Chiết khấu theo quý !

• Thread starter redpper
  • Ngày gửi
R

redpper

Guest
1/10/04
33
0
6
45
Ha noi
Chào mọi người !
Hiện nay tôi đang có 1 vấn đề , hiện tại chưa biết cách giải quyết thế nào, rất mong mọi người cùng giúp đỡ.
Hiện nay, cty chúng tôi có xuất hàng cho 1 số siêu thị tại Hà Nội và Sài Gòn. Theo như hợp đồng mỗi quý căn cứ vào tổng hoá đơn bán ra, công ty chúng tôi sẽ tiếp tục chiết khấu 10% cho các bên siêu thị.Với số tiền đó có siêu thị yêu cầu chúng tôi khấu trừ vào hoá đơn tiếp theo ( điều này thì rất đơn giản ) như chị Virgin đã nói , thế nhưng có siêu thị lại trừ thẳng tiền vào các lần thanh toán. Vậy tôi muốn hỏi các bác số tiền đối tác của tôi khi bị trừ đi như thế sẽ hạch toán vào đâu, tôi định hạch toán vào TK 6428 ko biết co hợp lý ko.

VD : Đối tác A
Tổng các hoá đơn xuất trong năm 2005 là 20tr
CK 1 năm theo hợp đồng 10%
Tổng số tiền CK : 2tr
Tổng số tiền đối tác A phải thanh toán trong tháng 01 năm 2006 là : 15tr
Số tiền đối tác A chỉ thanh toán trong T1 là 13tr vì đã trừ đi phần CK
Vậy số tiền 2 tr kia tôi phải hạch toán vào đâu ? Mong mọi người giúp đỡ.:rocker:

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

ThuyHN

Guest
6/2/06
25
0
0
hanoi
Thứ nhất: Khoản chiết khấu trừ ngay trên công nợ có được 2 bên ký rõ trong hợp đồng kinh tế không?
Thứ hai: Hai bên có bản chi tiết tính chiết khấu, bản xác nhận công nợ, thanh lý hợp đồng không? Nếu có thì đấy là cơ sở để cho bạn hạch toán bình thường.
Chúc bạn thành công.

R

redpper

Guest
1/10/04
33
0
6
45
Ha noi
ThuyHN nói:
Thứ nhất: Khoản chiết khấu trừ ngay trên công nợ có được 2 bên ký rõ trong hợp đồng kinh tế không?
Thứ hai: Hai bên có bản chi tiết tính chiết khấu, bản xác nhận công nợ, thanh lý hợp đồng không? Nếu có thì đấy là cơ sở để cho bạn hạch toán bình thường.
Chúc bạn thành công.

Tất nhiên cả hai điều trên bên mình đều đáp ứng được , nhưng ở đây mình muốn nói đến cách thức hạch toán như thế nào? Hạch toán khoản chiết khấu nói trên vào tài khoản nào?

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Chắc là hiện nay bạn đang hạch toán thẳng vào tài khoản tiền khi ghi nhận doanh thu bán hàng, Bạn nên hạch toán thông qua một tài khoản công nợ để thể hiện riêng hai nghiệp vụ thu tiền và bán hàng là ổn. Không phải hạch toán cái 2 triệu đó vào đâu vì nó chính là số nợ khách hàng không thèm trả trước khi tính chiết khấu cho họ, như vậy nếu thông qua tài khoản công nợ 131 thì số tiền 2 triệu đó là số dư trên 131
1. Bán hàng Nợ 131/Có 511,3331
2. Thu tiền Nợ 111/Có 131.
3. Chiết khấu Nợ 532/Có 131.

R

redpper

Guest
1/10/04
33
0
6
45
Ha noi
HyperVN nói:
Chắc là hiện nay bạn đang hạch toán thẳng vào tài khoản tiền khi ghi nhận doanh thu bán hàng, Bạn nên hạch toán thông qua một tài khoản công nợ để thể hiện riêng hai nghiệp vụ thu tiền và bán hàng là ổn. Không phải hạch toán cái 2 triệu đó vào đâu vì nó chính là số nợ khách hàng không thèm trả trước khi tính chiết khấu cho họ, như vậy nếu thông qua tài khoản công nợ 131 thì số tiền 2 triệu đó là số dư trên 131
1. Bán hàng Nợ 131/Có 511,3331
2. Thu tiền Nợ 111/Có 131.
3. Chiết khấu Nợ 532/Có 131.

Mình cũng hạch toán qua TK công nợ như bạn
Ví dụ:

Khi xuất hoá đơn cho đối tác ghi
* N131 : 11TR
C 511 : 10tr
C 3331 : 1tr
Khách hàng thanh toán
N111.121 : 9tr
C131 9Tr

Vậy họ chỉ TT 9tr, còn lại 2tr do trong Hợp đồng đã thảo thuận nên hạch toán vào 532 có đúng ko nhỉ?

Đấy là trường hợp thứ nhất , trong trường hợp họ trừ thẳng vào tiền thanh toán còn trường hợp thứ 2, họ trừ vào hoá đơn tiếp theo

Cũng như ví dụ trên :
Khi xuất hàng cho khách hạch toán N131/C511.3331
Vì theo hợp đồng hết 1 quý mình lại phải Chiết khấu cho khách hàng ( giả sử là 5tr) và số tiền 5tr đó mình phải khấu trừ vào HĐ tiếp theo thì mình viết hoá đơn như sau :
giả sử hoá đơn đó mình sẽ phải xuất là 20tr, nhưng do phải ck cho khách nên mình sẽ viết như bt là 20tr, tiếp đó thêm 1 dòng ở dưới là : CK quý I cho khách 5tr. Hàng tổng cộng thanh toán là 15tr nhưng khi hạch toán thì mình hạch toán như sau:
N131 20tr
C511 18.18tr
C33311,82tr

Tiếp đó mình hạch toán tiếp
N521 5tr
C131 5tr

Như thế ko biết có đúng ko?

V

Van Bui Huy

Guest
21/11/05
3
0
0
nghe an
Cty mình cũng có các khoản chiết khấu hằng tháng như vậy, nền có một tài khoản trung gian trích trước các chi phí chiết khấu đó để ghi nhận chi phí cho tháng vừa hết.
còn việc tiền chiết khấu thì nên làm phiếu thu, chi để dễ bề quản lý (tất nhiên là căn cứ hợp đồng, hóa đơn của siêu thị khi nhận chiết khấu đó để làm chứng từ)
Trích trước:
641: bán háng
Tk thích hợp: chi phí trích trước (chi tiết cho dễ thẽo dõi)

thanh toán cho KH:
Chi:
Nợ 335
Có 111
Thu: nếu họ cấn trừ hóa đơn, công nợ,...
Nợ 111
Cợ 131

làm như vậy chắc chắn sẽ ổn

T.ái

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Trường hợp các bạn trao đổi là chiết khấu thương mại, khi phát sinh hạch toán N521, 33311/C131 để trừ vào công nợ của hóa đơn kỳ sau.

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Tại sao mình cứ làm khó mình thế, bạn cứ xem như họ trả thiếu tiền mình 2tr là xong, mình ghi nhận họ còn thiếu. Khi tổng hợp để CK, bạn làm bảng đối chiếu công nợ : kê từng đợt hàng, giá trị, đã thanh toán. Dòng cuối thì tổng khoản nợ, khoản CK, đã thanh toán, còn nợ bao nhiêu? Họ xác nhận vào là ổn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA