Mua ôtô hạch toán TSCĐ

• Thread starter tunglammd
  • Ngày gửi
T

tunglammd

Guest
5/3/05
44
2
0
43
cau giay
Công ty mình mới mua ôtô trị giá 400tr theo phương thức trả góp. Số tiền đã trả là 192tr.Hoá đơn chứng từ mua ôtô ngoài hoá đơn mua ôtô còn hoá đơn lệ phí trước bạ 9.5tr. Mình làm đăng ký trích KHTSCD với cơ quan thuế thì ngoài phần hoá đơn mua ôtô còn hoá đơn lệ phí trước bạ có kê khai vào luôn không? Nhờ các bạn giúp mình vì theo mình hiểu TSCĐ ngoài giá trị mua vào còn có cả lệ phí trước bạ cũng được tính vào giá thành luôn. Các bạn giúp mình với nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

NTAC

Guest
Lệ phi trước bạ cũng tính vào nguyên giá TS: Ngiá = Giá mua + Lệ Phí trước bạ Bạn ghi Nợ 211

N

Nguyen hai yen

Guest
21/12/05
175
0
0
46
ha noi
Chào tất cả mọi người! Mình tham gia webketoan cũng được vài tháng rồi nhưng đến hôm nay phải lấy hết can đảm mới dám ra mắt, có gì "không nên, không phải" mong các bác "chỉ bảo, dạy dỗ" dùm nhé. Theo mình được biết thì lệ phí trước bạ cũng được tính vào nguyên giá tài sản cố định (Nợ TK 211, Có TK 3339) do đó chắc chắn bạn phải kê khai lệ phí trước bạ vào rồi. Bạn căn cứ vào nguyên giá TSCĐ đó (giá mua không thuế GTGT + lệ phí trước bạ) để tính khấu hao TSCĐ.

Mình đã tìm hiểu kỹ về mẫu quyết toán thuế TNDN rồi. Theo mình phải làm theo mẫu 04 chứ không phải theo mẫu 02D đâu (mặc dù mình đã hỏi cán bộ quản lý thuế họ cũng bảo làm theo mẫu 02D). Vì Thông tư 88/2004/TT-BTC ngày 01/09/2004 ra đời kèm theo mẫu 02D nhưng đến ngày 27/12/2004 thì Thông tư 128/TT-BTC ra kèm theo mẫu 04 quy định về mẫu tờ khai tự quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp và hướng dẫn lập tờ khai tự quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp. Như vậy chắc chắn phải áp dụng mẫu 04.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
T

tunglammd

Guest
5/3/05
44
2
0
43
cau giay
Mình cảm ơn các bạn nhé, nhưng trong bản đăng ký trích KHTSCĐ với cơ quan thuế, mình sẽ khai giá trị TSCĐ đã bao gồm thuế trước bạ hay chỉ giá mua của ôtô thôi (vì trong bản khai có ghi cả hoá đơn và số HĐ mà)

V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Bạn phải khai cả thuế trước bạ, còn số HĐ có thể lấy ở hóa đơn mua ô tô hoặc ghi cả hai luôn.

H

hoang thuy hanh

Guest
20/6/05
21
0
0
Hanoi
Chào các bạn
Các bạn cho mình hỏi vấn đề sau:
Công ty mình là công ty CP gồm 3 thành viên sáng lập. Chủ tịch HĐQT kiêm gữi chức Giám đốc công ty. GĐ có 01 chiếc ô tô từ trước khi tham gia làm thành viên sáng lập. GĐ mình muốn góp chiếc ô tô này vào làm TS của công ty vậy có được không? thủ tục để hợp thức hoá ô tô làm TSCĐ và được khấu hao cũng như tính các chi phí phát sinh như thế nào. Các bạn giúp mình nhé.
Mình xin cám ơn

C

cuncon_1

Guest
26/10/05
8
0
0
Viet tri
Liên quan đến TSCĐ, xin các anh chị chỉ giáo giúp em tình huống này với, em xin cám ơn!
Công ty em mua TSCĐ là MMTBị, nh­­ung không có Hoá đơn ch­úng tù gì cả (?), vậy có qui định nào huớng dẫn thủ tục và hô sơ để đuợc đăng ký trích khấu hao không ạ?

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
-Nếu như chiếc ô tô này mới thì bạn làm biên bản góp vốn bằng tài sản, hóa đơn này thể hiện trị giá tài sản.
-Nếu như tải sản này cũ rồi thì bạn tiến hành làm thủ tục định giá tài sản theo giá thị trường vào thời điểm hiện tại và làm biên bản góp vốn bằng tài sản. Chúc thành công.
Thân!!!

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
cuncon_1 nói:
Liên quan đến TSCĐ, xin các anh chị chỉ giáo giúp em tình huống này với, em xin cám ơn!
Công ty em mua TSCĐ là MMTBị, nh­­ung không có Hoá đơn ch­úng tù gì cả (?), vậy có qui định nào huớng dẫn thủ tục và hô sơ để đuợc đăng ký trích khấu hao không ạ?
Tại sao mua TSCĐ mà ko có hóa đơn chứng từ ===>bất hợp lệ.

N

Nguyen Thi Khanh An

Guest
22/2/06
8
0
0
Nha Trang
Nhà em mới thành lập cty TNHH có đưa vào sử dụng 1 máy in trị giá 35tr và 2 máy vi tính trị giá 10tr vì mua trước khi cty thành lập nên không có hoá đơn vậy các anh chị hãy chỉ cho em cách nào để hợp thúc hoá số tài sản này để đưa vào tính khấu hao như những TSCĐ khác

C

cuncon_1

Guest
26/10/05
8
0
0
Viet tri
em biết là không hợp lệ, nhung đây là tàn du cũ để lại, cần phải xủ lý. Em phải làm sao?

H

hoang thuy hanh

Guest
20/6/05
21
0
0
Hanoi
Chao hoangaccounting

hoangaccounting nói:
-Nếu như chiếc ô tô này mới thì bạn làm biên bản góp vốn bằng tài sản, hóa đơn này thể hiện trị giá tài sản.
-Nếu như tải sản này cũ rồi thì bạn tiến hành làm thủ tục định giá tài sản theo giá thị trường vào thời điểm hiện tại và làm biên bản góp vốn bằng tài sản. Chúc thành công.
Thân!!!
Cám ơn bạn đã trả lời giúp mình
Nhưng ngoài biên bản góp vốn mình còn cần những giấy tờ gì nữa không?

T

Trong Giap

Guest
29/10/07
9
0
0
Tp. Ho Chi Minh
Lệ phi trước bạ cũng tính vào nguyên giá TS: Ngiá = Giá mua trả tiền ngay+ Lệ Phí trước bạ Bạn ghi Nợ 211.

hoangyeu

hoangyeu

Trung cấp
29/5/07
177
1
0
17
Hà nội
tài sản đem góp vốn thì k bao giờ được trích khấu hao ban ah. chỉ có tài sản cty mua để phục vụ sản xuất kinh doanh thì mới được trích khấu hao thôi

T

titcoi05

Còi nhất hội
19/11/07
96
0
0
Hà Nội
tài sản đem góp vốn thì k bao giờ được trích khấu hao ban ah. chỉ có tài sản cty mua để phục vụ sản xuất kinh doanh thì mới được trích khấu hao thôi

ko phải vậy, bạn vẫn trích KHao như bình thường theo dúng trị giá mà Cty bạn đã ghi nhận tại biên bản góp vốn cũng như ở b.bản thẩm định giá tài sản góp vốn

P

phongvan

Mơ về một ngày mai
Bạn chỉ theo dõi nó như là TS trên sổ sách của DN thôi, chứ không được trích khấu hao.

T

thuyhang_1928

Guest
3/8/07
13
0
0
Ha Noi
Mua otô hạch toán TSCĐ

Cho mình hỏi với, mình cũng đang mắc vẫn đề về xác định NG xe otô. Minh thắc mắc ko bít NG ngoài việc tính giá mua xe và lệ phí trước bạ có tính cả Lệ phí đăng ký xe + Phí DV đăng kiểm + Chi phí mua các phụ kiện lắp thêm cho xe hay không vậy. Cả chi phí mua bảo hiểm cho xe nữa, có tính ko vậy, mình thì nghĩ rằng khoản bảo hiểm này ko tính vào NG được...Giúp mình với nhé. Cám ơn nhiều:quiet:

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Tất cả các chi phí liên quan đến việc hình thành ban đầu về TSCĐ đều được tính vào Nguyên giá TSCĐ khi hạch toán lần đầu trừ chi phí bảo hiểm vì đây là khoản chi phí liên quan đến sử dụng tài sản chứ không nằn trong nguyên giá ban đầu của tài sản khoản bảo hiểm này hạch toán thẳng vào chi phí.

B

bachduong2978

Guest
4/10/07
6
0
0
Tu Liem, HN
mua otô hạch toán TSCĐ

tôi cũng có cùng quan điểm với thd6758

H

hoahuongduong86

Cao cấp
21/8/07
236
1
18
37
Ha Noi
Phí bảo hiểm tài sản?

CT em mua ô tô con, và có tham gia bảo hiểm cho xe và bảo hiểm con người. loại bảo hiểm viêt trên cùng một hóa đơn tổng cộng 8.560.000. anh chị cho em hỏi:
+ phí bảo hiểm đó có được tính vào nguyên giá Xe ô tô để trích khấu hao không a?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA