó thì mình cũng đồng ý, còn không thì họ cứ phải trích cho đến khi có sự đồng ý của BHXH.
( BHXH không bao giờ đồng ý điều này, và việc viết quá nhiều đơn từ lại chờ ý kiến của cơ quan BHXH nữa thì quá nhiêu khê và do đó họ sẽ đóng cho rồi)
Chứ nếu không thì khi cơ quan thanh tra xuống phạt lại mất tiền oan.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Papaya nói:
Bạn hãy đến cơ quan BHXH quận huyện nơi đơn vị bạn đóng địa bàn để làm thủ tục, lúc đó sẽ được hướng dẫn chi tiết các mẫu biểu. Còn căn cứ để đóng BHXH, BHYT thì bạn vào thư viện down cái điều lệ BHXH về đọc nhé.

N

Nguyen Thai Binh

Guest
24/2/06
2
0
0
46
TP.HCM
Muốn đóng BHXH và BHYT thì đương nhiên là bạn phải đến Cơ quan bảo hiểm đóng rùi.
Thủ tục cũng đơn giản: bạn đăng kỳ tổng quỹ lương trong năm, danh sách CBCNV, bảng lương chi tiết... bạn nên đến Cơ quan bảo hiểm họ sẽ hướng dẫn bạn chi tiết.
Mức đóng bảo hiểm căn cứ vào mức lương căn bản (hệ số ngạch x lương tối thiểu)của bạn dược hưởng với tỷ lệ như sau: BHXH 20%(NLĐ đóng 5%, DN đóng 15%), BHYT 3%(NLĐ đóng 1%, DN đóng 2%)

N

Nguyễn Thị Bích Liên

Guest
16/2/06
10
0
1
48
P213 C4 Thái Thịnh
Hạch toán BHXH ntn cho hợp lệ?

Nhân tiện chủ đề BHXH các bạn cho mình hỏi thêm một chút nhé:
Mức lương thực nhận sẽ cao hơn mức lương đóng BHXH. Vậy thì hạch toán như thế nào để toàn bộ chi phí đó sẽ trở thành chi phí hợp lệ. Ví dụ: Một cán bộ ở cơ quan mình hưởng lương thực lĩnh là 3 triệu đồng trong đó mức đóng bảo hiểm xã hội chỉ là 850.000đ. Các bạn chỉ giúp mình với. Như vậy, phần chênh lệch đã trả lương có được thuế chấp nhận là chi phí hợp lệ ko. Xin cảm ơn nhiều.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Lương thực tế = Lương cơ bản + Các khoản phụ cấp.

Lương cơ bản sẽ dùng để đóng bảo hiểm, lương thực tế sẽ dùng để tính vào chi phí hợp lệ. Để chi phí hợp lệ thành chi phí hợp lý thì khoản chênh lệch (các khoản phụ cấp) sẽ phải được ghi rõ trong Hợp đồng lao động.

Các khoản phụ cấp ở đây là: điện thoại, xăng xe,...

H

Hà Quỳnh Hương

Guest
6/2/06
9
0
0
Hà Nội
Các bác ơi, thế nhân viên làm VPĐD lương 1000USD/tháng thì phải đóng BHXH thế nào? Vẫn nộp 23% lương như bình thường hay phải tính theo ngạch bậc gì đó? Nếu họ nộp BH nhiều như vậy thì họ có được lợi gì không?
Xin các bác cho ý kiến

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Các bạn đọc qua đoạn này để hiểu thế nào là phụ cấp lương và chi phí khác
3.1 Về Phụ cấp lương:
Phụ cấp lương là phần tiền lương bổ sung mà khi xác định lương cấp bậc, chức vụ, cấp hàm, chưa tính hết các yếu tố không ổn định so với điều kiện lao động và sinh hoạt bình thường.
- Phụ cấp lương trước hết nhằm đãi ngộ đối với người lao động phải làm việc trong điều kiện lao động và điều kiện sinh hoạt khó khăn hơn mức trung bình khi xác định chế độ tiền lương.
- Phụ cấp lương nhằm khuyến khích người lao động đến làm việc ở những ngành, những vùng mà ở đó có khó khăn, ảnh hưởng đến đời sống vật chất, tinh thần của người lao động; góp phần điều phối, ổn định lực lượng lao động xã hội.
- Phụ cấp lương là một trong những công cụ để điều chỉnh quan hệ tiền lương, thu nhập giữa các ngành, các vùng trong nền kinh tế quốc dân.
Ngoài việc xây dựng thang lương, bảng lương theo quy định, doanh nghiệp được quyền quy định các khoản phụ cấp lương hoặc áp dụng chế độ phụ cấp lương do Chính phủ quy định đối với công ty nhà nước để trả cho người lao động. Các khoản phụ cấp lương này được doanh nghiệp hạch toán vào quỹ tiền lương, tiền công, phụ cấp phải trả.
* Các chế độ phụ cấp lương do Chính phủ quy định đối với công ty Nhà nước gồm:
- Phụ cấp giữ chức vụ trưởng, phó phòng (quy định tại Nghị định số 205/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ Quy định hệ thống thang lương, bảng lương và chế độ phụ cấp lương trong các công ty nhà nước);
- Phụ cấp khu vực (quy định tại Nghị định số 205/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ Quy định hệ thống thang lương, bảng lương và chế độ phụ cấp lương trong các công ty nhà nước);
- Phụ cấp thu hút (quy định tại Nghị định số 205/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ Quy định hệ thống thang lương, bảng lương và chế độ phụ cấp lương trong các công ty nhà nước).
- Phụ cấp trách nhiệm công việc (quy định tại Thông tư số 03/2005/TT-BLĐTBXH ngày 05/01/2005 hướng dẫn thực hiện chế độ phụ cấp trách nhiệm công việc trong các công ty nhà nước theo Nghị định số 205/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ);
- Phụ cấp độc hại, nguy hiểm (quy định tại Thông tư số 04/2005/TT-BLĐTBXH ngày 05/01/2005 hướng dẫn thực hiện chế độ phụ cấp độc hại, nguy hiểm trong các công ty nhà nước theo Nghị định số 205/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ);
- Phụ cấp lưu động (quy định tại Thông tư số 05/2005/TT-BLĐTBXH ngày 05/01/2005 hướng dẫn thực hiện chế độ phụ cấp lưu động trong các công ty nhà nước theo Nghị định số 205/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2005 của Chính phủ);
3.2 Về các khoản chi khác: là các khoản chi thêm cho người lao động như: tiền ăn giữa ca, công tác phí, điện thoại, đào tạo v.v.. không được doanh nghiệp hạch toán vào quỹ tiền lương, tiền công, phụ cấp phải trả.
- Doanh nghiệp thống kê các loại phụ cấp trả cho người lao động (theo mẫu) gởi kèm theo hệ thống thang lương, bảng lương của doanh nghiệp.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Hà Quỳnh Hương nói:
Các bác ơi, thế nhân viên làm VPĐD lương 1000USD/tháng thì phải đóng BHXH thế nào? Vẫn nộp 23% lương như bình thường hay phải tính theo ngạch bậc gì đó? Nếu họ nộp BH nhiều như vậy thì họ có được lợi gì không?
Xin các bác cho ý kiến
Tiền lương hưu được trả từ khoản đóng BHXH sẽ được tính trên nguyên tắc bình quân.
Nghĩa là cộng tổng các lần đóng theo mức lương từ lúc bắt đầu đóng sau đó chia cho số tháng đóng x 75% ( nếu đóng đủ thời gian qui định). Như vậy nếu bạn đóng BHXH ở mức cao thì khi bạn nghỉ hưu bạn cũng sẽ được hưởng lương hưu ở mức cao.

C

congchuachuoi

Guest
10/11/06
24
0
0
TP.HCM
Mình cũng đang thắc mắc về vấn đề có HĐLĐ nhưng không muốn đóng BHXH va BHYT thì có được không?Khi quyết toán thuế có chấp nhận không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA