VAT bị loại: tính vào CPHL?

• Thread starter lannhu
  • Ngày gửi
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Em có tình huống này rất gấp, mong được cả nhà giúp. Em xin cảm ơn trước ạ.

Cty em vừa rồi QTT cho năm 2004, một số khoản doanh thu bị chuyển từ đối tượng chịu thuế sang ko chịu thuế--> thuế VAT đầu vào tương ứng bị lọai, ko đc khấu trừ. Vậy khoản VAT bị loại này có được tính vào chi phí hợp lý năm 2005 ko ạ?

P/s: -Năm 2004, cty em đc miễn 100% thuế TNDN, năm 2005 miễn 50%.
-Trong Biên bản QTT2004, khoản này chỉ đc phản ánh vào số VAT phải nộp bổ sung, chứ ko đề cập đến việc tăng chị phí-->giảm thuế TNDN.

Many thanks & best regards,
lannhu

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Như vậy là thanh tra thuế đã làm sai biên bản, khoản thuế VAT không được khấu trừ tương ứng với doanh thu không thuộc đối tượng chịu thuế VAT phải được hạch toán vào chi phí (chẳng có quy định nào không cho hạch toán cả). Như vậy DN có quyền khiếu nại nội dung của biên bản đó (tốt nhất là nhẹ nhàng nhắc người lập biên bản sửa chữa lại nội dung).

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Cảm ơn anh Hyper nhiều nhé!

Hic..nhưng Sếp em ko muốn làm cách đó. Có cách nào khác để ghi nhận vào chi phí 2005 ko ạ? Nếu lờ biên bản này đi, vẫn tính vào chi phí 2005 thì khi QT thuế 2005, CP này liệu có đc chấp nhận ko ạ?(vì lỗi do cán bộ QT, chứ ko phải DN)

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
nedved nói:
lannhu cứ hạch toán vào chi phí, khi quyết toán thuế thì giải thích lại Biên bản trước có lỗi "nhỏ" do sơ suất của cán bộ thuế, chắc nói khéo là ổn. Hì hì
Cảm ơn anh Ned nhé! Nhưng như thế có bị phạt ko ạ?

Nếu khi QTT2005, các bác thuế lúc này lại ko chấp nhận ghi vào CP 2005, mà điều chỉnh lại QT2004, thì cty em ko đc gì lại còn mang thêm khoản phạt nữa. Thôi thì cứ liều xem sao các bác nhẩy?:biggrin:

H

hoami

Guest
bạn xem lại HD là năm 2004 hay 2003.....Nếu 2003 trở về trước thị dc hạch toán vào chi phí , còn 2004 trở về sau thì bạn cứ treo ở 1388 . khi nào có lời thì sẻ khấu trừ,

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA