Mỗi tuần một chuyên đề

Hạch toán cho Doanh nghiệp cưa xẻ gỗ trên phầm mềm MISA

• Thread starter netvietcomputer
  • Ngày gửi
netvietcomputer

netvietcomputer

Sơ cấp
23/6/09
36
0
0
bvh
Doanh nghiệp tôi chuyên nhập gõ tròn sau đó xẻ ra rồi bán. Trước đây tôi chưa dùng phần mềm kế toán nên hạch toán như sau: định mức 1m3 gỗ tròn =0.8m3 gỗ xẻ. hạch toán:
no 621,1333/co 152 1m3 gỗ tương đương 3.000.000.
no 622/ co 334 nhân công
no 627,133 /co 1111, 112, .... các chi phí khác
cuối tháng tập hợp kết chuyển
no 154/ co 621, 622, 627
tiếp tục kết chuyển giá vốn
no 155/co 154
khi xuất bán
no 632/ co 155 giá vốn
hạch toán doanh thu
no 131, 1111/ co 5111, 3331 giá bán

Bây giờ doanh nghiệp muốn áp dụng phần mềm Misa vào công tác kế toán. Vì vậy tôi rất lúng túng khi áp dụng cách hạch toán trên với MISA, còn các phân hệ khác không vấn đề gì.
Mong ace hết sức giúp đỡ. Xin cảm ơn

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
N

natuyet

Trung cấp
10/12/10
180
6
0
Hà Nội
Chào bạn netvietcomputer!
Theo như bạn mô tả thì bạn có thể áp dụng quy trình tính giá thành trên MISA SME.NET 2010 theo đơn hàng hoặc sản xuất liên tục.
Bạn tham khảo tài liệu ở đường link sau nhé:
HUONG_DAN_THAO_TAC_TREN_PHAN_HE_GIA_THANH.doc
Trong quá trình thực hiện có gì vướng mắc bạn có thể gọi điện trực tiếp tới PTV của MISA, số ĐT: 043 762 7891 (máy lẻ 201->216)

Doanh nghiệp tôi chuyên nhập gõ tròn sau đó xẻ ra rồi bán. Trước đây tôi chưa dùng phần mềm kế toán nên hạch toán như sau: định mức 1m3 gỗ tròn =0.8m3 gỗ xẻ. hạch toán:
no 621,1333/co 152 1m3 gỗ tương đương 3.000.000.
no 622/ co 334 nhân công
no 627,133 /co 1111, 112, .... các chi phí khác
cuối tháng tập hợp kết chuyển
no 154/ co 621, 622, 627
tiếp tục kết chuyển giá vốn
no 155/co 154
khi xuất bán
no 632/ co 155 giá vốn
hạch toán doanh thu
no 131, 1111/ co 5111, 3331 giá bán

Bây giờ doanh nghiệp muốn áp dụng phần mềm Misa vào công tác kế toán. Vì vậy tôi rất lúng túng khi áp dụng cách hạch toán trên với MISA, còn các phân hệ khác không vấn đề gì.
Mong ace hết sức giúp đỡ. Xin cảm ơn

netvietcomputer

netvietcomputer

Sơ cấp
23/6/09
36
0
0
bvh
Theo như bạn mô tả thì bạn có thể áp dụng quy trình tính giá thành trên MISA SME.NET 2010 theo đơn hàng hoặc sản xuất liên tục.
Bạn tham khảo tài liệu ở đường link sau nhé:
Trong quá trình thực hiện có gì vướng mắc bạn có thể gọi điện trực tiếp tới PTV của MISA, số ĐT: 043 762 7891 (máy lẻ 201->216)

Cảm ơn bạn nhiều về bài viết!
1. Đặc thù DN của mình là mua gỗ tròn về xẻ ra rồi bán, trong khi SX 1 sản phẩm thì có hao hụt về NVL (1m3 gỗ tròn = 0,8 m3 gỗ xẻ), nhờ bạn hướng dẫn thêm về cách Định mức Nguyên vật liệu -> xuất kho theo Định mức Nguyên vật liệu.
2. Đến phần 2.2 Hạch toán nghiệp vụ phát sinh\Nghiệp vụ 2 - Xuất kho (xuất NVL để sản xuất), Nhờ bạn cho xem sang Tab Hàng tiền để mình xem các hạch toán tài khoản.
3. Nhờ bạn chỉ cho thêm hạch toán nghiệp vụ bán hàng - kèm hình ảnh (Lấy ví dụ trong bài tập giá thành: Xuất bán 10 sản phẩm A và 20 sản phẩm B cho công ty XYZ).
cảm ơn nhiều!

Sửa lần cuối:
N

ntkhiem

Sơ cấp
1/6/10
32
2
8
40
Hà Nội
Định mức NVL bạn có thể kê khai tại phần Nghiệp vụ/ Giá thành/ Định mức NVL, sau đó khi làm thao tác xuất kho, bạn tích vào xuất theo định mức là dc mà. Chúc bạn thành công

netvietcomputer

netvietcomputer

Sơ cấp
23/6/09
36
0
0
bvh
Không hiểu sao đến lúc mình làm việc trên phân hệ Giá Thành, đến phần tính giá thành cho thành phẩm thì chỉ có TK 6273, TK 622 vào phần giá trị để tính thành, Còn phần giá trị của NVL thì chưa thấy, có thể là mình hạch toán lúc xuất NVL, nhập Thành phẩm bị sai định khoản...????:wall:

N

natuyet

Trung cấp
10/12/10
180
6
0
Hà Nội
Chào netvietcomputer!
Khi bạn xuất kho NVL dùng cho sản xuất bạn định khoản thế nào?(Có ghi Nợ TK 621/Có TK 15x không?)
Phương pháp tính giá xuất kho của bạn là gì?bạn đã cập nhật giá xuât kho trước khi tính giá thành chưa?Nếu chưa thì bạn thực hiện bằng cách: Nghiệp vụ/Kho/Tính giá xuất kho (kiểm tra giá xuất): chọn khoảng thời gian phù hợp rồi tính.

Không hiểu sao đến lúc mình làm việc trên phân hệ Giá Thành, đến phần tính giá thành cho thành phẩm thì chỉ có TK 6273, TK 622 vào phần giá trị để tính thành, Còn phần giá trị của NVL thì chưa thấy, có thể là mình hạch toán lúc xuất NVL, nhập Thành phẩm bị sai định khoản...????:wall:

netvietcomputer

netvietcomputer

Sơ cấp
23/6/09
36
0
0
bvh
Chào netvietcomputer!
Khi bạn xuất kho NVL dùng cho sản xuất bạn định khoản thế nào?(Có ghi Nợ TK 621/Có TK 15x không?)
Phương pháp tính giá xuất kho của bạn là gì?bạn đã cập nhật giá xuât kho trước khi tính giá thành chưa?Nếu chưa thì bạn thực hiện bằng cách: Nghiệp vụ/Kho/Tính giá xuất kho (kiểm tra giá xuất): chọn khoảng thời gian phù hợp rồi tính.

Phương pháp tính giá xuất kho là bình quân cuối kỳ.
Đã cập nhập giá xuất kho trước khi tính giá thành
Lúc mua gỗ tròn về mình nhập Kho 152, TK nợ 152, TK có 331
Xuất kho NVL: Kho 152, TK nợ 1541, TK có: 152
Nhập kho thành phẩm: Kho 155, TK nợ 155, TK có: 1541
Xuất bán thành phẩm: Kho 155, TK nợ 632, TK có 155
Pm: Nếu bạn đang Online thì có thể Chat sang nick YM: netvietcomputer
Cảm ơn nhiều!

N

natuyet

Trung cấp
10/12/10
180
6
0
Hà Nội
Nếu bạn có sử dụng các TK 6273,622 thì chứng tỏ bên bạn đang làm theo quyết định 15, nếu vâỵ chi phí NVL trực tiếp bạn hạch toán vào TK 621 ( không phải 1541) nhé.

Phương pháp tính giá xuất kho là bình quân cuối kỳ.
Đã cập nhập giá xuất kho trước khi tính giá thành
Lúc mua gỗ tròn về mình nhập Kho 152, TK nợ 152, TK có 331
Xuất kho NVL: Kho 152, TK nợ 1541, TK có: 152
Nhập kho thành phẩm: Kho 155, TK nợ 155, TK có: 1541
Xuất bán thành phẩm: Kho 155, TK nợ 632, TK có 155
Pm: Nếu bạn đang Online thì có thể Chat sang nick YM: netvietcomputer
Cảm ơn nhiều!

netvietcomputer

netvietcomputer

Sơ cấp
23/6/09
36
0
0
bvh
Thế lúc nhập kho thành phẩm mình hạch toán TK như thế nào ạ?

netvietcomputer

netvietcomputer

Sơ cấp
23/6/09
36
0
0
bvh
Cuối kỳ dư có TK 1541 phải xử lý như thế nào ạ? (Có phải đã ghi nợ 1541 trên thao tác kế chuyển chi phí?). Thank!

Sửa lần cuối:
N

natuyet

Trung cấp
10/12/10
180
6
0
Hà Nội
Chào netvietcomputer!
Bạn tính giá thành theo trình tự sau:
1. Tập hợp chi phí vào các TK 621, 622, 627
2. Kết chuyển chi phí: từ 621, 622, 627->1541
3. Sản phẩm dở dang sẽ treo trên TK 1541
4. Nhập kho thành phẩm: Nợ TK 155/Có TK 1541
Minh gửi tài liệu hướng dẫn giá thành, trong đó có hướng dẫn chi tiết 4 bước trên. Bạn nhận file và làm theo hướng dẫn nhé.

Cuối kỳ dư có TK 1541 phải xử lý như thế nào ạ? (Có phải đã ghi nợ 1541 trên thao tác kế chuyển chi phí?). Thank!

netvietcomputer

netvietcomputer

Sơ cấp
23/6/09
36
0
0
bvh
DN mình có đến 4 thành phẩm, theo cách tập hợp trên MISA thì phải tạo 04 Đối tượng tập hợp chi phí tương đương với 04 thành phẩm?
Nhưng như tiền điện chung của cả xưởng trong 1 tháng, 1 tổ nhân công cùng làm việc trong 1 tháng và cũng sản xuất ra 04 thành phẩm đó, tiền hao mòn công cụ dụng cụ.... đưa về TK 622, 627 thì phải phân bổ như thế nào trên phần mềm? vào đối tượng tập hợp chi phí nào?
Thank!

N

natuyet

Trung cấp
10/12/10
180
6
0
Hà Nội
Chào netvietcomputer!
Nếu công ty bạn sản xuất 4 thành phẩm thì bạn có thể tính giá thành theo "Đơn hàng" hoặc "Sản xuất liên tục" và chọn 1 trong 2 cách sau:
- Cách 1: Khai báo 4 đối tượng tập hợp chi phí, mỗi đối tượng tập hợp chi phí có 1 thành phẩm: tính giá thành theo phương pháp giản đơn
- Cách 2: Khai báo 1 đối tượng tập hợp chi phí, trong đó sản xuất 4 thành phẩm: tính giá thành theo phương pháp hệ số hoặc tỷ lệ.
Nếu làm theo cách 1, đối với các chi phí phát sinh chung ( chi phí điện, nước, phân bổ CCDC...) bạn tập hợp vào TK 627 và không cần khai báo đối tượng tập hợp chi phí. Sau đó bạn làm thêm bước "Phân bổ chi phí" để phân bổ chi phí chung đó cho từng đối tượng tập hợp chi phí nhé.

DN mình có đến 4 thành phẩm, theo cách tập hợp trên MISA thì phải tạo 04 Đối tượng tập hợp chi phí tương đương với 04 thành phẩm?
Nhưng như tiền điện chung của cả xưởng trong 1 tháng, 1 tổ nhân công cùng làm việc trong 1 tháng và cũng sản xuất ra 04 thành phẩm đó, tiền hao mòn công cụ dụng cụ.... đưa về TK 622, 627 thì phải phân bổ như thế nào trên phần mềm? vào đối tượng tập hợp chi phí nào?
Thank!

Sửa lần cuối:
netvietcomputer

netvietcomputer

Sơ cấp
23/6/09
36
0
0
bvh
Vào phần phân bổ chi phí trong phân hệ giá thành, click vào "phân bổ" . Chương trình tự lấy hệ số và chia chi phí cho các đối tượng tập hợp chi phí (như hình). Muốn hỏi bạn natuyet là dựa vào đâu để lấy các hệ số phân bổ cho các đối tượng đó.
Kết chuyển chi phí thì vẫn có 621/1541 đối tượng X12, nhưng đến tính giá thành thì phần giá thành của mã X12 vẫn không có giá trị!
Không biết mình có sai sót ở đâu không? Mog bạn chỉ giùm
Thanks!

Sửa lần cuối:
N

natuyet

Trung cấp
10/12/10
180
6
0
Hà Nội
Chào netvietcomputer!
1. Bên bạn đang phân bổ chi phí theo tiêu thức phân bổ là "Nguyên vật liệu trực tiếp", giả sử bạn có 3 đối tượng tập hợp chi phí A, B, C, khi đó chương trình sẽ tính ra các hệ số như sau:
- Hệ số phân bổ của đối tượng tập hợp chi phí A=Chi phí nguyên vật liệu trực tiếp phát sinh của đối tượng tập hợp chi phí A/Tổng chi phí nguyên vật liệu trực tiếp phát sinh của tất cả các đối tượng tập hợp chi phí (A, B, C)
- Tương tự chương trình tính ra hệ số cho B và C
- Tổng các hệ số =1
2.Nhìn hình vẽ thì thấy bên bạn đang khai báo 1 đối tượng tập hợp chi phí có nhiều thành phẩm, do đó bạn tính giá thành theo phương pháp hệ số hoặc tỷ lệ thì chương trình mới tính ra giá thành thành phẩm được ( Nếu muốn tính giá thành theo phương pháp giản đơn như trong hình vẽ bạn đang chọn thì 1 đối tượng tập hợp chi phí chỉ khai báo có 1 đối tượng tính giá thành thôi)

Vào phần phân bổ chi phí trong phân hệ giá thành, click vào "phân bổ" . Chương trình tự lấy hệ số và chia chi phí cho các đối tượng tập hợp chi phí (như hình). Muốn hỏi bạn natuyet là dựa vào đâu để lấy các hệ số phân bổ cho các đối tượng đó.
Kết chuyển chi phí thì vẫn có 621/1541 đối tượng X12, nhưng đến tính giá thành thì phần giá thành của mã X12 vẫn không có giá trị!
Không biết mình có sai sót ở đâu không? Mog bạn chỉ giùm
Thanks!

netvietcomputer

netvietcomputer

Sơ cấp
23/6/09
36
0
0
bvh
Cảm ơn bạn natuyet nhiều :ezpi_hear.
1. Đối tượng X12 đúng như bạn nói, do mình lúc chọn kỳ tính giá thành: ở đối tượng tập hợp chi phí là X12, nhưng ở phía dưới đối tượng tính giá thành lại chọn cả 4 thành phẩm. nên chương trình không tính ra giá thành phẩm cho đối tượng X12.
2. Mình có thắc mắc là không hiểu sao ở mục phân bổ chi phí thì có 1 đối tượng chi phí hệ số 6272 = 0, nhưng TK 6272 là -1 (như hình) nhỉ?
3. trước đây mình có khai báo TSCĐ\phần thông tin khấu hao đặt TK khấu hao là 6424, bây giờ vào đặt lại là 6274 không được (vì đã có phát sinh trong các kỳ khấu hao trước). Bây giờ phải làm thế nào ạ. Còn công cụ dụng cụ khai báo TK chi phí là 6273 đúng ko ạ?

Sửa lần cuối:
N

natuyet

Trung cấp
10/12/10
180
6
0
Hà Nội
Chào netvietcomputer!
1. Khi phân bổ chi phí, TK 6272 có số tiền là (1), để khắc phục tình trạng này, bạn thay đổi lại hệ số phân bổ cho TK 6272 tăng lên hoặc giảm đi một chút ở đối tượng tập hợp chi phí nào đó trong các đối tượng tập hợp chi phí cần phân bổ (tổng hệ số phân bổ =1) thì sẽ không bị tình trạng này nữa.
2. Để sửa được phần thông tin chung đã khai báo của TSCĐ, bạn phải xóa bảng khấu hao và chứng từ hạch toán khấu hao đã làm, bỏ ghi chứng từ ghi tăng TSCĐ này. Sau khi sửa xong, ghi sổ lại chứng từ ghi tăng TSCĐ và lập lại các bảng khấu hao TSCĐ và chứng từ hạch toán.
3. CCDC tùy vào mục đích dùng cho sản xuất hay cho quản lý mà bạn chọn TK chi phí phù hợp: TK 627,642....

Cảm ơn bạn natuyet nhiều :ezpi_hear.
1. Đối tượng X12 đúng như bạn nói, do mình lúc chọn kỳ tính giá thành: ở đối tượng tập hợp chi phí là X12, nhưng ở phía dưới đối tượng tính giá thành lại chọn cả 4 thành phẩm. nên chương trình không tính ra giá thành phẩm cho đối tượng X12.
2. Mình có thắc mắc là không hiểu sao ở mục phân bổ chi phí thì có 1 đối tượng chi phí hệ số 6272 = 0, nhưng TK 6272 là -1 (như hình) nhỉ?
3. trước đây mình có khai báo TSCĐ\phần thông tin khấu hao đặt TK khấu hao là 6424, bây giờ vào đặt lại là 6274 không được (vì đã có phát sinh trong các kỳ khấu hao trước). Bây giờ phải làm thế nào ạ. Còn công cụ dụng cụ khai báo TK chi phí là 6273 đúng ko ạ?

netvietcomputer

netvietcomputer

Sơ cấp
23/6/09
36
0
0
bvh
nhưng TSCĐ này đã khấu hao từ năm trước, đã có số dư chuyển sang, bây giờ làm thế nào ạ

N

natuyet

Trung cấp
10/12/10
180
6
0
Hà Nội
Chào netvietcomputer!
Dữ liệu của bạn là nhiều năm hay là chỉ có năm 2011 thôi?
- Nếu là dữ liệu nhiều năm thì bạn tách dữ liệu riêng năm 2011 sau đó sửa lại phần TSCĐ trên năm 2011 thôi để không ảnh hưởng tới những năm trước
- Nếu là dữ liệu của năm 2011 thôi thì bạn phải làm theo hướng dẫn trên nhé.

nhưng TSCĐ này đã khấu hao từ năm trước, đã có số dư chuyển sang, bây giờ làm thế nào ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA