Hạch toán lãi tiền gửi trong DN vừa và nhỏ

• Thread starter hienpham
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

hienpham

Guest
10/10/05
41
0
0
45
Khương Trung - TX - HN
Các bạn cho mình hỏi một chút. Công ty mình là một Cty TNHH hiện đang áp dụng chế độ kế toán DN vừa và nhỏ (theo QĐ144). Trong hệ thống tài khoản Ban hành theo quyết định này có tài khoản 635 - chi phí tài chinh, nhưng không có tài khoản 515 - doanh thu tài chính. Như vậy, khi thu lãi tiền gửi ngân hàng, lãi chênh lệch tỉ giá thì hạch toán vào đâu? Mình đã đọc một số sách hướng dẫn và thấy hình như là hạch toán vào tài khoản 511 - chi tiết doanh thu tài chính.
Trong hệ thống tài khoản này cũng không có TK621, 622, 627 mà hạch toán luôn vào 154 và chi tiết.
Bạn nào đã nghiên cứu về hệ thống tài khoản ban hành theo QĐ144 - chế độ kế toán DN vừa và nhỏ thì giúp mình với nhé. Mình đang băn khoăn quá.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
hienpham nói:
Các bạn cho mình hỏi một chút. Công ty mình là một Cty TNHH hiện đang áp dụng chế độ kế toán DN vừa và nhỏ (theo QĐ144). Trong hệ thống tài khoản Ban hành theo quyết định này có tài khoản 635 - chi phí tài chinh, nhưng không có tài khoản 515 - doanh thu tài chính. Như vậy, khi thu lãi tiền gửi ngân hàng, lãi chênh lệch tỉ giá thì hạch toán vào đâu? Mình đã đọc một số sách hướng dẫn và thấy hình như là hạch toán vào tài khoản 511 - chi tiết doanh thu tài chính.
Trong hệ thống tài khoản này cũng không có TK621, 622, 627 mà hạch toán luôn vào 154 và chi tiết.
Bạn nào đã nghiên cứu về hệ thống tài khoản ban hành theo QĐ144 - chế độ kế toán DN vừa và nhỏ thì giúp mình với nhé. Mình đang băn khoăn quá.
Lãi TG hạch toán N112/C511, chi tiết doanh thu tài chính.
DNN hạch toán CPSP vào TK154 luôn nhưng cần chi tiết theo từng khoản mục chi phí.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Doanh thu hoạt động tài chính sử dụng TK 515.

H

hienpham

Guest
10/10/05
41
0
0
45
Khương Trung - TX - HN
Mình đọc trong hệ thống tài khoản ban hành theo QĐ 144 không thấy có tài khoản 515, các bạn xem lại giúp mình được không

Q

Quynh Huong

Trung cấp
13/9/05
107
0
0
46
Hanoi
Bạn hạch toán vào TK511.

N

Nguyendung78

Guest
QĐ 144 áp dụng cho DN vừa và nhỏ, quy định lãi tiền gửi ngân hàng được hạch toán vào TK 511 chi tiết lãi TGNH, vậy TK 511 có được phản ánh đúng bản chất của nó k ? bởi lãi TGNH ko phải là kết quả của hoạt động KD, bán hàng mà phản ánh hoạt động tài chính của DN.
Ý kiến của các Bác như thế nào thì cùng nhau thảo luận nhé.!

H

hanhero

Guest
Có chi phí tài chính 635 nhưng lại không có doanh thu tài chính 515 như vậy chi phí bỏ ra không đem lại doanh thu, không hiểu kiểu gì vậy, ban nguyendung78 nói đúng quá, không thể đưa vào 511 được vì co phải là kinh doanh tiền đâu

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA