Thủ tục đăng ký MST cá nhân

• Thread starter duyen
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
duyen

duyen

Trung cấp
10/1/06
121
0
16
TP.HCM
Bạn nào hiểu rành về TNCN giúp mình với .Tháng 01/2006 cty mình có 1 vài nguaoì phát sinh TNCN và mình đã làm mẫu 04/TNCN gửi lên cục thuế nơi quản lý .Và mình có đọc thông tư 81 TNCN là khi cơ quan thuế gởi thông báo nộp thuế lần đầu tiên thì mình bắt đầu tạm nộp và hàng tháng nếu phát sinh như cũ thì cứ tạm nộp chậm nhất là 25 hàng tháng.Nhưng khi mình lên cơ quan quản lý thuế hỏi thì họ bảo phải nộp vào trước 25 hàng tháng nhưng mình chưa nhận được thông báo và chưa có mã số thuế CN nữa .vậy cho mình hỏi thủ tục đăng ký MST cá nhân .và chưa có MST cá nhân thì có nộp được không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thanh252vn

Trung cấp
28/3/04
105
1
16
44
Hải Phòng
Mẫu số 04/TNTX dành cho Cá nhân đăng ký nộp thuế tại cơ quan thuế.Khi phát sinh thu nhập chịu thuế thì cá nhân phải đăng ký, kê khai thu hập chị thuế.Tháng đầu tiên khi có thu nhạp, cá nhân đó sẽ nộp tờ khai theo mẫu số 04/TNTX.Trên cơ sở đó, Cục thuế sẽ gửi thông báo nộp thuế.
Đến ngày 25 tháng sau mà bạn chưa nhận được thông báo nộp thuế thì bạn cứ tạm nộp số thuế đã kê khai .
Thủ tục đăng ký thuế , nộp thuế :
1.Tờ khai dăng ký nộp thuế ( mẫu 02a/TNTX)
2.Tờ khai đăng ký thuế để cấp MST cá nhân ( mẫu 05-DK-TCT)
3.Tờ khai nộp thuế TNTX ( Mẫu 04/TNTX)
4.Bản sao CMT
5.Bản sao HĐLĐ
6.Bản sao hộ khẩu

Nếu công ty bạn nộp thuế cho nhân viên thì bạn không phải làm mẫu này.Bạn chỉ cần nộp tờ khai mẫu 3a/TNTX và 11/TNTX.
Trên diễn đàn có file hướng dẫn về thuế TNCN đấy, bạn xem nhé.

duyen

duyen

Trung cấp
10/1/06
121
0
16
TP.HCM
Bạn ơi CTy mình nộp cho nhân viên cụ thể là GD mình.Nhưng mình đã lỡ nộp tờ khai 04/TNCN rôiư thì bây giờ phải làm sao?

Các bạn ơi bạn nào có mẫu 05-DK-TCT cho mình với .Mình đang cần gấp cám ơn nhiều.

Cám ơn tất cả các bạn nhé mình sẽ hoàn tất các thủ tục như bạn thanh 525vn.Nhưng mình còn đang thiếu mẫu 05-DK-TCT .Bạn nào có gửi cho mình với .

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Bạn xem lại xem những người đăng ký nộp thuế TNCN tại cơ quan chi trả thu nhập ( là công ty bạn ) đã làm đủ thủ tục chưa . Nếu không đủ thủ tục thì cơ quan thuế không cấp mã số thuế đâu.
Trường hợp nữa là cá nhân đăng ký mã số thuế tại cục thuế thì lại nộp tờ khai và nộp thuế ở cục thuế.
Trường hợp của bạn nếu các cá nhân đó thuộc diện nộp thuế TNCN và đăng ký kê khai và nộp thuế tại cơ quan chi trả thu nhập là cơ quan bạn thì phải hoàn thành xong thủ tục để được cấp mã số thuế đã. Hàng tháng cơ quan chi trả thu nhập tập hợp các tờ khai của cá nhân lập bảng tổng hợp để nộp cho cơ quan thuế chậm nhất vào ngày 10 và nộp thuế chậm nhất vào ngày 25 của tháng tiếp theo tháng kê khai. Trường hợp cá nhân có thu nhập thường xuyên ổn định thì cá nhân đó cũng phải đăng ký với cơ quan chi trả thu nhập và cơ quan chi trả thu nhập đăng ký với cơ quan thuế. Nếu tháng nào có phát sinh thay đổi về thu nhập và số thuế phải nộp phải kê khai với cơ quan thuế .
Bạn hoàn tất lại thủ tục như thanh252vn đã liệt kê nhé.

Sửa lần cuối:
T

thanh252vn

Trung cấp
28/3/04
105
1
16
44
Hải Phòng
duyen nói:
Cám ơn tất cả các bạn nhé mình sẽ hoàn tất các thủ tục như bạn thanh 525vn.Nhưng mình còn đang thiếu mẫu 05-DK-TCT .Bạn nào có gửi cho mình với .
Mình vừa tìm kiếm mẫu 05 này cho bạn nhưng không có .Bạn vào đường link này để đọc thêm nhé ( mẫu đó do bên thuế cấp để mình kê khai hay sao ấy)
http://www.gdt.gov.vn/index.jsp?sid=7&scr=800&progid=28003&oid=23895

duyen

duyen

Trung cấp
10/1/06
121
0
16
TP.HCM
cám ơn anh Tranvanhung nhiều nhé.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.