Mỗi tuần một chuyên đề

Từ 1/10, mức lương tối thiểu vùng áp dụng theo NĐ 70/2011/NĐ-CP ????!

• Thread starter bichvan.tax06
  • Ngày gửi
P

potteryvietnam

Sơ cấp
30/9/11
41
0
0
ho chi minh
Công ty minh quận bình thạnh thi thuộc khu vực 1 phải ko ? Theo NĐ 70/2011 thi cty phải đky thang lương mới áp dụng từ tháng 10/2011 phải ko các bác?Có phải muôn điều chỉnh mức lương trích bảo hiểm cho NLD nộp lên Cơ quan BHXH(trên 2tr) thì mình phải đky thang lương trước với PLĐTBXH ,Sau đó đem nộp lên BH phải ko?

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
anh chị cho em hỏi theo như địa chỉ trong giấy phép ĐKKD của cty thì cty em thuộc khu vực vùng II nhưng cty em hiện tại đang thuê địa điểm văn phòng làm việc của cty thuộc khu vực vùng I thì mức lương tối thiểu em sẽ tính là mức lương tối thiểu được áp dụng cho vùng I hay vùng II hả anh chị?

Bạn tham khảo thêm về Địa bàn áp dụng mức lương tối thiểu vùng trong một số trường hợp cụ thể được quy định tại Điều 3, khoản 3, của Thông tư 23/2011/TT-BLĐTBXH ngày 16/09/2011 của Bộ Lao động Thương binh và Xã hội về việc hướng dẫn thực hiện mức lương tối thiểu vùng đối với người lao động làm việc ở công ty, doanh nghiệp, hợp tác xã, tổ hợp tác, trang trại, hộ gia đình, cá nhân và các cơ quan, tổ chức có thuê mướn lao động

Tốt nhất nên áp dụng mức lương tối thiểu vùng I.

Nhà nước vẫn khuyến khích các doanh nghiệp thỏa thuận áp dụng mức lương tối thiểu cao hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định

huy dinh

huy dinh

Sơ cấp
25/5/11
47
0
6
Tp. Hồ Chí Minh
Bạn tham khảo thêm về Địa bàn áp dụng mức lương tối thiểu vùng trong một số trường hợp cụ thể được quy định tại Điều 3, khoản 3, của Thông tư 23/2011/TT-BLĐTBXH ngày 16/09/2011 của Bộ Lao động Thương binh và Xã hội về việc hướng dẫn thực hiện mức lương tối thiểu vùng đối với người lao động làm việc ở công ty, doanh nghiệp, hợp tác xã, tổ hợp tác, trang trại, hộ gia đình, cá nhân và các cơ quan, tổ chức có thuê mướn lao động

Tốt nhất nên áp dụng mức lương tối thiểu vùng I.

Nhà nước vẫn khuyến khích các doanh nghiệp thỏa thuận áp dụng mức lương tối thiểu cao hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định

Em muốn hỏi bác "Kế toán già gân" chút xíu, nếu em đăng ký lại thang bảng lương theo NĐ 70, mức lương thấp nhất (bậc 1) của GĐ sẽ tăng lên từ 6tr thành 8tr. Khi đó em có phải điểu chỉnh lương đóng BHXH của GD từ 6tr thành 8tr hay không bác? Hợp đồng lao động và mức lương đóng BHXH của GĐ hiện là 6tr.
Cảm ơn bác!

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Em muốn hỏi bác "Kế toán già gân" chút xíu, nếu em đăng ký lại thang bảng lương theo NĐ 70, mức lương thấp nhất (bậc 1) của GĐ sẽ tăng lên từ 6tr thành 8tr. Khi đó em có phải điểu chỉnh lương đóng BHXH của GD từ 6tr thành 8tr hay không bác? Hợp đồng lao động và mức lương đóng BHXH của GĐ hiện là 6tr.
Cảm ơn bác!

Tất nhiên là phải điều chỉnh lại mức lương để tham gia BHXH ạ.
Có người (bên cơ quan BHXH) hướng dẫn như thế này (tôi xin dấu tên CB ấy), chỉ cần điều chỉnh lại các mức lương dưới 2 triệu thôi. Cái này tầm bậy tầm bạ sao đó, thiết nghĩ tại sao Nhà nước điều chỉnh tăng lương thì mọi đối tượng trong doanh nghiệp cũng tăng theo tỉ lệ tương ứng, người thì được điều chỉnh người thì không điều chỉnh.

Thấy cũng ngộ ghê, cùng 1 chính sách, thế người này được điều chỉnh người kia không được điều chỉnh.

Tham khảo thêm các thủ tục để làm tại đây

H

hoangoclankt

Guest
31/12/10
17
0
0
hp
cam ơn ban nhe mình hieu rui. Thế là tháng này mình lại phải điều chỉh lương rui.

N

Ngatrinh0183

Guest
3/9/07
23
0
1
41
Tp. HCM
Các vấn đề em hỏi đều có trả lời đầy đủ trên webketoan cả rồi.

1.- Hiệu lực thi hành:

Hiệu lực thông tư 23 ghi là sau ngày 31/10/2011 (Được ghi đúng theo Luật ban hành văn bản 17/2008/QH12 (Khoản 1 điều 78 Luật ban hành văn bản có ghi: Thời điểm có hiệu lực của văn bản quy phạm pháp luật được quy định trong văn bản nhưng không sớm hơn bốn mươi lăm ngày, kể từ ngày công bố hoặc ký ban hành)

Trường hợp này: Hiệu lực thi hành sẽ thực hiện theo văn bản cao nhất bởi Nghị định 70/2011/NĐ-CP

2.- Thời điểm điều chỉnh mức lương vào Tháng 10, sau ngày 20/9/2011 bạn phải làm báo tăng điều chỉnh mức lương cho cơ quan BHXH

3.- Điều chỉnh lương và các thủ tục cần phải làm, xem bài này
Chào a,
Nhờ a hướng dẫn giúp em thủ tục và biểu mẫu làm điều chỉnh thang bảng lương, hiện mức lương tối thiểu cty em dưới 2 triệu. Em ở Q. Bình Thạnh. Chân thành cám ơn anh!

A

anphatviet

Guest
20/4/11
2
0
0
24
ho chi minh
Mình cũng ở Q.Bt Hồi tháng 07 vừa rồi mình điều chỉnh tăng lương để trích đóng BHXH cho 2 LĐ ,lương trích đóng bấy giờ là 1.200.000 (áp dụng mức lương tối thiểu vùng là 1.350.000).mình đã làm cái Quyết Định tăng lương cho 2 ngưới đó ghi rõ là tăng từ T01/2011 và làm Mẫu 3a_TBH (ghi ở mục III: thay đổi chức danh công việc, ghi lương ở 2 cột mức mới và mức cũ ) kèm theo Bảng kê 103 (3 bản).chỉ có vậy thôi.Nhưng mình nghe (mới nghe thôi chứ chưa có làm) CB ở BH nói là phải lên P.LĐTBXH dky thang bảng lương rồi photo 1 bảng kẻm theo Bảng lương cũng photo đem nộp BH đó còn Bảng kê gi thì mình quên rồi.

huy dinh

huy dinh

Sơ cấp
25/5/11
47
0
6
Tp. Hồ Chí Minh
Tất nhiên là phải điều chỉnh lại mức lương để tham gia BHXH ạ.
Có người (bên cơ quan BHXH) hướng dẫn như thế này (tôi xin dấu tên CB ấy), chỉ cần điều chỉnh lại các mức lương dưới 2 triệu thôi. Cái này tầm bậy tầm bạ sao đó, thiết nghĩ tại sao Nhà nước điều chỉnh tăng lương thì mọi đối tượng trong doanh nghiệp cũng tăng theo tỉ lệ tương ứng, người thì được điều chỉnh người thì không điều chỉnh.

Thấy cũng ngộ ghê, cùng 1 chính sách, thế người này được điều chỉnh người kia không được điều chỉnh.

Tham khảo thêm các thủ tục để làm tại đây
Tình hình là thế này, em cũng có quen một anh làm cho công ty kiểm toán ở Q.1, cũng có hỏi anh ấy câu hỏi như trên. Nhưng anh lại nói là không phải điều chỉnh mức lương đóng BHXH vì mức lương 6tr là cao hơn lương tối thiểu vùng rồi. Dù em đã nhấn mạnh là nếu em đăng ký lại thang bảng lương theo nghị định 70 thì mức lương bậc 1 của GĐ sẽ là 8tr.
Đành phải hỏi lại ý kiến của bác "Kế toán già gân" vì các bài viết của bác có tính pháp lý cực cao!!!
Rất cảm ơn bác!

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Tình hình là thế này, em cũng có quen một anh làm cho công ty kiểm toán ở Q.1, cũng có hỏi anh ấy câu hỏi như trên. Nhưng anh lại nói là không phải điều chỉnh mức lương đóng BHXH vì mức lương 6tr là cao hơn lương tối thiểu vùng rồi. Dù em đã nhấn mạnh là nếu em đăng ký lại thang bảng lương theo nghị định 70 thì mức lương bậc 1 của GĐ sẽ là 8tr.
Đành phải hỏi lại ý kiến của bác "Kế toán già gân" vì các bài viết của bác có tính pháp lý cực cao!!!
Rất cảm ơn bác!

Dạ thưa mỗi người 1 việc ạ. Do em "đụng" vấn đề này nhiều và cũng đang gỡ, và hướng dẫn các DN làm đúng thủ tục để cơ quan chức năng không "trách cứ" ạ.

Có nhiều bạn, cho rằng DN làm thang lương, bảng lương không theo hệ số, trả lương thoả thuận. Mức lương trả theo thoả thuận vẫn cao hơn so với quy định của Chính Phủ thì không nhất thiết làm điều chỉnh tăng lương. Tôi cho rằng quan điểm này chưa "chuẩn". Mục đích điều chỉnh tăng lương tối thiểu vùng là do chỉ số giá sinh hoạt ngày đắt đỏ, cao. Trong khi đó, việc nâng lương bậc lương, mỗi DN lại có quy chế tiền lương đặc thù riêng, có nơi thì 2 năm mới tăng 1 bậc,...thế thì lương thoả thuận của các bác thoả thuận với chủ DN trước đây so với giá cả sinh hoạt thị trường hiện giờ còn thích hợp không? Dù là trả lương thoả thuận thì mức lương tại thời điểm ấy quy chiếu ngược lại có thể tương đương ở 1 hệ số nào, hoặc tương đương được bao nhiêu Kg gạo, Kg rau muống, Kg vàng, bao nhiêu USD nhỉ.
Cụ thể, trả cho các bác 15 triệu vào thời giá ấy, các bác có thể mua được bao nhiêu Kg rau muống, bao nhiêu ký vàng, bao nhiêu USD. Thế giờ chỉ số giá sinh hoạt tăng cao, thế thì sao không điều chỉnh cho người lao động thêm chỉ số nhỉ? Cho nên Người sử dụng lao động cần xác định, điều chỉnh các mức lương trong hợp đồng lao động và thực hiện các chế độ khác đối với người lao động cho phù hợp.

Bổ sung thêm 1 ý nữa đây:

Mức lương tham gia BHXH của bạn, giả sử là 6 triệu rồi, mức lương trên quy định lương tối thiểu vùng quy định (Nhiều cơ quan BHXH) thống nhất không cần điều chỉnh lại mức lương. Tuy nhiên trường hợp này, DN có thể điều chỉnh tăng phụ cấp tránh tăng mức lương cơ bản để DN không phải tăng chi phí vào giá thành do ảnh hưởng tăng mức trích nộp BHXH lên nhiều. Nhưng với cách này chỉ có lợi cho DN nhưng khi tuổi hưu, nghỉ việc thì người lao động bị thiệt thòi.

Sửa lần cuối:
V

Vu Thi Hoai Nhung

Guest
30/11/05
34
0
0
44
TP.HCM
cac anh chi oi cho em hoi mot viec nhu sau
công ty em đang thắt mắc là việc tăng mức lương tối thiểu 2triệu
em đang nghỉ theo hai hướng như vậy "
1: chúng ta lấy hệ số đang có của người LĐ * 2000000đ (để làm cơ sở tính BH và trả luôn cho người LĐ
vd : 2.65*2000000=5.300.000đ - BH
2: hiện tại DN em đăng ký mức đóng BH là 890.000đ, vậy minh có phải tăng lên 2000.000đ không, theo như em hiểu thì DN k được trả lương(Tổng thu nhập sau khi trừ BH) cho NV không được thấp hơn 2triệu
Các bác chỉ giúp em vì em mới vào làm cty em là cty Bảo Hiểm

N

ngocmun

Sơ cấp
8/11/09
19
0
1
36
Ha Noi
Rất cảm ơn bác!

Ko fai vậy đâu, Anh ý nói chỉ cần điều chỉnh những ng thấp hơn mức tối thiể vùng thôi thì DN đỡ tăng tiền đóng BH, nhưng mà trong cty chẳng ai chịu vậy đâu, tăng thì fai tăng đồng đều chứ, fai ko?? Nếu cty bạn ko có ai dưới lương tối thiểu vùng thì thôi.

vậy thì ko cần rùi. yên tâm nhé.

Sửa lần cuối:
H

hoangle2010

Sơ cấp
Bạn xem NĐ 70/2010/NĐ-CP nhé. nếu bạn ở các quận hoặc các huyện An Dương, thuỷ nguyên, An Lão, Vĩnh Bảo là là vùng I đấy.

huy dinh

huy dinh

Sơ cấp
25/5/11
47
0
6
Tp. Hồ Chí Minh
Ko fai vậy đâu, Anh ý nói chỉ cần điều chỉnh những ng thấp hơn mức tối thiể vùng thôi thì DN đỡ tăng tiền đóng BH, nhưng mà trong cty chẳng ai chịu vậy đâu, tăng thì fai tăng đồng đều chứ, fai ko?? Nếu cty bạn ko có ai dưới lương tối thiểu vùng thì thôi.

vậy thì ko cần rùi. yên tâm nhé.
Ý bạn nói là ý của anh kiểm toán ah? Khi đăng ký lại Thang bảng lương, bạn giữ nguyên mức hệ số và chỉ điều chỉnh lương tối thiểu. Mức lương sẽ tăng lên >2tr. Nếu đăng ký BHXH nhỏ hơn mức này thì phải điều chỉnh lại là đúng rùi. Nếu cty thay đổi cho người lao động thì sợ tốn chi phí. Nhưng GĐ đóng cho GĐ thì đi đâu mà thiệt. Mình chỉ muốn đúng quy định mà làm thôi, để không phải băn khoăn suy nghĩ về sau.
Nếu mình đăng ký lại Thang bảng lương, mức lương thấp nhất của GĐ là 8tr. Các nhân viên khác đều trên 2tr.
Hỏi: đăng ký lương BHXH của GĐ là 8tr hay để nguyên 6tr? Các nhân viên khác cũng đều trên 2tr. (Mức lương bậc 1)
Thanks!

H

heartsaobang

Cao cấp
11/5/11
218
0
16
Tp.HCM
Vậy cho mình hỏi là lương tối thiểu này áp dụng cho T10/2011 hay sao ah?
Nhân viên mình đăng ký BHXH trước đó, mức lương tối thiểu đều dưới 2tr vậy cũng điều chỉnh ah?
Hay chỉ áp dụng từ T10 này trở đi.

huy dinh

huy dinh

Sơ cấp
25/5/11
47
0
6
Tp. Hồ Chí Minh
Vậy cho mình hỏi là lương tối thiểu này áp dụng cho T10/2011 hay sao ah?
Nhân viên mình đăng ký BHXH trước đó, mức lương tối thiểu đều dưới 2tr vậy cũng điều chỉnh ah?
Hay chỉ áp dụng từ T10 này trở đi.
Từ ngày 1/10/2011 đến hết ngày 31/12/2012 sẽ áp dụng mức lương tối thiểu vùng từ 1.400.000 đến 2.000.000 đồng/tháng đối với người lao động làm việc ở công ty, doanh nghiệp, hợp tác xã, trang trại, hộ gia đình, cá nhân và các cơ quan, tổ chức có thuê mướn lao động.
Download NĐ 70/NĐ-CP: Click here

H

heartsaobang

Cao cấp
11/5/11
218
0
16
Tp.HCM
Vậy mình chỉ điều chỉnh thang lương để áp dụng T10 này trở đi thôi, cám ơn bạn!
Sẵn đây cho mình hỏi là mình mới làm BHXH cho nhân viên hồi cưới T9 và đã lấy sổ BHXH rồi, còn thẻ BHYT thì làm thục tục gì để lấy được thẻ ah?

huy dinh

huy dinh

Sơ cấp
25/5/11
47
0
6
Tp. Hồ Chí Minh
K

khanhquan

Guest
20/9/07
10
0
1
44
HN
Nếu đơn vị tôi là hành chính sự nghiệp có thu thì có được tinh mức lương tối thiểu vùng theo nghị định 70 không các bác nhỉ. Bác nào biết thì chỉ giùm tôi nhé. Thanks các bác nhiều.

ketoanducha12

ketoanducha12

Trung cấp
18/10/11
158
10
18
Hà Nội
ketoanducha.vn
Theo quy định của Luật ban hành văn hành văn bản pháp luật tại điều số 79 thì:

Như vậy nghị định của chính phủ vừa ban hành là hoàn toàn hợp lệ và hợp tình. Các bạn nghĩ thử xem trong 1 tháng mà công ty phải trả lương cho công nhân với 2 mức lương và 2 thời điểm khác nhau thì mọi việc sẽ như thế nào ? chưa kể còn ảnh hưởng tới cả các chính sách khác nữa.

P/S: Các bạn khi tranh luận cần dùng lời lẽ hòa nhã, tránh gây hiểu lầm, cãi cọ. Dù gì thì ai cũng có ý kiến riêng, các bạn không nên áp đặt mà cần chứng mình bằng các quy định cụ thể.

Đúng đúng, mình cũng thắc mắc sao không có hiệu lực từ ngày 01 cho dễ mà lại là ngày 05, không hiểu luật thế nào nữa.

N

ngocmun

Sơ cấp
8/11/09
19
0
1
36
Ha Noi
Ðề: Từ 1/10, mức lương tối thiểu vùng áp dụng theo NĐ 70/2011/NĐ-CP ????!

Mình đã đăng ký lại thang bảng lương rồi, cho hệ số giảm đi,mọi ng đóng BH từ 2tr140. Phòng TBXH đã ok, Bây giờ ko phải lo với mấy bác BHXH nữa. Nhưng lại nảy sinh 1 vấn đề là trong quy chế lương mới đăng ký: mức thưởng lễ tết là từ 100.000 đến 300.000 mà giờ sêp định thưởng tết dương lịch 1.000.000 không biết làm sao đây? Liệu mình có phải điều chỉnh lại Quy chế lương gửi ra phòng TBXH không? Không thì khoản thưởng này không được tính vào chi phí hợp lý. Mong các bác chỉ giúp.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA