Lương tháng 13 tính theo lương cơ bản hay lương thực lĩnh?

• Thread starter ngocha
  • Ngày gửi
N

ngocha

Guest
4/1/06
8
0
1
TP.HCM
Các bác cho mình hỏi Lương tháng 13 được tính vào chi phí hợp lý, vậy mình chỉ được tính lương căn bản thôi hay là được tính lương thực lãnh. vd: Lương CB: 1,5tr, lương thực lãnh sau khi trừ BHXH và y tế: 2 tr (luôn phụ cấp chức vụ, tiền cơm trưa và tiền xăng). Mong các Bác chỉ giúp.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Lương tháng 13 sẽ là lương thực lĩnh, chứ không phải lương cơ bản vì chi phí lương sẽ bao gồm lương cơ bản cộng với các khoản phụ cấp.

N

ngocha

Guest
4/1/06
8
0
1
TP.HCM
Rất cám ơn bạn Nguyễn Tú Anh đã chỉ dẫn

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Ở SG tớ thấy nhiều DN trả lương tháng 13 dựa trên mức lương đóng BHXH.

Q

Quỳnh Nhi

Guest
13/1/06
4
0
0
Đà Nẵng
cho mình hỏi với: nếu năm 2005 không đăng ký lương tháng 13 và cuối năm đó DN lỗ ( vì mới thành lập) thì chi tháng lương 13 có được không? rất mong được chỉ giáo. Cám ơn các bạn nhiều.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Lương tháng thứ 13 sẽ không đăng ký riêng với cơ quan thuế mà nó đã nằm trong qũy lương đã được đăng ký với cơ quan thuế ngay từ đầu năm khi nộp Tờ khai thuế TNDN rồi.

Hì, DN lỗ không lẽ không được thưởng cho nhân viên làm việc vất vả sau một năm? Đây không phải là điều kiện để lương tháng thứ 13 được coi là chi phí hợp lý. Điều kiện chính là ở phía trên đó!

H

hailuavud

Guest
15/9/05
16
0
1
HCM
Chào bạn Tú Anh,
cho mình hỏi lương tháng 13 là lương thực lãnh nhưng mà có công văn nào quy định không hả bạn? Lỡ như mình làm rồi bác Thuế bảo rằng chỉ được tính trên lương cơ bản thôi thì phải làm sao để chứng minh là mình chi lương tháng 13 đúng, dường như nhà nước cũng khuyến khích các doanh nghiệp thưởng tháng 13 cho nhân viên phải không ạ?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn hãy tham khảo ở Công văn số 3734 TCT/ĐTNN ngày 15/11/2004 hướng dẫn về việc hạch toán khoản lương tháng 13 vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp.

Và có thêm điều kiện là: nếu khoản tiền lương này được quy định cụ thể (bao gồm mức tiền và các điều kiện được hưởng) tại Hợp đồng lao động hoặc Thỏa ước lao động tập thể.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA