File size tăng, Excel ghi cái gì vào file?

• Thread starter adam_tran
  • Ngày gửi
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Bấy lâu nay tôi thắc mắc không biết Excel sẽ ghi cái gì vào file xls. Dữ liệu, sheet, định dạng, công thức... tất nhiên rồi. Nhưng có những trường hợp File bị tăng rất nhanh dù dữ liệu chẳng thêm gì cả, nhưng ô cuối cùng (LastUsedCell) (khi nhấn Ctrl + End nó sẽ chuyển tới ô này) thì chạy tít xuống dưới. Thí dụ dữ liệu chỉ có 100 dòng, nhưng khi nhấn Ctrl+End nó nhảy tới tận ô L5000 chẳng hạn, làm File tăng rất nhanh. Vậy nguyên nhân tại sao?
Bạn thử mở 1 sheet mới, di chuyển đến ô A5000, sau đó nhấn Del (ClearContents), UsedLastCell vẫn là ô A1. Save file vẫn không thay đổi.
Bây giờ tại ô A5000 bạn vào Edit - ClearFormat, bây giờ LastUsedCell là ô A5000 rồi! Lúc này bạn save thì file sẽ tăng đáng kể.
Thêm 1 ví dụ nữa, bạn mở 1 sheet mới, chọn cột C, nhấp chọn nút Center trên thanh công cụ. File chẳng thay đổi kích thước và LastUsedCell cũng không thay đổi.
Nhưng nếu bạn chọn C1:C1000 và nhấp chọn Center, LastUsedCell sẽ là C10000. Lúc này bạn save file thì kích thước file sẽ tăng lên khá nhiều.

Có ai hiểu cặn kẻ về vấn đề này không? Có lệnh nào để Set lại LastUsedCell theo ý của mình không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoangvudb

Guest
30/11/05
57
0
0
39
đà nẵng
www.hvcpro.com
Chà tưởng gì, cái này là tự nó tăng theo thời gian, và tiến trình sử dụng, dạng giống như 1 quyễn nhật kí ghi chép lại cẩn thận ko thiếu xót cái gì hết
Bình thường bạn xẽ ko nhìn thấy, nhưng khi bạn chọn thuộc tính xem tấc cả các file ẩn, bạn mới phát hiện ra, đính kè cái này là 3 tập tin khác, bạn không thể xoá nó ko thể thêm hoặc bớt được, nhưng xem thì được

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
hoangvudb nói:
Chà tưởng gì, cái này là tự nó tăng theo thời gian, và tiến trình sử dụng, dạng giống như 1 quyễn nhật kí ghi chép lại cẩn thận ko thiếu xót cái gì hết
Bình thường bạn xẽ ko nhìn thấy, nhưng khi bạn chọn thuộc tính xem tấc cả các file ẩn, bạn mới phát hiện ra, đính kè cái này là 3 tập tin khác, bạn không thể xoá nó ko thể thêm hoặc bớt được, nhưng xem thì được
Bạn sao nhận xét cẩu thả thế? File xls chỉ có 1 file thôi chứ làm gì có kèm 3 file ẩn ở đây! Nếu ghi trên ổ cứng FAT32 thì nó tăng theo thời gian do phân mảnh dữ liệu, nhưng file ghi trên NTFS mà.
Excel ghi cái gì ở đây là các thành phần của file (Workbook) bào gồm các Worksheet, ChartSheet, CustomizedToolbar v...v. Trong Worksheet thì nó chỉ ghi nhận Active Used Cells mà không ghi 255*65536 cells. Mỗi cell thì ghi 1 số thông tin như Cell.value, Cell..... một số thông tin cứ thế mà mặc định thôi. Nhưng cụ thể là cái gì thì tôi chịu. Cứ nhắm mắt xóa hết các dòng trống phía dưới (Delete EntireRow) là xong.

V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
Anh adam ơi ở trong sách có bài giải thích vì sao dung lượng file excel tăng lên đấy, còn cái lệnh để set lại LastUsedCell thì ở trong Pup6 ý

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
vongphuc nói:
Anh adam ơi ở trong sách có bài giải thích vì sao dung lượng file excel tăng lên đấy, còn cái lệnh để set lại LastUsedCell thì ở trong Pup6 ý
Sách nào vậy anh? chỉ em với.

T

Tran Chau

Guest
23/11/04
149
0
0
65
TP Ho Chi Minh
vongphuc nói:
Có thể VP nói đúng đấy,I có đọc đâu đó, cũng vòng vòng trong mấy sách e-book+ mấy trang web chuyen ve Excel đó, bây giờ I khg có can đảm lục lại trong cái mớ hổ lốn "database Excel" cua I nửa rồi.I nhớ mang máng thì chính nhận xét của adamtran ở thead1 cũng chính là lời giải đáp đó.Nếu VP nhớ đúng thì chắn chắn trên trang web của j-walk sẽ có bài viết này...cần câu cơm google:dance2:

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Híc, tôi muốn cho rõ ràng 1 chút để khắc phục. Chứ chẳng hạn tôi viết 2 câu lệnh tưởng chừng như vô hại nhưng nó sẽ làm file Excel to đùng:

Range("A1:A20000").ClearContents
ActiveWorkbook.Save

Thế đấy, nếu không hiểu cho rõ thì đôi lúc mấy cái Code vớ vẩn làm file to đùng mà chẳng biết là tại sao!

Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Dear adam_tran,
---------------
Bác làm em giật cái mình...
Trong ứng dụng của em phải ClearContents liên tục. Nếu đúng như thế này thì Harddisk của em chả máy mà full!
Em test thử với một workbook mới:
Ban đầu kích thước là 16 KB
Sau khi thực hiện 2 câu lệnh trên: dung lượng tăng thêm 3 KB
Như vậy có thể coi là "to đùng" không ạ?
Bác kiểm tra lại có thể Workbook của bác hỏng hóc đâu đó, bác convert sang một workbook mới rồi kiểm tra xem còn hiện tượng đó không?

T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
Thông thường file to lên là do ở một số Sheet nào đó.
Một Sheet có dung lượng tăng là do:
- Format nhiều, chúng ta chỉ nên format vùng có dữ liệu thực mà thôi, không nên lạm dụng nó.
- Dữ liệu để phân tán trên khắp Sheet.
- Công thức để "thừa". Không nên để nếu chưa dùng tới.
- Công thức có link tới các Workbook khác.
- Thành phần VBA có chừa nhiều ứng dụng khác (*.ocx, *.dll), hoặc có nhiều code.

Chương trình mà mình làm (A-E), có thập cẩm đủ thứ: Excel ứng dụng dung+VBA giải quyết đủ thứ việc mà lượng chỉ 3.22 MB. Thực ra cũng áp dụng mấy cái gạch đầu dòng trên thôi.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Ui, xin lỗi mọi người, đó là lệnh Clear (Clear All) hoặc Clear Format. Lệnh ClearContents thì không làm tăng size bao nhiêu, nhưng lệnh ClearFormat làm tăng file đáng kể.

Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Dear adam_tran
---------------
Tốt nhất là bác đưa file đó lên đây để mọi người cùng chứng kiến. Em đã test lại tất cả các Cờ-lia nhưng cũng chả thấy có gì bất thường cả:
- Ban đầu dung lượng workbook là: 1.104 KB
- Sau khi ClearFormats dung lượng là: 1.105 KB và không thay đổi qua các lần clear
- Sau khi Clear (Clear all) dung lượng cũng không thay đổi, thậm chí giảm đi nếu dữ liệu được xóa nhiều (chỉ còn 20 KB nếu clear hết dữ liệu hiện thời!)
Em rất lo lắng, nếu quả thực khi xóa dữ liệu mà dữ liệu ngày càng nở ra, em không dám làm nữa...

Sửa lần cuối:
T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
Mọi người cứ mày mò như thế đến bao giờ thì ra vấn đề.
Bản chất xử lý của bảng tính: bất kỳ một sự thay đổi nào trên Sheet (format+coong thức+giá trị+...nnnn) Excel đều phải ghi nhận lại vào Resource-"Nguồn" để giữ lại các thuộc tính và giá trị. Vì thế nên nếu cứ format+... thì file Excel của bạn sẽ tăng lên.
Cách giải quyết vấn đề như I đã nói bài trên. Cứ gửi cho mình file mình sẽ làm cho nó nhỏ ở mức MIN.

B

binhnguyenduc

Guest
23/5/08
1
0
0
41
Hải Dương
Lỗi tăng dung lượng file excel

Đây là lỗi làm cho kích thước file excel gia tăng so với dữ liệu đc ghi, có khi file dữ liệu chỉ có vài chục Kb nhưng có thể tăng lên đến hơn chục Mb.
Lỗi này xảy ra do trong quá trình thao tác và định dạng chúng ta đã định dạng quá sang nhưng vùng dữ liệu trống hoặc định dạng dữ liệu không đồng nhất (font hoặc kiểu dữ liệu) không những làm gia tăng kích thước mà có khi còn làm hỏng dữ liệu ko mở đc file (làm thót tim nhiều người).
Khi gặp lỗi này, các bạn có thể làm theo hai cách sau:
1. Mở ứng dụng Excel, Ctrl + O, chọn file cần mở, tại Open chọn Open and Repair.
2. Dùng một ứng dụng khác để mở file như Open Office.
Sau khi mở đc, các bạn hãy save as nó sang với một tên khác.
Những điều này đều qua kinh nghiệm thực tế.
Ngoài ra nếu ko mở đc theo những cách trên, có thể file của bạn đã dính virus mạng (vì virus nội bộ chỉ làm cho nó lỗi chứ ko thể hỏng).
Chúc các bạn thành công.
:two:

C

coccu

Guest
15/2/09
24
0
0
hanoi
Em cũng bị y chang như các bác nói.Tự dưng có File cứ to đùng lên ( mà bảng tính chỉ có số,em không biết ghi lệnh gì ráo trọi).Các bác chỉ cho em nguyên nhân và cách trị chứng bệnh khó chịu này với .Kiu kiu các bác nhiều

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA