Tách số liệu theo tháng

• Thread starter binhkrb
  • Ngày gửi
B

binhkrb

Sơ cấp
3/2/06
29
0
1
63
PHAN RANG NINH THUẬN
Mình có một Sheet gọi là "NK" ghi chép số phát sinh trong năm bao gồm các ngày của các tháng, trong 1 ngày có khi số phát sinh >1
Qua Sheet khác VD "01" muốn tách số liệu theo tháng mình dùng =PROPER(IF(date_lt=0;"";IF(AND(date_lt>=$L$13;date_lt<$M$13);VLOOKUP(date_lt;nhatky;4;0)))); không phân biệt được nếu ngày bên "NK" bị trùng nó chỉ tìm được lần đầu còn các lần sau của ngày đó thì bị lơ luôn
các bạn ơi giúp mình với !!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

VanHao

Trung cấp
18/12/05
70
4
6
Go Vap
binhkrb nói:
Mình có một Sheet gọi là "NK" ghi chép số phát sinh trong năm bao gồm các ngày của các tháng, trong 1 ngày có khi số phát sinh >1
Qua Sheet khác VD "01" muốn tách số liệu theo tháng mình dùng =PROPER(IF(date_lt=0;"";IF(AND(date_lt>=$L$13;date_lt<$M$13);VLOOKUP(date_lt;nhatky;4;0)))); không phân biệt được nếu ngày bên "NK" bị trùng nó chỉ tìm được lần đầu còn các lần sau của ngày đó thì bị lơ luôn
các bạn ơi giúp mình với !!!
Bạn thêm bên sheet NK một cột,giả sử cột L
vào ô L3 đặt công thức = month(A3) ( Cột A là cột chứa ngày phát sinh)
Sang bên sheet cần trích lọc đặt công thức để lấy dữ liệu từ sheet NK như sau (ví dụ thôi) : Giả sử ô D2 chứa tháng phát sinh
Ô A3 =if('NK'!L3=$D$2,NK!A3,"") và đặt công thức cho các ô còn lại
Copy xuống phía dưới sau cho lấy hết toàn bộ dữ liệu bên NK
Dùng AutoFilter để lọc những dòng Nonblank.
Khi cần tháng nào chỉ cần nhập số tháng vào ô D2 và lọc lại.
Hãy tham khảo thêm File Kế toán - NKC để biết thêm

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Ý bạn Bình là muốn lọc số liệu của một tháng thôi phải không? Nếu dùng hàm Vlookup thì dữ liệu trích lọc phải là 1 dòng đơn. Sao bạn không dùng Filter để trích lọc? Dùng Advanced Filter trong trường hợp này là tốt nhất, cực kỳ đơn giản. Nếu không thì bạn cũng có thể dùng Auto Filter. (Data - Filter...)
Đây là vấn đề rất căn bản, nếu bạn chưa biết cách dùng công cụ Filter hãy tham khảo thêm tài liệu hoặc e-book của anh SA_DQ.

Mod chuyển bài qua box Tổng quát. - OverAC: xong

B

binhkrb

Sơ cấp
3/2/06
29
0
1
63
PHAN RANG NINH THUẬN
cám ơn hai bạn đã góp ý, ở đây mình muốn VD Sheet Th01 chỉ có dữ liệu của tháng 01 thôi, các tháng kế cũng vậy và đươc lưu lại sau này chỉ mở ra là có không phải AutoFilter
mong các bạn chỉ giúp

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
binhkrb nói:
cám ơn hai bạn đã góp ý, ở đây mình muốn VD Sheet Th01 chỉ có dữ liệu của tháng 01 thôi, các tháng kế cũng vậy và đươc lưu lại sau này chỉ mở ra là có không phải AutoFilter
mong các bạn chỉ giúp
Theo kinh nghiệm của tôi, bạn không nên tách dữ liệu từ 1 sheet ra nhiều sheet (trừ khi DL quá nhiều) mà nên để tổng hợp trên 1 sheet. Sau đó xây dựng 1 công cụ trích lọc số liệu theo ý muốn. Cách đơn giản nhất là bạn chèn 1 cột phụ để tính tháng "= Month(Ngay) sau đó muốn xem dữ liệu mỗi tháng thì chỉ cần AutoFilter là xong. Phức tạp hơn thỏa mãn nhiều yêu cầu trích lọc dữ liệu khác nhau, bạn mới kết hợp cả vùng đệm, Name, AdvancedFilter, VBA v...v nhưng việc này là chuyện dài tập, cách giải quyết hoàn toàn dựa vào yêu cầu, kinh nghiệm và kỹ năng Excel của bạn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA