Thuế TNDN tạm nộp đầu năm

Thảo luận trong 'Thuế TNDN' bắt đầu bởi greenfield, 1 Tháng ba 2006.

2,313 lượt xem

1. greenfield

greenfield Thành viên sơ cấp

Năm trước dthu của CT e là 10tỷ, năm đó tạm nộp thuế TNDN hơn 12tr, tức hơn 3tr/quý. Đầu năm nay đăng ký dthu là 12tỷ thì cán bộ thuế bắt nộp tăng thuế TNDN rất nhiều. Các anh chị làm ơn cho e hỏi có quy định gì về thuế TNDN tạm nộp ko vì lãi của mặt hàng CT e đang kd là rất ít mà cán bộ thuế dọa sẽ ko bán hóa đơn nếu ko chịu tăng theo ý của chị ý (CT e đăng ký 15tr/năm)
    E cảm ơn nhiều!

2. LUONG TUAN ANH

LUONG TUAN ANH Thành viên sơ cấp

* Vấn đề này rất nhiều DN hiện nay đang thắc mắc và phản ảnh về TCT cũng như BTC bạn ạ!. Tuy nhiên nếu bạn có cơ sở để giải trình thì việc ấn định của cơ quan thuế cũng không phải là dễ đâu "Vấn đề nhạy cảm mà"
    * Nếu cán bộ thuế không đủ cơ sở để ấn định thuế TNDN tạm nộp thì họ cũng không làm gì được đâu. Xin mách cho bạn một điểm gạch chân ở đoạn trích sau :

Last edited by a moderator: 1 Tháng ba 2006
  3. hoang637191

hoang637191 Thành viên hoạt động

Bạn phải hỏi cơ quan thuế xem dựa vào văn bản nào

4. greenfield

greenfield Thành viên sơ cấp

E cảm ơn các bác nhiều!

5. Tigerbeer

Tigerbeer Thành viên hoạt động

Có 1 văn bản của TCT hướng dẫn cụ thể cách ấn định thuế TNDN rất rõ ràng cho từng ngành (hình như dày khoảng 5-6 trang thì phải). Căn cứ vào văn bản này bạn có thể ước tính được số thuế TNDN tối đa mà cơ quan thuế có thể áp vào cty bạn.

Tiếc là mình k ở cty. Nếu bạn thực sự cần thì email cho mình, mình sẽ tìm và chuyển cho bạn: pham.the.hung@vietauditors.com.vn

Thân mến