Lệ phí xăng dầu - Quan điểm của bạn !

• Thread starter ForestC
  • Ngày gửi
F

ForestC

Guest
11/1/05
377
1
0
44
E'rywhere
Có một tình huống của Cty kinh doanh xăng dầu thế này:

Khi họ nhập xăng dầu vào, thì trong giá thanh toán có cả lệ phí xăng dầu (môi trường).

Tôi thấy trong thực tế xảy ra 3 trường hợp hạch toán thế này:

1. Hạch toán phí đó vào luôn giá xăng dầu (156)
2. Hạch toán phí đó riêng vào tài khoản phải thu khác (138)
3. Hạch toán phí đó vào TK thuế phí khác (3339)

Theo anh chị các bạn (em), bạn nghĩ sao về vấn đề này ?!?

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phamphuongthuy

Sơ cấp
27/2/05
30
0
6
43
hanoi
Mình nghĩ là chỉ có thể HT vào 138 thôi vì khoản phí này bạn sẽ thu lại được từ khách hàng mà.

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
ForestC nói:
Có một tình huống của Cty kinh doanh xăng dầu thế này:

Khi họ nhập xăng dầu vào, thì trong giá thanh toán có cả lệ phí xăng dầu (môi trường).

Tôi thấy trong thực tế xảy ra 3 trường hợp hạch toán thế này:

1. Hạch toán phí đó vào luôn giá xăng dầu (156)
2. Hạch toán phí đó riêng vào tài khoản phải thu khác (138)
3. Hạch toán phí đó vào TK thuế phí khác (3339)

Theo anh chị các bạn (em), bạn nghĩ sao về vấn đề này ?!?

Người tiêu dùng cuối sẽ phải chịu khoản lệ phí xăng đầu này. Do đó:
1/Nếu bạn là công ty có sử dụng xăng dầu (người tiêu dùng cuối cùng)
-bạn sẽ hạch toán khoản này vào 156 hoặc đưa thẳng vào các TK loại 6 khác: giá xăng+phí
2/Nếu bạn là công ty kinh doanh xăng dầu (không phải là người tiêu dùng): khoản phí này sẽ chuyển lại cho người tiêu dùng khi công ty bán xăng cho họ (có ghi trên hoá đơn)
Nên ghi N138 để hạch toán khi nhận xăng về (khoản phí) và sẽ trừ dần vào 138 khi xuất hoá đơn bán xăng cho khách hàng. Nguyên tắc là tài khoản này sẽ được cấn trừ hết khi bán hết xăng.

P

phuongthanh_8384

Guest
Em không hiểu cách giải thích của Virgin lắm. Em cũng đang định hỏi về vấn đề này. Khi sếp đổ xăng, thì mang về cho em cái HĐ xăng dầu. Em định khoản thế này.
Nợ TK 6421
Nợ TK 133
Còn phí xăng dầu thì em chưa biết định khoản như thế nào
Có TK 111
Em làm vậy có đúng không? ai biết trả lời giúp em với!

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
phuongthanh_8384 nói:
Em không hiểu cách giải thích của Virgin lắm. Em cũng đang định hỏi về vấn đề này. Khi sếp đổ xăng, thì mang về cho em cái HĐ xăng dầu. Em định khoản thế này.
Nợ TK 6421
Nợ TK 133
Có TK 111
Em làm vậy đúng rồi. Virgin đang nói đây là hạch toán tại các nơi bán xăng.

M

mysterious_girl

Guest
phuongthanh_8384 nói:
Phí xăng dầu thì bạn hạch toán như anh Virgin đã nói.
Virgin nói:
-bạn sẽ hạch toán khoản này vào 156 hoặc đưa thẳng vào các TK loại 6 khác: giá xăng+phí

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Tại đơn vị kinh doanh XD hạch toán phí xăng dầu vào TK 1388 là hợp lý nhưng sẽ rất khó khăn cho việc thực hiện. Khi bán XD bao giờ cũng thu phí XD luôn, tức là ghi có TK1388. Do vậy có thể hạch toán vào TK1561 để tính vào giá mua, khi bán ghi giá vốn. Doanh thu gom ca phi xang dau. Mac du nhu vay ko dung chuan muc so 14.

Sửa lần cuối:
H

hoami

Guest
Trường hợp: mình là cty bán xăng dầu
Cho mình hỏi thêm là phí xăng dầu đó là khỏan thu riêng của cty hay mình thu để nộp cho ai.Khi mua xăng dầu về để bán thì mình có nộp khỏan này cho cty bán cho mình không vậy.
Nếu thu cho công ty thì mình định khoản vào 511 luôn
Nếu thu của khách hàng và nộp lại cho một cơ quan khác thì TH vào 138
Các bác xem em làm như vậy có đúng không nhé

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Ở bài bên kia mình cũng có nói, Lệ phí xăng dầu là khoản thu hộ nhà nước, do vậy đối với các đơn vị kinh doanh xăng dầu không thể phản ánh vào doanh thu và giá vốn được, cụ thể đối với doanh nghiệp đầu mối nhập khẩu xăng dầu (nhà cung cấp) và các công ty được nhà nước ủy quyền thu hộ khoản phí này (các công ty thuộc hệ thống của nhà cung cấp như Petrolimex, Petec, PDC, PTSC, XD Quân đội vv..) thì LPXD được hạch toán vào TK 3339 để thể hiện quan hệ thu nộp trực tiếp với ngân sách. Đối với các đơn vị kinh doanh xăng dầu không được ủy quyền thu hộ LPXD (các đại lý kinh doanh xăng dầu) khoản LPXD này được hạch toán vào TK 1388 và cũng nên được theo dõi chi tiết theo mặt hàng và nhập xuất tồn, không nên phản ánh chung vào TK 156 và TK 511 vì như vậy sẽ làm sai số liệu trên hai tài khoản này, ảnh hưởng tới việc phân tích số liệu.

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Virgin nói:
Người tiêu dùng cuối sẽ phải chịu khoản lệ phí xăng đầu này. Do đó:
2/Nếu bạn là công ty kinh doanh xăng dầu (không phải là người tiêu dùng): khoản phí này sẽ chuyển lại cho người tiêu dùng khi công ty bán xăng cho họ (có ghi trên hoá đơn)
Nên ghi N138 để hạch toán khi nhận xăng về (khoản phí) và sẽ trừ dần vào 138 khi xuất hoá đơn bán xăng cho khách hàng. Nguyên tắc là tài khoản này sẽ được cấn trừ hết khi bán hết xăng.

Đính chính: đoạn 2 mà Virgin ghi đã sai sau khi đọc hướng dẫn mà ketoancon đã giới thiệu. Các bạn hãy tham khảo thông tư 98/2001/TT-BTC ngày 05/12/2001

HyperVN nói:
Đối với các đơn vị kinh doanh xăng dầu không được ủy quyền thu hộ LPXD (các đại lý kinh doanh xăng dầu) khoản LPXD này được hạch toán vào TK 1388 và cũng nên được theo dõi chi tiết theo mặt hàng và nhập xuất tồn, không nên phản ánh chung vào TK 156 và TK 511 vì như vậy sẽ làm sai số liệu trên hai tài khoản này, ảnh hưởng tới việc phân tích số liệu.

Hyper xem lại có văn bản nào quy đinh cho hạch toán vào 1388 không? theo thông tư 98/2001 thì không cho phép điều này.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Ý của bác Hyper chỉ là quan điểm hạch tóan sáo cho phản ánh đúng tình hình thôi, chứ ko có VB nào quy định như thế cả, bác nhẩy?
Nhưng em thấy đối với các đơn vị phân phối lại thì phí xăng dầu mà họ phải chịu cũng là 1 trong các yếu tố cấu thành giá trị hàng hóa mà, như là chi phí vận chuyển,...ý.==> phản ánh vào DT-GV thì đúng hơn.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
OK, đúng là LPXD là một phần cấu thành giá, nhưng khoản thu này không biến động theo giá, không làm nên giá trị gia tăng cho doanh nghiệp, tách riêng nó ra một tài khoản để theo dõi là cần thiết, quan điểm của mình đưa nó vào TK 1388 để theo dõi chi tiết, cũng có thể mở riêng cho nó một tiểu khoản 156xx gì đó để theo dõi và chỉ nên theo dõi đơn nhất (không cần thao tác kết chuyển gì cả), theo dõi thông qua doanh thu, giá vốn thì sẽ rất phức tạp, mình đang làm trong ngành xăng dầu nên động chạm khá nhiều vấn đề này.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Sao bác ko cho vào 1562: chi phí thu mua hàng hóa, và pbổ theo giá trị bán ra? vừa đúng bản chất vấn đề nữa.

Tiện thể bác cho em hỏi: Phí xăng dầu tính trên cơ sở nào vậy ạ?

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Phí xăng dầu tính theo lít ở nhiệt độ thực tế, có đơn giá cho từng loại xăng, dầu (chỉ những mặt hàng cho tiêu dùng như Diesel, Mogas 92, 95) hiện nay Diesel là 300đ/lít, Mogas 92, 95 là 500đ/lít. Do cách tính theo lít tương đồng với cách theo dõi nhập xuất tồn hàng hóa nên cũng rất dễ quản lý.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
HyperVN nói:
Phí xăng dầu tính theo lít ở nhiệt độ thực tế, có đơn giá cho từng loại xăng, dầu (chỉ những mặt hàng cho tiêu dùng như Diesel, Mogas 92, 95) hiện nay Diesel là 300đ/lít, Mogas 92, 95 là 500đ/lít. Do cách tính theo lít tương đồng với cách theo dõi nhập xuất tồn hàng hóa nên cũng rất dễ quản lý.
Tks bác nhé!:1luvu:

V

VanChau

Cao cấp
29/10/05
595
1
16
43
Ha Noi
www.prospace.com.vn
phuongthanh_8384 nói:
Nợ TK 6421
Nợ TK 133
Có TK 111

Khi sếp đổ xăng, mang hoá đơn veè thì phải địng khoản:
Nợ 6427
Nợ 6425
Nợ 1331
Có 1111

P

phanthanhloan88

Trung cấp
4/9/09
51
0
0
HN
Phí xăng dầu đó cho luôn vào chi phí 6421 được mà vì đó thuộc khoản chi phí được trừ hợp lệ của đơn vị khi xác định thuế TNDN mà!

Theo mình nghĩ phí xăng dầu đó liên quan đến hàng xăng dầu nhập về, hợp lệ để đưa vào giá vốn xăng dầu 156! Phân bổ vào giá vốn là ổn vì khi xác định chuẩn giá vốn thì mình sẽ xác định được giá bán hợp lý nhất!

Sửa lần cuối: