Mẫu biên bản thu hồi hóa đơn

• Thread starter Cobebuongbinh
  • Ngày gửi
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: Mẫu biên bản thu hồi hóa đơn

Cho em hỏi.
Nếu như hoá đơn đã giao cho khách hàng. Khách hàng đã ký tên vào người mua hàng:
TH1: Cả 2 bên chưa kê khai thuế
TH2: Bên bán đã kê khai, bên mua chưa kê khai.
Thì 2 trường hợp trên phải làm biên bản thu hồi, hay biên bản huỷ HD k?
Mong cả nhà phản hồi cho e sớm. Em xin chân thành cảm ơn.
TH1 áp dụng khoản 2 Điều 18 thông tư 153/2010.
TH2 áp dụng khoản 2 hoặc khoản 3 Điều 18 thông tư 153/2010
Cả hai trường hợp đều làm biên bản thu hồi hóa đơn nếu áp dụng khoản 2, còn khoản 3 thì làm biên bản điều chỉnh sai sót đồng thời xuất hóa đơn điều chỉnh bạn hiền.
Điều 18. Xử lý đối với hoá đơn đã lập
1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.

2. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hoá đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hoá đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hoá đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hoá đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hoá đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.

3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hoá đơn điều chỉnh sai sót. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hoá, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hoá đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hoá đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).

4. Hướng dẫn xử lý đối với hóa đơn đã lập trong một số trường hợp cụ thể thực hiện theo Phụ lục 4 ban hành kèm theo Thông tư này.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
B

bucminhquadi

Trung cấp
5/10/09
183
6
18
TPHCM

Cả nhà cho em hỏi, sau khi làm biên bản thu hồi hóa đơn và xuất hóa đơn mới giao cho khách hàng rồi thì hóa đơn đã thu hồi đó đến khi làm báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn mình kê khai vào mục hóa đơn xóa bỏ hay là hóa đơn hủy ạ?
Thanks cả nhà nhìu!
Bạn cho vào mục hoá đơn xoá bỏ nhé.

B

baobinh2011

Sơ cấp
11/6/12
14
0
1
TPHCM

Anh mrvanthuc ơi, sao em không tải file được?

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Anh mrvanthuc ơi, sao em không tải file được?
Do web nâng cấp làm biến dạng file mình mới up lại file mới.

T

tam936

Cao cấp
9/2/10
268
3
16
Ngọc Hồi, Kon Tum

Cho vào mục huỷ chứ đã làm biên bản huỷ rồi còn vào xoá bỏ là sao, cơ quan thuế ở chỗ mình cũng phổ biến cho vào mục huỷ đó

T

tuyet ngoc

Guest

Cho vào mục huỷ chứ đã làm biên bản huỷ rồi còn vào xoá bỏ là sao, cơ quan thuế ở chỗ mình cũng phổ biến cho vào mục huỷ đó
Bạn lại nhầm lẫn nữa rồi xuất hóa đơn ---> sai sót -----> thu hồi ( Thực hiện theo điều 18 thông tư 153/2010/TT-BTC)
In sai, in trùng, hóa đơn không còn giá trị sử dụng ... ---> hủy ( Thực hiện theo điều 27 thông tư 153/2010/TT-BTC)
Xem lại nhé.

T

tam936

Cao cấp
9/2/10
268
3
16
Ngọc Hồi, Kon Tum

uh ý mình là khoản 2 điều 18 TT 153 thì đưa vào mục huỷ trên báo cáo SD hoá đơn. như ko đc a, hay thật

T

tuvvbk

Guest
29/4/10
27
0
1
37
hà nội
Gửi bạn tham khảo mẫu này:

Đính kèm

• bb huy hd HAO.doc
    30 KB · Lượt xem: 503
M

mrjian

Sơ cấp
31/8/10
2
0
0
36
Hà Nội

theo mình là bb thu hồi hóa đơn theo TT153 đó bạn, :byebye:

C

chitong

Sơ cấp
2/2/10
9
0
1
40
TPHCM

Anh chị cho em hỏi, nếu hóa đơn mình viết mà xé ra khỏi cuốn chưa giao cho khách hàng, mình phát hiện bị sai thì mình làm thế nào? anh chị tư vấn giúp em. em cảm ơn nhiều.

Sửa lần cuối:
T

tam936

Cao cấp
9/2/10
268
3
16
Ngọc Hồi, Kon Tum

Thì làm biên bản thu hồi huỷ hoá đơn hai bên ký tên và đóng dấu vào (nếu có), nếu chưa xé liên 2 thì chỉ cần gạch bỏ là OK

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Anh chị cho em hỏi, nếu hóa đơn mình viết mà xé ra khỏi cuốn chưa giao cho khách hàng, mình phát hiện bị sai thì mình làm thế nào? anh chị tư vấn giúp em. em cảm ơn nhiều.
Bạn áp dụng khoản 1 điều 18 thông tư 153/2010/TT-BTC
Điều 18. Xử lý đối với hoá đơn đã lập
1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.

.......

T

tam936

Cao cấp
9/2/10
268
3
16
Ngọc Hồi, Kon Tum

Cơ quan thuế xác nhận việc đã giao hoá đơn cho người mua là thông qua việc liên 2 đã xé chứ, liên 2 đã xé mà DN nói vẫn chưa giao cho người mua thì ai xác nhận cho, cơ quan thuế hơi đâu mà đi xác minh điều đó, Nói tóm lại đã xé liên hai rồi thì phải làm Biên bản thu hồi và huỷ hoá đơn

T

trannghia04

Sơ cấp
19/9/09
1
0
1
38
tphcm

thanks bạn nhìu,ko thấy nút thanks đâu hết :-ss

H

Hue Khang Duc

Guest
10/8/11
2
0
0
BRVT

Ai có mẫu này cho mình xin. ( về việc thu hồi hoá đơn)
mẫu biên bản 2 bên, nêu rõ nội dung sai sót, ghi rõ đã khai thuế GTGT tại tờ khai ngày nào, nêu rõ ý kiến của bên mua yêu cầu phải xuất đúng hoá đơn.
Thanks.

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Bạn vào google cho nhanh, cái đó cứ đánh đúng nôi dung là ra 1 loạt ngay

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Ai có mẫu này cho mình xin. ( về việc thu hồi hoá đơn)
mẫu biên bản 2 bên, nêu rõ nội dung sai sót, ghi rõ đã khai thuế GTGT tại tờ khai ngày nào, nêu rõ ý kiến của bên mua yêu cầu phải xuất đúng hoá đơn.
Thanks.
Up lại cho bạn mẫu của bạn nào đó đã post lên diễn đàn

Đính kèm

• Bien ban thu hoi hoa don.doc
    31.5 KB · Lượt xem: 136

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA