VAS 06"Thuê tài sản"

• Thread starter hoaquynh
  • Ngày gửi
H

hoaquynh

Guest
20/2/06
2
0
0
TP.Ho Chi Minh
hoaquynh đang làm 1 đề tài nghiên cứu khoa học về chuẩn mực thuê tài sản: tìm ra những mâu thuẫn với nguyên tắc kế toán trong chuẩn mực này , nhưng mới chỉ tìm ra được vài chỗ, như: thời điểm khởi đầu thuê tài sản, chi phí trực tiếp ban đầu, bán và thuê lại. Có ai biết những mâu thuẫn khác thì giúp cho hoaquynh với.
Thanks very much.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
hoaquynh nói:
hoaquynh đang làm 1 đề tài nghiên cứu khoa học về chuẩn mực thuê tài sản: tìm ra những mâu thuẫn với nguyên tắc kế toán trong chuẩn mực này , nhưng mới chỉ tìm ra được vài chỗ, như: thời điểm khởi đầu thuê tài sản, chi phí trực tiếp ban đầu, bán và thuê lại. Có ai biết những mâu thuẫn khác thì giúp cho hoaquynh với.
Thanks very much.
Trong các chuẩn mực kế toán cụ thể có các quy định mới xem qua thì mâu thuẫn với GAPP. Tuy nhiên cần xem xét trên quan điểm gắn với điều kiện cụ thể của CMKT đó.

V

Viet Linh

Guest
21/12/05
25
0
0
Hanoi
hoaquynh nói:
Thanks very much.

Mâu thuẫn gì hả bạn, bạn nói rõ hơn được không?
Nếu mà là mâu thuẫn giữa bản chất và hình thức thì mới có nhiều điều để bàn vì thực ra chúng ta phải hạch toán theo bản chất, tuy nhiên cái hình thức của sự việc lại mâu thuẫn với cái bản chất - thấy rất rõ trong việc thuê tài chính hay bán đi thuê lại....
Bạn viết một đề tài nghiên cứu mà bạn tóm tắt thế kia chẳng ai hiểu bạn nói gì đâu.... và bạn nữa.... bạn có hiểu bạn đang nói gì không? (hic.... có khi tôi cũng không hiểu tôi đang hỏi gì bạn nữa)

H

hoaquynh

Guest
20/2/06
2
0
0
TP.Ho Chi Minh
Mâu thuẫn với nguyên tắc kế toán là quá rõ ràng rồi còn gì. còn nguyên tắc kế toán thì bao gồm: hoạt động liên tục, cơ sở dồn tích, giá gốc, thận trọng. trọng yếu...
Mà đó cũng chỉ là một phần nhỏ trong đề tài của mình thôi. Nhưng mình thấy phần đó cũng khá hay,nên hỏi thử mọi người thôi.

Sửa lần cuối:
ketoan@

ketoan@

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
24/5/04
317
6
18
Bụi mận gai...
hoaquynh nói:
Mâu thuẫn với nguyên tắc kế toán là quá rõ ràng rồi còn gì. còn nguyên tắc kế toán thì bao gồm: hoạt động liên tục, cơ sở dồn tích, giá gốc, thận trọng. trọng yếu...
Mà đó cũng chỉ là một phần nhỏ trong đề tài của mình thôi. Nhưng mình thấy phần đó cũng khá hay,nên hỏi thử mọi người thôi.

hoaquynh thân mến, bạn mở rộng đề tài ra thì mọi người mới tham gia nhiều hơn cùng bạn được. Có thể bạn nói ra một vài mâu thuẫn bạn tìm thấy, hay một vài nghi hoặc liệu nó có thể là một mâu thuẫn hay không...
Đề tài của bạn cũng khá hay thật nhưng mọi người chắc chưa hiểu rõ ý bạn nên chưa bàn thêm cùng.

Chúc thành công.

nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
hoaquynh nói:

Về mâu thuẫn giữa bản chất và hình thức thì mình biết vấn đề này rồi, mình đã đọc trong trang web kiemtoan.com.vn. Chắc bạn cũng đọc ở đó rồi phải không? Nội dung của bài đó thực ra có nguồn gốc từ một tài liệu học paper 3.6 của ACCA. Mình cũng đã đọc tài liệu này rồi.
Mình rất mong có ai có thể tìm ra những vấn đề đại loại như thế giúp cho mình. Vì mình hoàn toàn không có chút kinh nghiệm thực tế nào về thuê tài sản cả, nên tự tìm ra những mâu thuẫn trong chuẩn mực là khá khó.

Hoành tráng quá ta, tớ chưa biết cái paper 3.6 nó nói về cái gì nữa, nhờ bạn chỉ giúp với.

Kinh nghiệm thực tế về thuê tài sản chắc các doanh nghiệp thép hay có lắm. Mua dây chuyền, bán tái thuê !!

nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
Tớ có ý kiến nhỏ thế này đối với đề tài của Hoaquynh.

Khi người ta đề cập đến mâu thuẫn tức là đề cập đến sự vật hiện tượng này bác bỏ sự vật hiện tượng khác. Đã gọi là Mâu thuẫn giữa các Nguyên tắc kế toán có nghĩa là trong điều kiện nào đó thì chỉ có thể đáp ứng được một nguyên tắc, hoặc đáp ứng nguyên tắc này thì loại bỏ nguyên tắc kia.

Ví dụ như: một số trường hợp Nguyên tắc Thận trọng sẽ override Nguyên tắc Phù hợp và ngược lại.

Ví dụ trong Chuẩn mực???

Còn mối liên quan giữa bản chất và hình thức trong kế toán thì không hẳn là mâu thuẫn. Trong kế toán luôn phải đặt Bản chất lên hàng đầu. Nó Đòi hỏi kế toán phải có sự xét đoán nghề nghiệp (không hẳn kiểm toán mới có xét đoán đâu nhé) khi thực hiện các bút toán.

V

Viet Linh

Guest
21/12/05
25
0
0
Hanoi
nedved nói:
Mà Viet Linh có vẻ gì đó quen lắm, về cách viết

Hê hê, nedved này.... có biết đá bóng không, hôm nào join CLB bóng đá chơi nhể.

hoaquynh nói:
Về mâu thuẫn giữa bản chất và hình thức thì mình biết vấn đề này rồi, mình đã đọc trong trang web kiemtoan.com.vn. Chắc bạn cũng đọc ở đó rồi phải không? Nội dung của bài đó thực ra có nguồn gốc từ một tài liệu học paper 3.6 của ACCA. Mình cũng đã đọc tài liệu này rồi.
.
Ơ, cô hoaquynh này hay chưa.... ai biết webkiemtoan với ACCA 3.6 là cái gì ở đây? Vấn đề là mâu thuẫn gì trong cái VAS 06? :wall:

T

traitimtoilaban

Guest
28/2/06
3
0
0
40
Ha Noi
Đôi khi có rất nhiều mâu thuẫn xảy ra ngay cả trong cùng 1 chuẩn mực chứ đừng nói gì trong nguyên tắc kế toán. Luật pháp Việt nam nói chung và các quy định, quyết định về kế toán, kiểm toán nói riêng còn rất nhiều bất cập. Vậy mới nói "cải cách để hành là chính" nhưng cũng có thể nhờ đó mà chúng ta có thể lách luật

Thien Thanh_

Thien Thanh_

Trần Lạc Nhi
24/3/06
459
0
18
Miền Trung
To Mod Nedved:
Nedved nói:
Hì hì, Viet Linh nói đúng quá rồi, tớ cũng không hiểu bạn viết gì nữa.
Mà Viet Linh có vẻ gì đó quen lắm, về cách viết
Tôi nghĩ một bài như thế này đáng lẽ phải xóa ra khỏi mục Nghiên cứu_ thảo luận.
Viet linh nói:
Nếu mà là mâu thuẫn giữa bản chất và hình thức thì mới có nhiều điều để bàn vì thực ra chúng ta phải hạch toán theo bản chất, tuy nhiên cái hình thức của sự việc lại mâu thuẫn với cái bản chất – thấy rất rõ trong việc thuê tài chính hay bán đi thuê lại....
Anh Việt Linh có thể nói rõ hơn được ko?
Nedved nói:
Còn mối liên quan giữa bản chất và hình thức trong kế toán thì không hẳn là mâu thuẫn .
Ý anh là mâu thuẫn giữa bản chất và hình thức trong kt thì có thể bỏ qua?
Nedved nói:
Trong kế toán luôn phải đặt Bản chất lên hàng đầu.
:
Xin trích một đoạn đầu của TT23 nhé:
TT23 nói:
2- Các khoản tương đương tiền (Mã số 112):
Chỉ tiêu này phản ánh các khoản đầu tư ngắn hạn có thời hạn thu hồi hoặc đáo hạn không quá 3 tháng có khả năng chuyển đổi dễ dàng thành một lượng tiền xác định và không có nhiều rủi ro trong chuyển đổi thành tiền kể từ ngày mua khoản đầu tư đó tại thời điểm báo cáo.
Số liệu để ghi vào chỉ tiêu này là chi tiết số dư Nợ cuối kỳ kế toán của Tài khoản 121 “Đầu tư chứng khoán ngắn hạn” trên Sổ Cái, gồm: chi tiết kỳ phiếu ngân hàng, tín phiếu kho bạc... có thời hạn thu hồi hoặc đáo hạn không quá 3 tháng kể từ ngày mua.
Về bản chất, đáng lẽ phải 3 tháng lấy từ thời điểm lập BC (thời điểm hiện tại) tới ngày đáo hạn chứ?
Tôi nghĩ vậy có đúng ko nhỉ?

M

muamua88

Guest
30/8/15
4
0
1
35
Cả nhà cho e hỏi :" các nguyên tắc kế toán biểu hiện trong chuẩn mực 06" được với ah?

Sửa lần cuối:
M

muamua88

Guest
30/8/15
4
0
1
35
Cả nhà cho e hỏi :" các nguyên tắc kế toán biểu hiện trong chuẩn mực 06" với ah?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA