đăng Ký Kế Toán

• Thread starter Papaya
  • Ngày gửi
P

Papaya

Guest
15/2/06
71
0
0
hanoi
các bác cho em hỏi tẹo. hom nay em lên cục thuế hỏi cán bộ thuế về vấn đề đăng ký kế toán báo sổ, hình thức kế toán...thì cán bộ thuế nói " ko phải đăng ký, doanh ngiệp muốn làm thế nào thì làm và tự chịu trách nhiệm" thế là thế nào hả các bác.....em thấy các bác bảo dn mới thành lập thì phải đăng ký sổ sách kế toán mà. hixxxx

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Hạch toán kế toán báo sổ, hay hạch toán chuyển lỗ là quan hệ giữa chi nhánh, và công ty. Nếu như vậy thì cty hoàn toàn doanh nghiệp quyết định và tự chịu trách nhiệm.

Còn về hình thức kế toán thì doanh nghiệp phải đằng ký hình thức sổ sách kế toán sử dụng, đăng ký sử dụng pmềm, quỹ lương,.......cho doanh nghiệp mới thành lập.

Chúc bạn thành công

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
-Hình thức kế toán thì bắt buộc phải đăng ký theo mình được biết là như vậy.
-Sổ sách thì có một chi cục bắt đăng ký có một số chi cục thì khỏi cần đăng ký khi ấy bạn tự mở số kế toán đúng và đầy đủ là ok thôi. Hàng tháng bạn phải phản ánh đầy đủ nghiệp vụ trên sổ sách in ra ký tên đóng dấu đầy đủ lưu lại. Nếu như bên bạn làm trên phần mềm thì in sổ bằng máy còn ko thì bạn làm một công văn xin in sổ bằng máy cho đỡ tốn công ngồi ghi sổ.
Chúc thành công.
Thân!!!

duyen

duyen

Trung cấp
10/1/06
121
0
16
TP.HCM
Cho mình hỏi câu này nhé.Nếu mình chỉ đăng ký có hạch toán trên máy thôi không có đăng ký sử dụng phần mềm vì mình đang sử dụng phần mềm Bravo .vậyj mình có phải làm công văn xin in sổ không.

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
duyen nói:
Cho mình hỏi câu này nhé.Nếu mình chỉ đăng ký có hạch toán trên máy thôi không có đăng ký sử dụng phần mềm vì mình đang sử dụng phần mềm Bravo .vậyj mình có phải làm công văn xin in sổ không.
Bạn phải làm công văn xin hạch toán bằng phần mềm. Đã sử dụng phần mềm rồi thì tất nhiên là in sổ bằng máy rồi. Bạn nhớ đem theo hóa đơn mua phần mềm này để trình cho thuế xem là ok.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
hoangaccounting nói:
Bạn phải làm công văn xin hạch toán bằng phần mềm. Đã sử dụng phần mềm rồi thì tất nhiên là in sổ bằng máy rồi. Bạn nhớ đem theo hóa đơn mua phần mềm này để trình cho thuế xem là ok.

Em ơi! Chị thấy đâu có qui định nào bắt phải trình hóa đơn mua phần mềm kế tóan mới được đăng ký đâu. Thực tế cũng đâu có ai đòi. (Thuế chả hơi đâu mà kiểm sóat giúp mấy cty kinh doanh PMKT. :biggrin: )

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
duyen nói:
Thật ra, bạn chỉ cần đăng ký hạch toán bằng máy vi tính (theo mẫu của thuế).

Trong mẫu này có ghi rõ bạn xử dụng phần mền gì, Và như vậy bạn hoàn toàn được in sổ.

Tuy nhiên cũng có những chi cục làm đơn xin hạch toán bằng máy vi tính (không cần phải theo mẫu) Do vậy không có ghi rõ xử dụng phần mền nào cả.

Trong tình hình của cty bạn, Bạn cứ việc in sổ sách không sao cả (và không cần phải chứng minh gì như bạn Hoàng nói đâu), vì bạn đã có đơn xin rồi.

Qua năm mới (năm 2006) bạn có thể làm bổ sung đăng ký sử dụng bằng máy vi tính (theo mẫu- của thuế ) thế là xong

Chúc bạn thành công

P

Papaya

Guest
15/2/06
71
0
0
hanoi
re re dang ký thuế

Papaya nói:
các bác cho em hỏi tẹo. hom nay em lên cục thuế hỏi cán bộ thuế về vấn đề đăng ký kế toán báo sổ, hình thức kế toán...thì cán bộ thuế nói " ko phải đăng ký, doanh ngiệp muốn làm thế nào thì làm và tự chịu trách nhiệm" thế là thế nào hả các bác.....em thấy các bác bảo dn mới thành lập thì phải đăng ký sổ sách kế toán mà. hixxxx
ở đây em co nói rõ là đăng ký kế toán máy nhưng cán bộ thuế vẫn nói thế......thế là thế nào các bác ơi.tum lai la em muốn làm kế toán trên máy, dùng phần mềm công ty em viết ra, va lam theo NKC....vậy em có phải đăng ký với cơ quan thuế ko?

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Bạn vẫn phải đăng ký đó nhưng bạn phải tìm đúng người mà đăng ký ( cụ thể là tìm cán bộ quản lý thuế của công ty bạn ) . Ở cơ quan công quyền nếu không đúng đối tượng bạn thường gặp những câu trả lời chung chung hay "cho xong chuyện" như vậy . Mình nói vậy có quá không nhỉ . hic hic

T

thutram

Guest
3/9/05
2
0
0
44
Ha Noi
Mình thấy bạn Lê Quang Huy nói đúng đấy.Bên mình cũng sử dụng phần mềm kế toán.Khi bắt đầu sử dụng phần mềm kế toán mình cũng chỉ gửi một công văn cho cán bộ quản lý thuế của mình thôi.Có lẽ không vấn đề gì đâu

P

Papaya

Guest
15/2/06
71
0
0
hanoi
tât nhiên la em phải hoi người quản lý thuế cong ty minh rồi, nhưng họ noi như thế...ma công ty em hoạt động được 04 tháng rồi ma vẫn chua đang ký sổ sách kế toán thì co bị làm sao ko? len hỏi thi người ta bao thế..

Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Dear Papaya,
-------------
Bạn cứ yên tâm mà làm theo hướng dẫn của cán bộ thuế đi.
Theo mình chế độ kế toán áp dụng cho các doanh nghiệp vừa vả nhỏ không khắt khe lắm(?!). Vừa cả, càng đơn giản bao nhiêu thì mấy ổng càng đỡ tốn công quản lý bấy nhiêu, ý những câu trả lời chung chung "cho xong chuyện" là vậy. Quan trọng nhất là bạn làm kế toán như thế nào, sổ sách ra làm sao, con số có "mapping" nhau không.
Mạo muội cũng theo suy nghĩ của mình, bây giờ mà hỏi mấy ổng mẫu sổ sách, trình tự ghi chép các hình thức kế toán có thể mấy ổng không biết bằng Papaya đâu. Nên Papaya cứ tự tin mà làm, đừng có để mấy ổng thất thu thuế là được!
Nói thế để Papaya yên tâm, nếu gặp trường hợp như Papaya mình cũng thấy khỏe quá, lo làm gì cho mệt!

N

ngocdiep

Guest
4/1/06
22
0
0
41
Ha noi
Dạ, nếu mà anh ( chị) sử dụng Phần mềm kế toán thì chắc phải đăng ký rồi theo quyết định 126/2004 ma.
Nhưng bây giờ, kế toán nào cũng biết sử dụng máy vi tính, nhiều khi cũng không cần tốn tiền mua phần mềm làm chi, chỉ cần dùng Exel để tiện cho việc cộng trừ cũng như in sổ. Điều này đáng được khuyến khích đúng không ạ? Và còn đơn giản hơn vì không phải đăng ký với thuế nữa.
Em hiểu thế có sai chỗ não không các anh, các chị?

B

BaoNgoc01

Guest
17/6/05
39
0
0
50
HCM city
Có hai trường hợp :
- Nếu bạn sử dụng phần mềm để hạch tóan kế tóan thì bạn làm công văn báo cho cán bộ qủn lý biết là cty bạn sử dụng phần mềm nào để hạch tóan kế tóan, và hình thức kế tóan nào.

- Nếu bạn chỉ hạch tóan kế tóan trên máy vi tính thì bạn cũng làm côngvăn báo là cty bạn hạch tóan kế tóan bằng máy vi tính, hình thức kế tóan áp dụng, đồng thời bạn phải in một số mẫu sổ mà bạn sử dụng gởi kèm theo công văn.

Chúc bạn thành công nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA