Xuất nhập khẩu ủy thác

• Thread starter Nguyendung78
  • Ngày gửi
N

Nguyendung78

Guest
Bên cty e đang XKUT 1 lô hàng, đã hoàn tất thủ tục xuất hàng và bên NN đã thanh toán tiền về TK. Nhưng có vấn đề về hóa đơn chưa được rõ lắm mong các Bác giúp e với, việc là thế này: khi xuất hàng đi bên e đã xuất HĐơn TM cho bên nước ngoài rồi, bây giờ bên giao ủy thác cho Cty e sẽ phải xuất hóa đơn như thế nào ( mặt hàng nông sản có thuế suất NK và GTGT là 0%). theo HĐUTXK các chi phí phát sinh làm hàng UTXK như: bốc xếp, CP kiểm dịch, CP kho bãi, khử trùng.... có các mức thuế suất GTGT khác nhau: 0%, 5% và 10%. Các Cp này đều mang tên Cty e. Vậy khi xuất hóa đơn trả lại cho đvị giao UTXK thì bên Cty e sẽ phải áp dụng mức thuês suất GTGT nào cho phù hợp. Có văn bản nào quy định cụ thể về VĐ trên k, các Bác chỉ giùm e với. Cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Vì chi phí này là chi phí chi hộ trong quá trình xuất khẩu hàng hóa nên trên hóa đơn nhận được viết giá trị, thuế suất bao nhiêu của từng loại chi phí thì bạn viết hóa đơn tương tự, giống hệt như vậy cho bên giao ủy thác.

N

Nguyendung78

Guest
Nhưng có ý kiến cho rằng khi xuất hóa đơn Cp cho bên giao UT thi mức thuế suất AD là mức cao nhất, e đã hỏi VĐ trên nhưng co rất nhiều ý kiên khác nhau, có ý kiến giống như trên, nên e vấn còn băn khoăn k biết như thế nào là đúng cả.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Sao lại áp mức thuế suất cao nhất? Thuế suất thuế GTGT cho từng đối tượng sẽ có sự khác nhau. Bởi vậy, Bộ tài chính mới chia ra các trường hợp áp dụng mức thuế suất 0%, 5% hay 10% cho các đối tượng. Không thể "cá mè một lứa" được, phải không nào?

Hơn nữa, nếu viết loại thuế suất cao nhất thì khác nào đổ cho cơ quan th... tội "ăn chênh lệch" nhỉ? Hì hì hì...

Sửa lần cuối:
L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
Nguyen Tu Anh nói:
Sao lại áp mức thuế suất cao nhất? Thuế suất thuế GTGT cho từng đối tượng sẽ có sự khác nhau. Bởi vậy, Bộ tài chính mới chia ra các trường hợp áp dụng mức thuế suất 0%, 5% hay 10% cho các đối tượng. Không thể "cá mè một lứa" được, phải không nào?

Hơn nữa, nếu viết loại thuế suất cao nhất thì khác nào đổ cho cơ quan th... tội "ăn chênh lệch" nhỉ? Hì hì hì...
Ha ...ha !
* To:Tú Anh thân mến !
Dân ngoại đạo mà lại dám nhảy vào lĩnh vực NK cơ à...hì... hì

Bên cty e đang XKUT 1 lô hàng, đã hoàn tất thủ tục xuất hàng và bên NN đã thanh toán tiền về TK. Nhưng có vấn đề về hóa đơn chưa được rõ lắm mong các Bác giúp e với, việc là thế này: khi xuất hàng đi bên e đã xuất HĐơn TM cho bên nước ngoài rồi, bây giờ bên giao ủy thác cho Cty e sẽ phải xuất hóa đơn như thế nào ( mặt hàng nông sản có thuế suất NK và GTGT là 0%). theo HĐUTXK các chi phí phát sinh làm hàng UTXK như: bốc xếp, CP kiểm dịch, CP kho bãi, khử trùng.... có các mức thuế suất GTGT khác nhau: 0%, 5% và 10%. Các Cp này đều mang tên Cty e. Vậy khi xuất hóa đơn trả lại cho đvị giao UTXK thì bên Cty e sẽ phải áp dụng mức thuês suất GTGT nào cho phù hợp. Có văn bản nào quy định cụ thể về VĐ trên k, các Bác chỉ giùm e với. Cảm ơn nhiều.
* To:Nguyendung thân mến !
+ HĐ khi XK hàng hoá của DN bạn xuất đi như thế nào thì DN uỷ thác phải xuất lại cho công ty của bạn như thế ! Xuất hộ mà.
+ HĐ bạn xuất lại cho DN uỷ thác NK về chi phí XK hộ thì thuế suất phải là cao nhất thì đúng thôi! Lý do là vì đây là Kinh doanh XNK uỷ thác.Thuế suất của dịch vụ này là 10% bạn ạ!
+ Mod Tú Anh đã thuộc lòng Thông tư 127/128,120 BTC rồi mà vẫn còn nhầm lẫn thì dân nhà kế biết trông cậy vào ai đây...? Đã thế lại còn định nói x...BTC thế mới chết cơ chứ...?. Đề nghị các bác Admir phạt Mod Tú Anh một chầu ăn sáng đi thôi...hì..hì!

N

Nguyendung78

Guest
* To: Bác Lương Tuấn Anh
Cảm ơn Bác vì câu trả lời trên, đúng là thuế suất của dịch vụ UTXK ( hoa hồng uỷ thác ) có thuế suất GTGT là 10%, điều này chắc ai cũng biết. nhưng vấn đề của e ở đây là muốn hỏi về thuế suất GTGT của các chi phí mà ĐVị nhận UTXK đã chi hộ cho bên giao UTXK. Khi xuất hoá đơn trả lại cho đơn vị giao UT thì mức thuế suất có được áp dụng là mức 10% k ? Vì đơn vị giao uỷ thác k chấp nhận trả thêm phần chênh lệch VAT đó( có những khoản CP mà bên giao uỷ thác trực tiếp thanh toán rồi).

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
Nguyendung78 nói:
* To: Bác Lương Tuấn Anh
Cảm ơn Bác vì câu trả lời trên, đúng là thuế suất của dịch vụ UTXK ( hoa hồng uỷ thác ) có thuế suất GTGT là 10%, điều này chắc ai cũng biết. nhưng vấn đề của e ở đây là muốn hỏi về thuế suất GTGT của các chi phí mà ĐVị nhận UTXK đã chi hộ cho bên giao UTXK. Khi xuất hoá đơn trả lại cho đơn vị giao UT thì mức thuế suất có được áp dụng là mức 10% k ? Vì đơn vị giao uỷ thác k chấp nhận trả thêm phần chênh lệch VAT đó( có những khoản CP mà bên giao uỷ thác trực tiếp thanh toán rồi).
* Bạn hãy căn cứ vào các điều khoản được ký kết ở trong hợp đồng uỷ thác mà xử lý. Cụ thể là đúng nghĩa của sự vụ việc uỷ thác này là đơn vị bạn phải trọn gói tất và đơn vị uỷ thác chỉ phải trả công và phí một cách trọn gói thôi kể cả việc chịu mọi trách nhiệm trước pháp luật trong khi được giao uỷ thác nữa. Đề nghị bạn hãy nghiên cứu kỹ lại các quy định trong "LUẬT HẢI QUAN".
Trong quá trình nghiên cứu và thực hiện nếu có vướng mắc đề nghị bạn hãy tiếp tục trao đổi về đề tài này nhé.
Chào bạn!

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
To bác Luong Tuan Anh,

Em thấy những khoản này thường là bên nhận UT chi hộ thôi, ít khi nào trọn gói như vậy. Nếu trọn gói thì có còn gọi là UT nữa ko ạ, hay là mua đứt bán đọan rùi??? Nếu là chi hộ thì những hóa đơn chi phí này phải đứng tên đơn vị UT, hoặc nếu đứng tên đợn vị nhận UT thì khi thu lại phí này từ đơn vị UT phải xuất hóa đơn đúng giá trị và thuế suất.
Vì đơn vị giao uỷ thác k chấp nhận trả thêm phần chênh lệch VAT đó( có những khoản CP mà bên giao uỷ thác trực tiếp thanh toán rồi).
Như thế này thì chắc chắn ko phải trọn gói rồi.

P/s: Văn phong của bác gởi chị TA như thế em ko biết là thật hay đùa? Nếu đùa thì có lẽ ko đúng chỗ rồi bác ạ. Nếu thật thì ... có cần phải như thế ko ạ?

Sửa lần cuối:
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
:biggrin:
lannhu nói:
To bác Luong Tuan Anh,

Em thấy những khoản này thường là bên nhận UT chi hộ thôi, ít khi nào trọn gói như vậy. Nếu trọn gói thì có còn gọi là UT nữa ko ạ, hay là mua đứt bán đọan rùi??? Nếu là chi hộ thì những hóa đơn chi phí này phải đứng tên đơn vị UT, hoặc nếu đứng tên đợn vị nhận UT thì khi thu lại phí này từ đơn vị UT phải xuất hóa đơn đúng giá trị và thuế suất.

Như thế này thì chắc chắn ko phải trọn gói rồi.

P/s: Văn phong của bác gởi chị TA như thế em ko biết là thật hay đùa? Nếu đùa thì có lẽ ko đúng chỗ rồi bác ạ. Nếu thật thì ... có cần phải như thế ko ạ?
"Trọn gói" ở đây chỉ dùng để nói riêng cho dịch vụ ủy thác XNK khẩu thôi chứ không dính dáng gì đến XNK hàng hóa cả lannhu à.
Thông thường, sẽ có 02 cách chào giá cho bên giao ủy thác: phí ủy thác trọn gói / hoặc chỉ tính phí ủy thác tỷ lệ % trên tổng giá trị lô hàng được ủy thác, những chi phí khác sẽ thanh tóan theo phát sinh thực tế.

- Nếu là trường hợp thứ nhất thì bên nhận ủy thác, sau khi hòan thành thủ tục XNK sẽ lên HĐ thu "Phí dịch vụ ủy thác trọn gói" với thuế suất thuế GTGT là 10%.

- Trường hợp còn lại, phần phí ủy thác tính theo tỷ lệ % trên giá trị hàng hóa thì tất nhiên phải lên HĐ với thuế suất thuế GTGT là 10%. Các chi phí phát sinh còn lại không bao gồm trên phí ủy thác mà bên giao ủy thác có nghĩa vụ phải thanh tóan cho bên nhận ủy thác thì sẽ được lên HĐ theo thuế suất của HĐ đầu vào (nếu HĐ đó đứng tên người nhận ủy thác, còn nếu HĐ đứng tên người giao ủy thác thì đâu cần phải lập HĐ nữa :biggrin: ).

N

Nguyendung78

Guest
Cảm ơn nhé. Một số ý kiến e được tham khảo cũng trùng với ý kiến của Bác.
- Đơn vị E đã xuất HĐTM theo bộ chứng từ cho bên nước ngoài rồi vậy thì đơn vị giao UT sẽ xuất trả hóa đơn mang tên đơn vị e với trị giá tương ứng và với mức thuế suất = 0 có đúng không các bác? (Đơn vị e mới là đơn vị ký hợp đồng xuất khẩu chứ không phải là đơn vị giao UThác).Căn cứ vào hóa đơn của ĐVị giao UT bên e cũng xuất hóa đơn đỏ do BTC phát hành. Cả hai đơn vị giao và nhận Ủy thác lưu liên 2 tại cuống để làm chứng từ hạch toán. Vậy hóa đơn này có phải kê khai vào tờ khai thuế tháng không và kê vào chỉ tiêu nào và bảng kê mẫu nào?

Các Bác giúp e nhanh lên với nhé, e đang rất cần mà. Thank các Bác nhiều !

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
LUONG TUAN ANH nói:
Ha ...ha !
* To:Tú Anh thân mến !
Dân ngoại đạo mà lại dám nhảy vào lĩnh vực NK cơ à...hì... hì
Bác quá tự tin đấy!

LUONG TUAN ANH nói:
+ Mod Tú Anh đã thuộc lòng Thông tư 127/128,120 BTC rồi mà vẫn còn nhầm lẫn thì dân nhà kế biết trông cậy vào ai đây...? Đã thế lại còn định nói x...BTC thế mới chết cơ chứ...?. Đề nghị các bác Admir phạt Mod Tú Anh một chầu ăn sáng đi thôi...hì..hì!
Lần này bác lại hiểu sai câu hỏi của Nguyendung78. Người ta đâu có hỏi về thuế suất thuế GTGT của dịch vụ ủy thác xuất khẩu?

Vẫn là một lời khuyên dành cho bác: Hãy suy nghĩ kỹ trước khi "buộc tội" người khác.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thứ tự của việc xuất hóa đơn sẽ lần lượt như sau:

- Đơn vị giao ủy thác xuất hóa đơn cho đơn vị nhận ủy thác về lô hàng nhờ xuất khẩu.

- Tiếp đó, đơn vị nhận ủy thác xuất hóa đơn cho khách hàng nơi trời Tây về lô hàng xuất khẩu.

Giá trị của hàng hóa xuất khẩu trên hai tờ hóa đơn này sẽ như nhau vì đơn vị nhận ủy thác chỉ là đơn vị làm dịch vụ, chỉ với tư cách bán hàng trung gian. Sẽ không có sự ăn chênh lệch về giá trị lô hàng xuất khẩu. Tờ hóa đơn này chỉ có ý nghĩa đối với việc kê khai thuế của đơn vị giao ủy thác; còn đơn vị giao ủy thác chỉ kê khai vì mục đích giúp cơ quan thuế quản lý hóa đơn, không tính giá trị hàng hóa và thuế GTGT. Bạn hãy kê vào bảng kê riêng, có thể lấy theo mẫu số 02/GTGT.

Khi khách hàng thanh toán cho đơn vị nhận ủy thác xuất khẩu, đơn vị sẽ ủy thác xuất hóa đơn doanh thu về dịch vụ uỷ thác xuất khẩu. Tờ hóa đơn này mới có ý nghĩa đối với đơn vị nhận ủy thác vì đó chính là doanh thu bán hàng hóa, dịch vụ của đơn vị nên sẽ kê khai trị giá dịch vụ và thuế GTGT trên bảng kê mẫu số 02/GTGT.

Nguyendung78 nói:
Cảm ơn nhé. Một số ý kiến e được tham khảo cũng trùng với ý kiến của Bác.
- Đơn vị E đã xuất HĐTM theo bộ chứng từ cho bên nước ngoài rồi vậy thì đơn vị giao UT sẽ xuất trả hóa đơn mang tên đơn vị e với trị giá tương ứng và với mức thuế suất = 0 có đúng không các bác? (Đơn vị e mới là đơn vị ký hợp đồng xuất khẩu chứ không phải là đơn vị giao UThác).Căn cứ vào hóa đơn của ĐVị giao UT bên e cũng xuất hóa đơn đỏ do BTC phát hành. Cả hai đơn vị giao và nhận Ủy thác lưu liên 2 tại cuống để làm chứng từ hạch toán. Vậy hóa đơn này có phải kê khai vào tờ khai thuế tháng không và kê vào chỉ tiêu nào và bảng kê mẫu nào?

Các Bác giúp e nhanh lên với nhé, e đang rất cần mà. Thank các Bác nhiều !

tuyetto

tuyetto

Nắng gió.
To: Nguyendung78

Trường hợp của bạn cũng tương tự như tôi khi nhận làm dịch vụ xuất khẩu uỷ thác vừa qua, và hoá đơn chứng từ, cũng như báo cáo trên bảng kê hàng tháng được thể nhiện như sau:

1/ Về hợp đồng:
- Công ty giao uỷ thác ( công ty A) ký hợp đồng uỷ thác xuất khẩu với công ty bạn.
+ Nếu trong hợp đồng nêu rõ các chi phí phát sinh trong việc xuất hàng công ty bạn chịu, thì tất cả hoá đơn chi phí phát sinh phải thể hiện trên công ty bạn => được phép đưa vào chi phí.
+ Nếu trong hợp đồng thể hiện các khoản chi phí phát sinh , công ty bạn chi hộ cho công ty A, và hoá đơn trong trường hợp này nếu thể hiện tên công ty bạn thì công ty bạn phải xuất hoá đơn trả ngược lại.

- Công ty bạn ký hợp đồng xuất khẩu với đối tác nước ngoài.

- Khi thương vụ kết thúc, công ty A và công ty bạn ký biên bản thanh lý hợp đồng uỷ thác.

2/ Về hoá đơn chứng từ:

- Khi công ty A giao hàng cho công ty bạn chuyển đi xuất khẩu phải lập hóa đơn giao cho công ty bạn, hoá đơn này thể hiện tên công ty bạn.
- Khi công ty bạn chuyển hàng đi xuất khẩu thì không lập hoá đơn GTGT cho đối tác nước ngoài mà chỉ cần lập Invoice thương mại cho đối tác nước ngoài thôi.

3/ Thể hiện trên bảng kê:
- Hoá đơn công ty A lập cho công ty bạn , được thể hiện trên bảng kê 03/GTGT
- Nhưng khi lên bảng kê tờ khai thuế GTGT 01/ GTGT thì bạn phải trừ ra số tiền của hoá đơn công ty A ( không được cộng vào ) vì đây không phải là hàng hoá bạn mua vào để phục vụ sản xuất kinh doanh.

4/ Chứng từ thanh toán tiền hàng
- Nếu đối tác nước ngoài chuyển tiền vào công ty bạn, thì công ty bạn phải có nghĩa vụ chuyển khoản trả cho công ty A, không được dùng tiền mặt để chi trả trong trường hợp này. Nếu không công ty A không được hoàn thuế GTGT.

N

Nguyendung78

Guest
To: Tuyetto
Cho e hỏi thêm một chút về việc xuất hóa đơn chi phí làm hàng xuất khẩu nhé.

" Nếu trong hợp đồng thể hiện các khoản chi phí phát sinh , công ty bạn chi hộ cho công ty A, và hoá đơn trong trường hợp này nếu thể hiện tên công ty bạn thì công ty bạn phải xuất hoá đơn trả ngược lại". Vậy thuế suất của các chi phí làm hàng này khi mình xuất trả cho đơn vị giao ủy thác thi thuế suất như thế nào ?, có phải đầu vào của mình có thuế suất GTGT như thế nào thì mình xuất trả như thế ko ? Có văn bản nào quy định cụ thể k hả Bác Tuyetto.
Cảm ơn Bác nhé.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA