Khấu trừ thuế TNCN

• Thread starter phucatbun
  • Ngày gửi
P

phucatbun

Sơ cấp
16/3/11
5
0
0
35
TPHCM
Các anh chị ơi giúp em với!
Công ty em tất cả NV có mức lương đều dưới 4tr sau khi đã trừ BH bắt buộc. Như vậy là không thuộc diện nộp thuế TNCN, hàng tháng không phát sinh khấu trừ thuế TNCN và không cần nộp tờ khai thuế TNCN theo tháng hay quý mà chỉ cần quyết toán thuế TNCN cuối năm đúng không.Em vừa mới đi làm nên không hiểu gì hết. Mong các anh chi giúp đỡ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

huyenkt87

Sơ cấp
12/5/10
42
0
0
hà nội
Đúng rồi! bạn không phải nộp tờ khai TNCN nếu không phát sinh số thuế phải nộp. Chỉ phải nộp tờ khai quyết toán năm thôi

tritrung

tritrung

Trung cấp
26/5/10
158
0
16
Ha Noi
Đúng là chỉ phải khai quyết toán năm thôi, bạn có thể tham khảo thông tư 28/2011 của Bộ TC phần thuế TNCN cho rõ thêm nhé.

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi
Thuế TNCN

Cả nhà ơi cho em hỏi tí, công ty em trả thu nhập cho nhân viên hợp tác, trước khi trả em khấu trừ 10% thuế TNCN, vậy em có phải làm tờ khai luôn trong tháng không, và làm theo mẫu nào theo thông tư 28 nhỉ
cảm ơn

nguyenvanhienthuc87

nguyenvanhienthuc87

Guest
10/11/09
23
0
0
Tp. HCM
Bình thường Công ty bạn khai trong tháng hay quý, có phát sinh thì phải khai và nộp thuế chứ. Khai trong tờ khai 02/KK-TNCN theo tháng (hoặc quý), khai trong mục cá nhân không ký hợp đồng lao động í.

Thân!

ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM
Nếu người đó có MST cá nhân thì trừ 10%. nếu không thì trừ 20%
Kê vào bản kê hàng tháng bình thường, mục lao động không có hop đồng lao động

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi
Em cảm ơn anh chị, công ty em từ đầu năm chưa phát sinh, quý 1 bên em có nộp tờ khai theo quý bên chi cục họ bảo là không phải nộp quý 2 bên em cũng không nộp vậy tháng 8 này bên em phát sinh thì em nộp theo tháng ạ, và từ tháng sau bên em có phải làm tờ khai nữa không nếu không phát sinh

A

anvayen10123

Sơ cấp
25/5/11
18
0
0
35
quan7
cho em hỏi bắt đầu từ tháng 8 là mình được miễn thuế TNCN ở những cá nhân có thu nhập ở bậc 1 vậy có cần làm giấy tờ gì không, mình vẫn làm tờ khai bình thường khấu trừ và không phải nộp thuế phải không ah

V

vobichngoc88

Sơ cấp
6/7/10
37
1
0
cầu giấy
Trong cái nghị quyết 08 ấy, đối với những người có thu nhập tính thuế đến bậc 2 thì họ có được trừ phần thuế ở bậc 1 không nhỉ?
Hôm trước mình gọi điện hỏi bộ phận hỗ trợ tuyên truyền của chi cục thuế Thanh Xuân thì được trả lời là họ chưa nhận được văn bản nào hướng dẫn thực hiện nghị quyết đó. Bây giờ mình không biết khấu trừ thuế TNCN vào lương tháng 8 của nhân viên trong công ty thế nào nữa. Có vài người có thuế qua bậc 2.

S

soccon07

Trung cấp
19/4/07
162
1
18
37
HN
Em cảm ơn anh chị, công ty em từ đầu năm chưa phát sinh, quý 1 bên em có nộp tờ khai theo quý bên chi cục họ bảo là không phải nộp quý 2 bên em cũng không nộp vậy tháng 8 này bên em phát sinh thì em nộp theo tháng ạ, và từ tháng sau bên em có phải làm tờ khai nữa không nếu không phát sinh
Nếu tổng số thuế TNCN bạn khấu trừ của người lao động >=5tr thì bạn làm tờ khai tháng 8, còn <5tr bạn làm tờ khai theo quý nhé!

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi
Em cảm ơn anh ketoana2, thế nếu mà nhân viên chính thức bên em có hợp đồng lao động không xác định thời hạn thì em vẫn kê khai cùng mẫu này ở mục 2.1, cá nhân cư trú có hợp đồng lao động ạ

C

Chickengirl

Sơ cấp
10/12/08
16
1
0
Từ Liêm - Hà Nội
Cục Thuế chưa có văn bản hướng dẫn cụ thể nhưng đọc nghị quyết thì mình hiểu là Nhà nước chỉ hỗ trợ những người có thu nhập bậc 1 thôi. Nên những người thu nhập quá bậc 1 thì vẫn phải đóng cả phần thuế bậc 1 ( 250k) như bình thường. Vì nếu ai cũng được miễn thì trong nghị quyết chỉ cần viết là miễn thuế ở bậc 1 cho mọi đối tượng là được rồi.

tran minh cuong

tran minh cuong

??????????????
31/3/11
193
6
18
Sông Vàm Cỏ Tây
Trích thuế TNCN

Mọi người cho mình hỏi
Cty mình có thuê người dân gia công hàng hóa cho cty mình. Trong tháng 9 này mình trả lương cho người dân mà chưa có mã số thuế. Đến tháng 10 làm mã số thuế thì như vậy mình có trích tiền thuế TNCN tháng 9 là 20%.

xuan020186

xuan020186

Độc cô
9/5/11
142
1
18
Đà Nẵng
Nếu kí bản cam kết mẫu 23/CK-TNCN thì khỏi trích. ko thì phải trích 20% vì chưa có MST. híc

kimoanhbn

kimoanhbn

Sơ cấp
18/4/09
42
5
8
35
Bac Ninh
Tủy theo bên bạn thui, theo luật thì chưa có MST thì phải trích 10% đối với lương từ 500 trở lên, nhưng nếu T10 bạn đã làm MST cho họ thì k cần phải trích của họ nữa.

xuan020186

xuan020186

Độc cô
9/5/11
142
1
18
Đà Nẵng
Tủy theo bên bạn thui, theo luật thì chưa có MST thì phải trích 10% đối với lương từ 500 trở lên, nhưng nếu T10 bạn đã làm MST cho họ thì k cần phải trích của họ nữa.

Bạn đọc thông tư 113 /2011/TT-BTC ;ngày 04 tháng 8 năm 2011 dùm mình xíu bạn ơi.
Điều 1. Sửa đổi Điều 5 Thông tư 62/2009/TT-BTC ngày 27/3/2009 hướng dẫn sửa đổi, bổ sung Thông tư số 84/2008/TT-BTC ngày 30/9/2008 của Bộ Tài chính như sau:

Các tổ chức, cá nhân chi trả tiền hoa hồng đại lý bán hàng hoá; tiền lương, tiền công, tiền dịch vụ khác, tiền chi khác cho cá nhân thực hiện các dịch vụ có tổng mức trả thu nhập từ 1.000.000 đồng/lần trở lên thì thực hiện khấu trừ thuế trước khi trả thu nhập cho cá nhân theo hướng dẫn sau:

- Áp dụng mức khấu trừ theo tỷ lệ 10% trên thu nhập trả cho các cá nhân có mã số thuế và 20% đối với cá nhân không có mã số thuế, trừ các trường hợp Bộ Tài chính đã có văn bản hướng dẫn mức tạm khấu trừ riêng (như tiền hoa hồng đại lý bảo hiểm, tiền hoa hồng đại lý xổ số)..

Sửa lần cuối:
tran minh cuong

tran minh cuong

??????????????
31/3/11
193
6
18
Sông Vàm Cỏ Tây
Như vậy tháng 10 họ có mã số thuế, như vậy tháng 9 này mình có cần trích thuế TNCN không. hay là tháng 9 này mình làm bảng 23/BK-TNCN rối mình không trích. Như vậy được không mọi người.

xuan020186

xuan020186

Độc cô
9/5/11
142
1
18
Đà Nẵng
Như vậy tháng 10 họ có mã số thuế, như vậy tháng 9 này mình có cần trích thuế TNCN không. hay là tháng 9 này mình làm bảng 23/BK-TNCN rối mình không trích. Như vậy được không mọi người.

Ờh. giờ đang trong tháng 9 nè. bảo họ ký lun bản Cam Kết đi. lợi cho họ mờ. tội gì mà hổk ký
Mà mẫu cam kết ko dùng cho người có thu nhập từ 2 nơi.đúng ko nhỉ?, mình đọc thấy thế, nhưng khi gặp trường hợp này thì mình nhắm mắt bảo họ ký lun. coi như ko biết, liệu có được ko ta?

kimoanhbn

kimoanhbn

Sơ cấp
18/4/09
42
5
8
35
Bac Ninh
K có MST CN thì mới phải trích 10 or 20% gì đó, còn khi có rùi thì nếu mức lương của họ k thuộc mức lương chịu thuế theo bảng tính thuế TNCN lũy kế từng phần thì k phải nộp. Như xuan020186 nói là có MST CN mà vẫn phải trích 10 thì chắc chắn là k đúng. Thông tin này chek này thui

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Ờh. giờ đang trong tháng 9 nè. bảo họ ký lun bản Cam Kết đi. lợi cho họ mờ. tội gì mà hổk ký
Mà mẫu cam kết ko dùng cho người có thu nhập từ 2 nơi.đúng ko nhỉ?, mình đọc thấy thế, nhưng khi gặp trường hợp này thì mình nhắm mắt bảo họ ký lun. coi như ko biết, liệu có được ko ta?

Nhắm mắt ký đại thì chuẩn bị sẳn tiền thuế để nộp cho họ đi, biết hay không biết thì cách cơ quan thuế xử lý truy thu cũng bằng nhau thôi